เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 106992 พระบรมวงศานุวงศ์ประทับอยู่ที่พระตำหนักหรือพระราชวังใดบ้าง
ตุ๊ดตู่
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

EGAT

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 12 เม.ย. 05, 09:08

ต้นราชสกุล กัลยาณวงศ์ คือพระองค์เจ้ากัลยาณประวัติ พักอยู่ที่ตำหนักหรือวังใดมาก่อนค่ะและอยากโพสรูปตำหนักหรือวังให้ด้วยค่ะ
มีนา
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 14 เม.ย. 05, 21:20

เกิดวังปารุสก์พระนิพนธ์ของพระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์ครับ
แก้คห.ที่๑๓
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 04:47

เอาภาพตำหนักสมเด็จพระนางเจ้าสุขุมาลย์มารศรีฯ มาฝากครับ
พอดีได้มาจากเพื่อนที่ไปถ่ายรูปทำรายงานมาหนะครับ
รู้สึกจะถ่ายจากประตูสนามราชกิจ(?) นะครับ
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 11:38

มีรูปอีกไหมครับคุณ อยากได้จังเลย!
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 07 มิ.ย. 05, 16:46

ขออนุญาตตอบคุณตุ๊ดตู่  เกี่ยวกับวังของพระองค์เจ้ากัลยาณประวัติ  (กรมหมื่นกวีพจน์สุปรีชา)  ครับ

วังของกรมหมื่นกวีพจน์สุปรีชา  อยู่บริเวณมุมถนนอุณากรรณตัดกับถนนเจริยกรุง  ฟากตะวันตกซีกใต้  ด้านหลังวังบูรพาภิรมย์  เข้าใจว่าปัจจุบันกลายเป็นอาคารร้านค้าของเอกชนครับ

ภาพย่านวังบูรพาครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 11 มิ.ย. 05, 23:33

ขอขยายความเห็นที่ ๒๓ ครับ  วังริมถนนราชดำเนินนอกตรงข้ามกับกองบัญชาการกองทัพภาคที่ ๑ ที่ว่า เป็นวังปารุสกวันนั้น  เดิมตรงนี้มี ๒ วังด้วยกันครับ  คือ พระตำหนักจิตรลดา ในสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ สยามมกุฎราชกุมาร (ต่อมาคือ รัชกาลที่ ๖) คือองค์ที่อยู่ตรงมุมถนนราชดำเนินนอกตัดกับถนนศรีอยุธยา ซึ่งปัจจุบันอยู่ในความดูแลของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ  ส่วนตำหนักปารุสกวันนั้นคือ ตำหนักองค์ที่อยู่ริมถนนราชดำเนินนอกตัดกับถนนพิษณุโลก ซึ่งเป็นตำหนักเดิมของสมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ  ต่อมาพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวได้พระราชทานพระตำหนักจิตรลดาให้แก่สมเด็จพระอนุชาธิราชฯ  จึงได้ทรงใช้พระตำหนักจิตรลดานี้เป็นที่รับแขกมาตลอดพระชนม์ชีพ  ตรงนี้ขอแถมข้อสังเกตุไว้สักนิดว่า  โดยที่ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ นั้น เคยทรงกรมเป็นกรมขุนเทพทวาราวดี ซึ่งหมายถึงกรุงศรีอยุธยา  เมื่อพระราชทานนามถนนที่ผ่านข้างตำหนักทั้งสองนี้จึงได้โปรดพระราชทานนามถนนตามพระนามกรม คือ ศรีอยุธยา = กรมขุนเทพทวาราวดี (กรุงศรีอยุธยา)  และ พิษณุโลก = กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ

ถัดไปอีกฟากถนนบริเวณที่เป็นกระทรวงศึกษาธิการในปัจจุบัน  เดิมก็เตรียมที่จะจัดวังมาก่อน พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว โปดให้สร้างขึ้นจะพระราชทานให้เป็นที่ประทับของสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ สยามมกุฎราชกุมาร  แต่การก่อสร้างยังไม่ทันแล้วเสร็จพอดีสิ้นรัชกาลเสียก่อน  แม้กระนั้นก็ได้พระราชทานชื่อไว้แล้วว่า วังจันทรเกษม  พยานยืนยันคือพระราชลัญจกรพระวชิราวุธทรงสัปตปฎลเศวตฉัตรที่ซุ้มประตูด้านถนนราชสีมา  บริเวณที่เป็นคุรุสภาในปัจจุบัน  วังจันทรเกษมนี้ต่อมาในรัชกาลที่ ๖ โปรดให้สร้างต่อจนแล้วเสร็จและได้พระราชทานให้เป็นที่ตั้งกองบัญชาการกรมมหรสพ ซึ่งเป็นส่วนราชการในสังกัดกรมมหาดเล็ก  เมื่อสิ้นรัชกาลแล้วกรมมหรสพถูกยุบเลิกจึงได้ใช้เป็นที่ตั้งกระทรวงศึกษาธิการต่อมา  และในช่วงหนึ่งที่มีปํญหาเรื่องการฝึกหัดครูทางราชการจึงได้ใช้สถานที่ของวังจันทรเกษม (บริเวณที่เป็นคุรุสภาในปัจจุบัน)นี้เป็นที่ตั้งโรงเรียนฝึกหัดครู  ก่อนที่จะย้ายไปอยู่ที่ตั้งถาวรที่ซอยประสานมิตร  แล้วพัฒนาเป็นมหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒในปัจจุบัน
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 29 ก.ค. 05, 12:37

วันนี้ขอแวบมาถามหน่อยครับ พอดีได้ยินชื่อ "วังวิทยุ"มา แต่ไม่ทราบครับว่าอยู่บริเวณไหน
รู้มาผิวเผินเหมือนกับว่าจะเป็นวังในราชสกุลรังสิต ก็เท่านี้เองครับ

มาขอเรียนถามอาจารย์หลายๆท่านในนี้หน่อยครับผม
เป็นหนึ่ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

เอกชน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 29 ก.ค. 05, 21:24

อยากถามท่านผู้รู้หน่อยว่าอาคารร้างที่อยู่ตรงหัวมุมตรงแยกพญาไท เป็นวังของใครครับ คงจะเป็นวังของเจ้าพระองค์ใดพระองค์หนึ่งเป็นแน่  ตรงข้ามสำนักงานเขตราชเทวีนะครับ
    ขอบคุฯครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 30 ก.ค. 05, 10:19

วังวิทยุ  ถ้าจำไม่ผิด เป็นของหม่อมเจ้าปิยะรังสิต รังสิต และพระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าหญิงวิภาวดีรังสิต
จำได้ว่าอยู่ใกล้สถานทูตสหรัฐ ฝั่งเดียวกัน  
ถ้าคุณมาจากทางสวนลุมพินีจะถึงสถานทูตก่อน แล้วผ่านไปจะถึงวังวิทยุ
ตอนนี้นึกไม่ออกแล้วว่ายังอยู่หรือเปล่า   เพราะผ่านถนนวิทยุทีไรเห็นแต่อาคารศูนย์การค้าสูงๆเต็มไปหมด
หยดน้ำ
ชมพูพาน

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 30 ก.ค. 05, 15:21

วังที่อยู่ริมถนนวิทยุมีอยู่  5  วังครับ  ได้แก่

1.  วังสมเด็จเจ้าฟ้าหญิงวไลยอลงกรณ์  อยู่บริเวณโรงแรมใกล้กับหัวมุมถนนวิทยุครับ
2.  วังพระองค์เจ้าหญิงประภาพรรณพิไลย  ปัจจุบันเป็นอาคารสำนักงานเอกชน
3.  วังพระองค์เจ้าหญิงพิสมัยพิมลสัตย์
4.  วังพระองค์เจ้าหญิงเยาวภาพงศ์สนิท
5.  วังสมเด็จฯ  กรมพระยาชัยนาทนเรนทร  (พระองค์เจ้ารังสิตฯ)  อยู่ใกล้กับสถานทูตอเมริกันเหมือนที่คุณเทาชมพูบอกอ่ะครับ  ด้านหลังจะติดกับซอยร่วมฤดี  แต่เดิมพระองค์เจ้ารังสิตฯ  ทรงมีวังอยู่ที่ถนนหลวงฟากใต้  ตรงข้ามกับวัดเทพศิรินทร์  แต่ตำหนักสร้างด้วยไม้ใช้เป็นที่ประทับชั่วคราว  ต่อมามาเมื่อวังที่ถนนหลวงเกิดไฟไหม่หมด  จึงได้มาสร้างวังส่วนพระองค์เมื่อปี  2468  ปัจจุบันกรรมสิทธิ์เป็นของทายาท
หยดน้ำ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 01 ส.ค. 05, 08:54

อาคารร้างที่อยู่ตรงหัวมุมสี่แยกพญาไท  เป็นวังของพระนางเธอลักษมีลาวัณ  ในรัชกาลที่  6  ครับ  ชื่อวังลักษมีวิลาศ  ถ้าผมจำไม่ผิดพระนางทรงประทับอยู่วังนี้ตั้งแต่ทรงแยกกันอยู่กับรัชกาลที่  6  จนกระทั่งถูกลอบปลงพระชนม์ครับ
เป็นหนึ่ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

เอกชน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 01 ส.ค. 05, 11:11

ขอบคุณมากครับ อีกนิดครับ ปัจจุบันอยู่ในการดูแลของใครครับ  เพราะทราบมาว่าพระนางเธอไม่มีพระโอรสหรือพระธิดา ทำให้เป็นเหตุต้องทรงแยกกันอยู่กับร.6
หยดน้ำ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 01 ส.ค. 05, 16:42

เท่าที่ผมทราบภายหลังจากพระนางสิ้นพระชนม์แล้ว  วังนี้ได้ตกเป็นของผู้อื่นอีกหลายมือครับ  ไม่ได้เป็นของทายาท  ว่ากันว่าวังนี้เฮี้ยนน่ะครับ  ตอนนี้น่าจะอยู่ในระหว่างการขายทอดตลาดอ่ะครับ  หรืออาจจะมีใครซื้อไปแล้วก็ได้ครับ  ยังไงรอท่านผู้รู้ท่านอื่นมาตอบจะชัวรืกว่าครับ
คุณหญิงวิเศษฯ
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 02 ส.ค. 05, 00:07

อยากทราบว่าวังเก่า(หรือบ้านเก่า?)ที่อยู่บริเวณสถานีรถไฟฟ้าช่องนนทรี อยู่ทางฝั่งที่จะขึ้นรถไปทางสถานีหมอชิตจะเห็นชัดมาก ดิฉันไปยืนดูบ่อยๆ ไม่ทราบว่าเป็นของท่านใดคะ สงสัยมานานแล้วค่ะ
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 20 ส.ค. 05, 23:01

ไม่ทราบครับบ้านคนมีออกจะเยอะ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์