เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 8161 ราชสกุลวังหน้า
โคลเซ่
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 20 ม.ค. 05, 16:55

อยากถามถึงราชสกุลที่สืบจากวังหน้าว่ามีราชสกุลอะไรบ้างครับ และวังหลังสมัยรัตนโกสินทร์ด้วยครับว่ามีราชสกุลหรือเปล่า ถ้ามีอะไรบ้าง  
โคลเซ่
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 ม.ค. 05, 16:57

ขอเพิ่มเติมด้วยครับว่าใครเป็นต้นราชสกุล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 ม.ค. 05, 09:22

สายราชสกุลวังหลัง  เขียนไว้แล้วในบทความนี้ค่ะ
 http://www.vcharkarn.com/include/article/showarticle.php?Aid=245
เมื่อคุณเข้ามาที่กระดานสนทนาเรือนไทย   มองขึ้นไปทางซ้ายบน จะเห็นกลุ่มภาษา กลุ่มวรรณคดี  กลุ่มประวัติศาสตร์    ขอให้คลิกเข้าไปอ่าน  ในนั้นมีบทความที่อาจจะตรงกับความสนใจของคุณ  ได้ประหยัดเวลา ไม่ต้องตั้งกระทู้ถาม

ส่วนสายราชสกุลวังหน้าใน 5 รัชกาล มีอยู่ในหนังสือ "ราชสกุลวงศ์" หาอ่านได้ที่หอสมุดแห่งชาติ หรือตามหอสมุดของมหาวิทยาลัยที่มีคณะอักษรศาสตร์ หรือมนุษยศาสตร์
หรือไปที่สนพ. โชคชัยเทเวศร์  ถนนตีทอง    ซื้อเรื่อง" เลาะวัง" ของจุลลดา ภักดีภูมินทร์  ทั้งชุด มีเกร็ดประวัติศาสตร์ที่น่าสนใจมากมายรวมทั้งเรื่องนี้ด้วย

ขอตอบในตอนแรก เฉพาะสายราชสกุลวังหน้ารัชกาลที่ 1 พิมพ์รวดเดียว  ทั้ง 5 รัชกาล ไม่ไหวค่ะ ยาวมาก
1) อสุนี   สืบสายมาจาก  พระองค์เจ้าชายอสุนี พระเจ้าราชวรวงศ์เธอกรมหมื่นเสนีเทพ
2) สังขทัต  สืบสายมาจากพระองค์เจ้าชายสังกะทัต  พระเจ้าราชวรวงศ์เธอกรมขุนนรานุชิต
3)ปัทมสิงห์  พระเจ้าราชวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าบัว  (องค์นี้ไม่ได้ทรงกรม)
4)นีรสิงห์  พระเจ้าราชวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าเณร  (องค์นี้ไม่ได้ทรงกรม)

ลูกหลานที่สืบเชื้อสายต่อมาจนถึงชั้นนาย และนางสาว (หรือเด็กชายเด็กหญิง) มีคำว่า ณ อยุธยา ต่อท้าย
ถ้ามีเวลา จะทยอยตอบอีกค่ะ
โคลเซ่
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 21 ม.ค. 05, 12:15

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ
-ขอบคุณครับสำหรับคำตอบสายวังหน้าและวังหลัง รัชกาลที่1
-ราชสกุลสาย สมเด็จพระปิ่นเกล้าและกรมพระราชวังบวรทราบแล้วครับ แต่ที่ไม่ทราบคือ สายวังหน้ารัชกาลที่2 กรมหมืนเสนานุรักษ์และ รัชกาลที่3  กรมหมื่นศักดิ์พลเสพ
-วังหลัง รัชกาลที่ 2,3,4,5 ไม่แน่ใจว่ามีตำแหน่งนี้หรือเปล่าเพราะอาจมีการยกเลิกตำแหน่งวังหลังไปหรือเปล่าครับถ้ามีราชสกุลอะไรบ้างขอความกระจ่างครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 ม.ค. 05, 17:59

วังหลัง มีอยู่ในรัชกาลเดียวคือรัชกาลที่ 1   สมัยรัชกาลที่ 2 3 4  และ 5 ไม่มีการสถาปนากรมพระราชวังหลัง

ส่วนสายราชสกุลวังหน้ารัชกาลที่ 2 คือสายสมเด็จพระบวรราชเจ้า กรมพระราชวังบวรมหาเสนานุรักษ์ มี
1) บรรยงกะเสนา  สืบสายจากพระเจ้าราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าประยงค์ กรมขุนธิเบศร์บวร
2) อิศรเสนา  สืบสายจาก พระเจ้าราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าพงศ์อิศเรศ กรมหมื่นกษัตริย์ศรีศักดิเดช
3) ภุมรินทร  สืบสายจาก พระเจ้าราชวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าภุมริน (องค์นี้ไม่ได้ทรงกรม)
4) รังสิเสนา  สืบสายจากพระเจ้าราชวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าใย (องค์นี้ไม่ได้ทรงกรม)
5) สหาวุธ  สืบสายจากพระเจ้าราชวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าชุมแสง (องค์นี้ไม่ได้ทรงกรม)
6) ยุคันธร สืบสายจากพระเจ้าราชวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าชายยุคันธร  กรมหมื่นอนันตกาลฤทธิ์
7) สีสังข์  สืบสายจากพระเจ้าราชวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าชายสีสังข์ (องค์นี้ไม่ได้ทรงกรม)
เจ๋ง รัชนิกร สืบสายจากพระเจ้าราชวรวงศ์เธอพระองค์เจ้ารัชนิกร(องค์นี้ไม่ได้ทรงกรม)
9)รองทรง สืบสายจากพระเจ้าราชวรวงศ์เธอพระองค์เจ้ารองทรง  กรมหมื่นสิทธิสุขุมการ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 ม.ค. 05, 09:17

สายราชสกุลวังหน้ารัชกาลที่ 3 คือสายสมเด็จพระบวรราชเจ้า กรมพระราชวังบวรมหาศักดิพลเสพ มี
1) กำภู  สืบสายจากพระเจ้าราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้ากำภู(องค์นี้ไม่ได้ทรงกรม)
2) เกสรา สืบสายจากพระเจ้าราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเกสรา กรมหมื่นอานุภาพพิศาลศักดิ์
3) อิศรศักดิ์ สืบสายจากพระเจ้าราชวรวงศ์เธอ เจ้าฟ้าอิศราพงศ์ (ไม่มีพระนามทรงกรม)
4) อนุชะศักดิ์ สืบสายจากพระเจ้าราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้านุช (องค์นี้ไม่ได้ทรงกรม)
5) นันทิศักดิ์ สืบสายจากพระเจ้าราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเริงคนอง (องค์นี้ไม่ได้ทรงกรม)
fon
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 มี.ค. 05, 19:09

ในประโยคที่ว่า"องค์นี้ไม่ได้ทรงกลม" หมายความว่าอะไรหรือค่ะ      
fon
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 05 มี.ค. 05, 19:10

โทษทีเขียนผิดค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 มี.ค. 05, 18:03

หมายความว่าไม่ได้รับโปรดเกล้าฯพระราชทานให้มีพระนามทรงกรมค่ะ  
เริ่มจากกรมหมื่น กรมขุน กรมหลวง กรมพระ  และกรมพระยา
คงมีแต่พระนามเมื่อประสูติ
หน้า: [1]
  พิมพ์