เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 17499 ดอกไม้ไทย
หนอนต้อม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 30 ส.ค. 00, 00:00

ดอกซ่อนกลิ่นครับ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/sonklin.jpg'>
หนอนต้อม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 30 ส.ค. 00, 00:00

ส่งรูปไม่ได้ ไม่เข้าใจครับ ทำไม ทำไม และทำไม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 30 ส.ค. 00, 00:00

ถึงที่นี่มีหางนกยูงอยู่
ไหนจะสู้ชงโคบานลานอักษร
ถึงแม่โขงเป็นบ้านเมืองมารดร
ให้อาวรณ์ไหนจะเท่าเจ้าพระยา

-ประยอม ซองทอง

ดีใจได้มาเห็นดอกชงโคอีกครั้งค่ะ
แพร -
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 30 ส.ค. 00, 00:00

เรียนคุณ หนอนต้อม
จัดการใส่รูปให้เรียบร้อยแล้วค่ะ สาเหตุที่ upload รูปนี้ไม่ขึ้นก็เพราะว่า
รูปนี้มีขนาดเกินกว่า 50K ค่ะ (ต้นฉบับของรูปนี้ที่แพรลอง save จากเวปที่คุณบอก มีขนาดถึง 82K งงเหมือนกันค่ะ เพราะภาพเล็กนิดเดียว) แต่ทางเราจัดการเปลี่ยนขนาดของ file และใส่ไว้ให้คุณหนอนต้อมแล้วค่ะ

ต้องขออภัยสำหรับความไม่สะดวกด้วยค่ะ
LA.worm
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 30 ส.ค. 00, 00:00

I've fallowed P'หนอนต้อม from bookworm

ma ka.This website is very cool! ka.

I'm pround to be THAI.If คุณเทาชมพู need

some help pls.mail me at jajah00@hotmail.com na ka.Actualy, I'm

a Thai classical dance teacher.May be I can help you with somthing,but so poor

I can't type in Thai ka.

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 31 ส.ค. 00, 00:00

ขอต้อนรับคุณLA worm สู้เรือนไทยค่ะ     เชิญแวะมาเวลาว่างได้ตามสบายค่ะ
เรื่องนาฎศิลป์ไทย หาคนรู้ได้ยากออกค่ะ   ว่างๆลองตั้งกระทู้เล่าถึงเรื่องนี้บ้างได้ไหมคะ
พเนจร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 10 ก.ย. 00, 00:00

ยังพอจำพิธิไหว้ครูสมัยเด็กๆกันได้ไม๊ครับ
เท่าที่ผมจำได้ ก็จะมี ดอกมะเขือ ดอกเข็ม บานไม่รู้โรย.....
และอื่นๆ ที่ผมจำไม่ค่อยได้

ไม่ทราบว่าจริงๆแล้วเขามีการกำหนดดอกไม้ในการไหว้ครูไม๊ครับ
แล้วแต่ละดอกหมายถึงอะไรครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 11 ก.ย. 00, 00:00

นึกออกตอนนี้คือ ดอกเข็ม หมายถึงให้ปัญญาหลักแหลมเหมือนเข็ม
หญ้าแพรก หมายถึงความเจริญงอกงาม เพราะหญ้าแพรกแตกตัวได้เร็วมาก
ดอกมะเขือ-ขอติดไว้ก่อนค่ะ  ใครทราบช่วยบอกด้วย
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 11 ก.ย. 00, 00:00

ฟังมาว่าดอกมะเขือหมายถึงความอ่อนน้อม มีสัมมาคารวะครับ
เพราะลักษณะของดอกมะเขือเวลาออกดอกๆจะคว่ำลงเสมอครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 12 ก.ย. 00, 00:00

กำลังวิ่งหาครูอยู่พอดีให้ช่วยอธิบายความหมายของดอกมะเขือ
ได้คุณทิดมาช่วย  ก็เลยไม่ต้องหา
ขอบคุณมากกกกค่ะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์