เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3960 คำนำหน้าชื่อ นาย ใช้ตอนไหนครับ
Sir.
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

เมื่อ 31 ม.ค. 05, 01:52

ตอนนี้ผมอายุ 15 แล้ว ยังไม่ได้ทำบัตรประจำตัวประชาชน ช่วงระหว่างนี้คำนำหน้าชื่อของผม จะเป็น ด.ช. หรือ นาย ครับ

สรุป คำนำหน้าชื่อจะเปลี่ยนเป็นนาย
เมื่ออายุครบ15ปี หรือ เมื่อทำบัตรประชาชน แล้วครับ
ขอบคุนท่านมาก
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 ม.ค. 05, 09:04

สมติว่าคุณอายุ 50 ปีแล้วยังไม่ได้ทำบัตรประชาชน คุณจะเป็นเด็กชายหรือนายครับ
Sir.
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 ม.ค. 05, 10:47

นายครับ แหะๆ
ศานติ
ชมพูพาน
ตอบ: 190

อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 ม.ค. 05, 12:10

น่าสนใจ มีกฎหมายกำหนดไว้หรือเปล่า ถ้าบรรลุนิติภาวะแล้วก็คงเป็นนายแน่ๆ  แต่ถ้าอายุ ๑๗ จะเรียกเด็กชายก็ไม่ค่อยจะสม
นายชินจัง
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 ก.พ. 05, 06:08

คงจะเป็นนายมั๊งครับเพระารเป็นนาย คงจะไม่ได้ขึ้นกับบัตรประชาชน ผมว่าน่าจะขึ้นกับ อายุ ๑๕ ปี มากกว่า
หน้า: [1]
  พิมพ์