เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6875 ทำไมเราเรียกคืนก่อนเลือกตั้งว่า "คืนหมาหอน"
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

เมื่อ 06 ก.พ. 05, 20:05

ทำไมเราเรียกคืนก่อนเลือกตั้งว่า "คืนหมาหอน" ครับ

เป็นคำที่รู้กันทั่วไปหรือว่าเป็นชื่อเล่นสำหรับคนบางกลุ่มเท่านั้น แล้วมันเกี่ยวอะไรกับหมาครับ

ขอบคุณมากครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 ก.พ. 05, 08:23

คำนี้เกิดมานานหลายปีแล้วค่ะ   อาจจะ 20 ปีแล้วมั้ง
คืนก่อนเลือกตั้งเป็นโค้งสุดท้าย   เพราะงั้นหัวคะแนนจึงต้องวิ่งอัดฉีดเต็มที่กับชาวบ้าน เพื่อให้พรรคของตนแซงโค้งเข้าเส้นชัย
ต้องเคาะประตูบ้าน เยี่ยมเยียนชาวบ้านพร้อมด้วย" แรงอัดฉีด"  ไม่ได้หลับไม่ได้นอนกันทั้งเจ้าของบ้านและแขกที่มาเยือน   ทั้งคืน
คนโน้นลงบันไดไป คนนี้ก็แวะมา
หมาต้องเห่าต้องหอนกันทั้งคืน เพราะมีคนมาเยือนบ้านไม่รู้จบ  ไม่ได้นอนกันสงบๆ อย่างคืนอื่นๆ
ถึงกลายเป็นสำนวนว่า "คืนหมาหอน"
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 ก.พ. 05, 11:29

ขอบคุณครับ

ถ้าอย่างนั้น ที่มาของมันก็เกี่ยวข้องกับหมาจริงๆ

(ใครบางคนที่นั่งข้างๆผม เค้าบอกว่า มันเป็นการเปรียบเทียบ เชิงด่านักการเมือง แหม! มั่วจริงๆเลย)
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 ก.พ. 05, 02:44

ตลกจังค่ะ  คนคิดขึ้นมานี่เยี่ยมจริงๆ  ดิฉันไม่เคยได้ยินเลยค่ะ
Sir.
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ก.พ. 05, 00:42

จริงๆแล้ว พวกหัวะแนนจะแอบวิ่ง ซื้อเสียงตามบ้านต่างๆ ในคืนก่อนวันเลือกตั้งคับ บางบ้านเลี้ยงหมาไว้ เมื่อแอบไปซื้อเสียงก้ต้องแอบๆย่องไป
ทำให้หมาหอนไงละ
ศิษย์อาจารย์ป๋า
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 เม.ย. 06, 20:52

เห็นด้วยกับความเห็นที่หนึ่งครับ ผมก็ทราบมาแบบนั้น
และในความเห็นที่สี่ ก็เสริมไว้น่าสนใจมากทีเดียว
เพราะถ้าหัวคะแนนมากันครึกโครมแบบความเห็นที่หนึ่ง
ก็น่าจะกลายเป็นคืนหมาเห่าไป
แต่ถ้ามาแบบความเห็นที่สี่บอกไว้ คือแอบๆ มา เพราะกลัวจับได้ว่าทำผิด พอหมาเห็นอะไรหลบๆ ซ่อนๆ
ตะคุ่มๆ อาจดูเหมือนผีมากกว่าคน มันเลยหอนครับ
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 เม.ย. 06, 08:50

แต่ถ้าสมัยนี้หมาคงไม่หอนแล้วละ เพราะนักการเมืองยุคนี้มีหมอผีส่วนตัว อยากจะซื้อเสียงก็ให้หมอผี เสกเงินเข้ากระเป๋าชาวบ้าน หรือไม่ก็เข้าฝันหาเสียงกันเลย  ฮิฮิฮิ (อ่านขำๆอย่าทำเครียด)
111
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 เม.ย. 06, 12:48

อีกหน่อยคงไม่หอน เพราะมาบ่อยจนคุ้นหน้า
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 เม.ย. 06, 12:58

คืนหมาหอนนี่เป็นโรคร้ายของประเทศไทยครับ
เป็นอาการต่อเนื่องมาจากโรคร้อยเอ็ดอีกทีหนึ่ง

แต่ปัจจุบันโรคทั้งสองนี่รักษาหายขาดแล้วครับ
ด้วยยาชุดขนานวิเศษ เรียกว่าทุจริตเชิงนโยบาย
มีหลายตำหรับ กองทุนหมู่บ้านเอย SML เอย....
อันนี้แล้วแต่หมอจะสั่ง บ้านใครบ้านมัน

เดี๋ยวนี้เงินเข้าสู่กระเป๋า voter แบบออนไลน์แล้วครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 28 เม.ย. 06, 13:09

เล่าฝากไว้เป็นประวัติศาสตร์บัดเดี๋ยวนี้ละกัน
เหตุที่หมาหอนเพราะ
ในช่วงนั้น การจ่ายเงินซื้อเสียงนี่เป็นระบบประมูลครับ
เช่น ผู้ใหญ่เอ๋ง มีเสียงอยู่ในมือ 200 เสียง ใครจะให้เท่าไหร่ก็แจ้งมา ราคาตลาดตอนนั้นประมาณ 50 บาทครับ เพราะง่ายต่อการจ่าย
แบงค์ห้าสิบของคุณเริงชัยนี่ทำนักการเมืองกระเป๋าฉีกทีเดียว ก่อนหน้านั้น มีแต่แบงค์สิบกับยี่สิบ ราคามันเลยตกที่สามสิบบาท อย่างเก่งก็สี่สิบ สูงสุดเป็นประวัติการณ์ก้อคดียี้ห้อยร้อยยี่สิบไงครับ แต่นั่นเป็นรุ่นหมาไม่ต้องหอนแล้ว เพราะแจกตรงสู่มือผู้รับเลย

คืนหมาหอนก็คือการต่อรองจนวินาทีสุดท้าย
สมมติว่าผู้ใหญ่เอ๋งตั้งไว้หกสิบ(ลูกบ้านจะได้ครึ่งหนึ่งเป็นอย่างสูง) จะต้องนำเงินมาให้ก่อนเปิดเลือกตั้ง กว่าจะว่าราคาสำเร็จ มักจะราวๆ สองยาม บางทีก็รุ่งสาง ช่วงนั้นหมากำลังสะบาย เห็นเปรตตะคุ่มตะคุ่มมา แกก็หอนสิครับ

ตำนานคืนหมาหอนน่าจะจบ(แต่ยังไม่สิ้น) เมื่อคุณทักษิณแกเข้ามาปฏิรูประบบหาเสียงเมื่อห้าหกปีก่อน โดยใช้ระบบการตลาดสมัยใหม่

เรื่องนี้มีใครทำวิทยานิพนธ์บ้างใหมครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์