เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 22952 เทาชมพู เป็นใคร
ไฝ่รู้วิชาการ
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 16 ก.ค. 05, 15:28

ดิฉันก็ขอเป็นแฟนและลูกศิษย์อีกคนหนึ่งค่ะ เพราะเพิ่งจะเข้ามาอ่านและติดใจมากเลยค่ะ  ความรู้อาจารย์กว้างขวางจริง ๆ ขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 16 ก.ค. 05, 18:10

ผมร่วมด้วยอีกคนครับ
จ่าโปน
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 16 ก.ค. 05, 22:16

ก็ยังไม่รู้อยู่เหมือนเดิมนะแหละครับ.......
แต่ดูแล้ว อาจารย์ท่านคงอารมณ์ดีนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 ก.ค. 05, 08:06

(:
แพร
อสุรผัด
*
ตอบ: 33

doing MSc @ LSE, London

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 17 ก.ค. 05, 16:04

เรียนคุณจ่าโปน

แพรลองใช้ google ค้นคำว่า "ดุสิตธานี" ลิงค์แรกที่ขึ้นมาคือ
 http://vcharkarn.com/reurnthai/dusit_thanii.php
เป็นบทความที่ คุณเทาชมพู เขียนไว้บน วิชาการ.คอม นานแล้วค่ะ

สอบถามพี่ๆ vTeam พี่ๆบอกว่า บทความของคุณเทาชมพูได้ถูกทะยอยนำมาใส่ไว้ในระบบใหม่ (ระบบปัจจุบัน) เรื่อยๆ เพื่อง่ายขึ้นในการค้นหาค่ะ

ผลงานของคุณเทาชมพู (เฉพาะที่อยู่บน วิชาการ.คอม) สามารถติดตามได้ที่นี่ค่ะ
 http://www.vcharkarn.com/include/vcontribution/showvc.php?Vid=8  
ครูหมูอ้วน
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

โรงเรียนสุราษฎร์ธานี

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 17 ก.ค. 05, 23:21

สวัสดีค่ะ  
ทราบว่าที่คณะอักษรศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย  ก็มีเรือนไทยด้วยใช่มั้ยคะ
จ่าโปน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 17 ก.ค. 05, 23:54

ขอบคุณมากครับคุณแพร เคยเข้าไปดูของอาจารย์เทา นานมากแล้วก็หาไม่เจอ เที่ยวนี้เซฟเก็บไว้แล้วครับ ว่างเมื่อไรก็ตามเข้ามาอ่านทั้งของอาจารย์เทา และของท่านอื่นๆ ทำให้ได้รับความรู้เพิ่มขึ้นและชื่นชมเป็นอย่างมาก เสียดายตอนเรียนซึ่งยังสามารถอ่านหนังสือได้ทน แต่เราเองไม่เอาถ่าน เลยมีแต่ขี้เถ้า พอมาตอนนี้เป็นความจำเป็นต้องศึกษาข้อมูลเพื่อนำไปทำพิพิธภัณฑ์ลักษณะแบบนิทรรศการ ซึ่งจะไม่เหมือนที่หอวชิราวุธานุสรณ์ ...เลยมืดไปหมดน่ะครับ...

และเท่าที่ตามอ่านมา อาจารย์เทา ท่านสืบค้นข้อมูลมาได้สุดยอดจริงๆ หลากหลายมาก เลยเข้ามาจีบอาจารย์ อยากให้ท่านช่วยเป็นกรรมการด้านวิชาการ เพราะในทีมงานที่จะทำนั้นมีผู้รู้ทางนี้น้อยมาก และวัตถุดิบที่มีตอนนี้ก็มีเพียงเรือนมหิธรหลังเดียวเอง แต่ก็ต้องทำเพราะจะเป็นการเสริมความรู้ให้แก่คนที่มาชมพระราชวังด้วยน่ะครับ...

อาจารย์ผิวฯ เพลงอะไรครับ... เพราะจัง... คิคิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 18 ก.ค. 05, 07:20

หมายถึง เรือนไทย ใกล้ๆหอพักนิสิตน่ะหรือคะ
เป็นของจุฬาฯ ค่ะ ไม่ใช่ของคณะอักษรศาสตร์

คุณจ่าโปน  มีคำถามอะไรก็มาถามในนี้ก็แล้วกันค่ะ
เรื่องเป็นกรรมการ  ดิฉันไม่ถนัดเลยจริงๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 18 ก.ค. 05, 11:42

คุณจ่าโปน  ดิฉันไปตั้งกระทู้ใหม่เรื่องดุสิตธานีให้นะคะ
เป็นกิจกรรมของชมรมคนรักวังใช่ไหม

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=18&Pid=34223  
จ่าโปน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 18 ก.ค. 05, 21:16

ใช่ครับ ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงเลยครับ ถ้าติดขัดอย่างไร ต้องขอรบกวนอาจารย์กับท่านผู้รู้อื่นๆ ด้วยครับ
หมูแว่น
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

โรงเรียนปิยะมหาราชาลัย

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 13 ส.ค. 05, 17:08

คุณ  เทาชมพูสุดยอดมากค่ะ   น่านับถือจิงๆค่ะ

ขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยคนนะค่ะ
พาฝัน
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

555555555

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 13 ส.ค. 05, 19:54

ก่อนLog in นี่ดิฉันก็ได้อ่านผลงานคุณเทาชมพูมาพอสมควร รู้สึกประทับใจเเละชอบมากค่ะ
อุษณี
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 29 ต.ค. 05, 17:03

ขอฝากตัวเป็นศิษย์อาจารย์เทาชมพูอีกคนหนึ่งนะคะ
(ขออนุญาตเรียกว่าอาจารย์นะคะ..เพราะใครให้ความรู้ ย่อมถือว่าเค้าผู้นั้นคืออาจารย์ค่ะ)
Dominio
ชมพูพาน
ตอบ: 128

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 26 ม.ค. 06, 13:13

พึ่งจะเห็นกระทู้นี้ค่ะ ปริศนาใกล้แตกแล้ว still missing some pcs of jigsaw. Who knows, let's share ka.
ปุยฝ้าย
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 26 ม.ค. 06, 21:06

ขอฝากตัวเป็นศิษฐ์อย่างเป็นทางการอีกครั้งค่า...

อ.มีความรู้กว้างขวางมากจริงๆ นับถือมากๆค่ะๆ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์