เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4672 ข้อมูลเรื่องยุคทางพระพุทธศาสนา
nut
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เรียนอยู่จ้า

เมื่อ 30 ธ.ค. 04, 17:46

คืออยากได้ข้อมูลเรื่องนี้น่ะครับ
ยุคทางพระพุทธศาสนา...คือลองๆหาดูแล้วได้มานิดเดียวเองอ่ะครับ..

..ที่ได้มาก็คือมันมี อยู่ 5ยุค

คืออยากได้ข้อมูลที่มันมากกว่านี้อ่ะครับ..ไม่ทราบว่ามีท่านใดพอจะรู้บ้างครับ..ช่วยกรุณาบอกทีครับ..ต้องใช้ด่วนด้วยครับ..ขอบคุณครับ..
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ม.ค. 05, 07:00

ยุค แบบไหนครับ ยุคแบบตำนาน การเกิดดับของจักรวาล เช่น กลียุค (อันนี้จริงๆ แล้วเป็นแนวคิดของพวกพราหมณ์ - ฮินดู ที่พระนักแต่งคัมภีร์เอาเข้ามาร่วม ไว้ในพระไตรปิฏก) หรือ ยุคของการเจริญเติบโต และการเสื่อมของพระพุทธศาสนา ในโลกนี้ ยังไงลองให้ข้อมูลละเอียดอีกนิดนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์