เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 10208 ดอกไม้ไทยดอกนี้ชื่อว่าอะไร
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

เมื่อ 27 ก.พ. 05, 17:46

เมื่อวานเห็นดอกไม้โผล่จากรั้วข้างบ้าน ตอนแรกนึกว่าเงาะ เลยต้องเดินไปดูใกล้ๆ จึงรู้ว่าไม่ใช่เงาะ เป็นดอกที่แปลกแต่สวยดี เป็นช่อดอกสีขาว แต่มีขนยาวสีแดงโผล่ออกมา ทำให้ลักษณะคล้ายเงาะ

ถามน้าเจ้าของบ้าน แกบอกว่า จำชื่อไม่ได้แล้ว ซื้อมาแล้วปลูกไว้นานแล้วกว่ามันจะออกดอก จำได้แต่ว่ามันเป็นดอกไม้ไทย ถ้ารู้ชื่อช่วยบอกน้าด้วย

เลยเก็บรูปมาถาม เผื่อมีใครรู้บ้างครับ
ขอบคุณครับ  

ปล. พอจะมีใครทราบว่ามีเว็บไซท์เกี่ยวกับดอกไม้ หรือผลไม้ไทยมั้ยครับ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 ก.พ. 05, 21:27

สวยดีครับ แต่ไม่ทราบชื่อเหมือนกัน ;-)
บ้านวังรุ้ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 มี.ค. 05, 21:05

เวปของคุณ ดา ดา ครับ
 http://www.sarapad.com/dada/mainpage.asp  
บ้านวังรุ้ง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 มี.ค. 05, 21:37

พอดีรูปต้องย่อก่อนเลยไม่ได้ส่งพร้อมกัน
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 มี.ค. 05, 09:37

ขอบคุณมากครับ คุณบ้านวังรุ้ง
ผมเข้าไปเยี่ยมมาแล้ว มีข้อมูลดอกไม้เยอะมากเลย
ไปสะดุดตาเข้าที่ชื่อดอกไม้ดอกนี้ครับ ดอกแอบรัก

ดูแล้วก็ว่าคนตั้งชื่อนี่ช่างเข้าใจตั้งเสียจริง เพราะ ดูๆ สีดอกจะแดงก็ไม่แดง จะสวยก็เกือบสวย และก็ซ่อนๆอะไรกลมๆอยู่กลางดอก และก็มีลวดลายแปลกๆ

ผมขออนุญาตเพิ่มลิ๊งค์ไปยัง เว็บคุณ Dada ที่หน้าแรกของเรือนไทยนะครับ เว็บดีๆอย่างนี้ เจอแล้วก็ต้องแบ่งปันครับ
บ้านวังรุ้ง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 มี.ค. 05, 10:52

เรียนคุณ อ๊อฟ

ผมได้ส่งข้อความบอกคุณ ดา ดา แล้วครับ
ส่วนดอกแอบรักที่นำมาจากสวนคุณ ดา ดา สวยมากครับ
(ไม่เคยมีผู้ชายส่งดอกไม่ให้ผมเลย)

ขอบคุณครับ
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 มี.ค. 05, 13:56

แฮะ แฮะ
ผมบอกว่าดอกไม้ชื่อเท่ดี ผมไม่ได้เอามาให้ใครครับ

แหม! แฟนๆผมแถวนี้ยิ่งน้อยๆอยู่ เดี๋ยวเค้าเข้าใจผิดเตลิดเปิดเปิงกันไปหมดครับ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 08 มี.ค. 05, 17:14

ถ้าเอามาให้ก็ไม่เรียกว่าแอบสิครับ
รักวิชาการด็อทคอม ไม่ต้องแอบรัก รักแบบเปิดเผยได้เลย
วันนี้อ่านวารสาร "อัพเดท" มีข่าว วิชาการด็อทคอมด้วย

ผมชอบดอกไม้เหมือนกันครับ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 มี.ค. 05, 18:59

ตั๊กแตนตำข้าว กำลังเกาะอยู่บนดอกช่อมะม่วงครับ
fon
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 15 มี.ค. 05, 14:15

พอดีเจอผู้รู้ถามดูท่านว่า ดอกพู่อมร หรือเรียกอีกอย่างว่า เงาะงาม ค่ะคุณอ๊อฟ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 15 มี.ค. 05, 19:36

ขอบคุณครับคุณ fon
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 16 มี.ค. 05, 09:10

ขอบคุณครับ คุณ fon
โก๋แก่
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

วิจัย ประดิษฐ คิดค้น ปรับปรุง ประยุกต์ New products in Energy saving, Renewenergy, Electrical, Electronics,ฯลฯ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 18 มี.ค. 05, 11:10

สวยมากๆ ครับ ทุกรูปเลย ทั้งของคุณ อ๊อฟ และ อ.นิรันดร์  เสียเงินซื้อกล้องมาแล้วใช้คุ้มค่า ดูมันค่อยเสียดายเงินน้อยหน่อย

มีเวปใดบ้างที่เล่าถึงเรื่องราวของไม้ดอกไทย ที่มีภาษาอังกฤษด้วย (แค่ชื่อก็ยังดี)

มีคนอเมริกัน มาจาก Arizona มาสอนภาษาอังกฤษ ที่ เตรียม พัฒนาการ เช่าอยู่ข้างบ้าน เขาสนใจพรรณไม้ไทยโดยเฉพาะไม้ดอก อยากรู้จักชื่อ
การเพาะเลี้ยง ดุแลรักษา อธิบายเขาไม่ค่อยถูก เขาซื้อไม้ดอกมามาก ถูกกามว่ามันชื่ออะไร หงุดหงิดมากไม่รู้จะตอบอย่างไร

มีท่านไดที่ถ้าได้เห็นรูปแล้วพอให้ข้อมูลได้บ้าง จะได้ชวนมาเข้า บอร์ดนี้ แล้วให้ถ่ายรูปโพส มาถาม
ขอด่วนก็ขอ ต้นเข็ม ก่อนครับ มันชื่ออะไร ตระกูลไหน ชอบอะไร ดูดูแลรักษาอย่างไร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 18 มี.ค. 05, 17:39

อ่านเกี่ยวกับต้นเข็มได้ที่
 http://www.maipradab.com/maimongkol/kem.htm  
หน้า: [1]
  พิมพ์