เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
อ่าน: 45462 สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า (๒)
anivy
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

เปิดเว็บไซท์ขายหนังสือมือสองค่ะ

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 12 มิ.ย. 06, 08:09

ได้ความรู้และข้อคิดดีๆมากๆเลยค่ะ
ต้องขอขอบคุณอาจารย์เทาชมพูท่านด้วยค่ะ
pok
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 22 มิ.ย. 06, 16:38

ขอบคุณ คุณเทาชมพู ที่เขียนบทความดีๆ ให้ได้อ่านกันครับ
อยากให้คุณเทาชมพู หรือเพื่อนๆ ที่รู้ ช่วยหารูปพระนามาภิไธยย่อ สัญลักษณ์ของสมเด็จฯ และภาพต่างๆที่เกี่ยวข้องกับพระองค์ ให้ดูกันด้วยก็ดีนะครับ
ใบตองสด
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ทำงาน ในด้านโรงแรม

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 07:52

สมาชิกใหม่ค่ะ
พอได้พบเวบนี้ เหมือนเจอขุมทรัพย์
อ่านเรื่องของสมเด็จพระพันวสาฯ แล้ว เลยขอถามผู้รู้สักนิด สงสัยมานาน ในภาพงานวันโสกันต์ ของสมเด็จเจ้าฟ้าวชิรุณหิศ เด็กผู้หญิงที่ว่าคือเจ้าฟ้าหญิงวไลยฯ ทำไมท่านไว้ผมอย่างนั้น ท่านไม่ไว้จุกหรือคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 08:48

ดิฉันก็เพิ่งทราบจากคุณว่าพระราชกุมารีในภาพคือสมเด็จเจ้าฟ้าหญิงวไลยอลงกรณ์  คุณมีพระรูปเมื่อสมัยทรงพระเยาว์พอจะนำมาให้ชมกันได้ไหมคะ
ถ้าหากว่าเป็นทูลกระหม่อมวไลย  แต่งพระองค์แบบฝรั่งมาตั้งแต่ทรงพระเยาว์  ไม่ไว้จุก ก็ไม่น่าจะมีงานโสกันต์
ยังไม่สามารถจะตรวจสอบได้ว่าเคยมีงานโสกันต์เจ้าฟ้าวไลยฯ หรือเปล่าค่ะ
Japonica
ชมพูพาน
ตอบ: 109

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 01 ก.ค. 06, 00:16

มีพระราชพิธีโสกันต์ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ เมื่อปี 2439 ครับ

เมื่อสมเด็จฯเจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ ทรงมีพระชนม์ 12 ชันษา สมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ
ทรงโปรดเกล้าฯ ให้ตั้งการพระราชพิธีโสกันต์ พระราชทานพระสุพรรณบัฏเฉลิมพระนาม
สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ และพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้ามาลินีนภดารา

จากพงศาวดาร ร. 5
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 01 ก.ค. 06, 08:32

ถ้างั้น พระราชกุมารีที่ไม่ได้ไว้จุกในภาพ มีงานโสกันต์ได้ไหมคะ
ช้าง
อสุรผัด
*

กรมพัฒนาพลังงานทดแทนและอนุรักษ์พลังงาน กระทรวงพลังงาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 02 ก.ค. 06, 22:08

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ หาข้อมูลแบบนี้มานานแล้วครับ ขอบพระคุณ คุณเทาชมพูเป็นอย่างสูง ขอรบกวนถามถึงหนังสืออ้างอิงยังมีขายอยู่ที่ใดหรือเปล่าครับ
ใบตองสด
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 04 ก.ค. 06, 16:23

สวัสดีค่ะคุณเทาชมพู และทุกๆท่าน  ดิฉันก็ได้เห็นแต่ภาพนี้ที่แนบมาค่ะ เห็นในเวบไซท์ รู้สึกจะเป็น pantip   และเห็นที่โรงแรมคอนราด เมื่อเร็วๆ นี้ (ไม่มีภาพอื่นอีก)   ที่ดิฉันได้ทราบมาคือบอกว่าเป็นสมเด็จเจ้าฟ้าหญิงวไลยฯ  แต่ใช่หรือไม่อย่างไร ดิฉันไม่มีความรู้  เพราะอย่างนั้นจึงสงสัย เพราะท่านเป็นน้องเจ้าฟ้าวชิรุณหิศฯ  สงสัยจริงๆ เลย  หรือว่าท่านไม่ได้ไว้จุกเลย
ใบตองสด
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 04 ก.ค. 06, 16:30

ภาพไม่ไปค่ะ แต่คุณเทาชมพูก็ทราบแล้วว่าเป็นภาพใด
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 18 ก.ค. 06, 16:04

เพิ่งมาใหม่ค่ะ อ่านพระประวัติแล้วจะร้องไห้หลายที โดยเฉพาะตอนที่ทรงรับสั่งรับรองกรมชัยนาทรว่าทรงยอมเป็นขอทาน ทำไมรัฐบาลถึงได้ทำกับท่านเช่นนี้หนอ แต่ก็ขอขอบคุณคุณเทาชมพูมากนะคะที่นำเรื่องของสมเด็จพระพันวัสสามาให้ได้อ่านกัน

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 18 ก.ค. 06, 16:13

ตอบคุณช้าง
หนังสืออ้างอิง เคยเห็นตามร้านหนังสือเก่าค่ะ  ยังพอมีเหลืออยู่ แต่ไม่ทราบว่ามีสนพ.ไหนพิมพ์ใหม่บ้างหรือเปล่า

ตอบคุณใบตองสด
ในภาพโปสเตอร์ที่โรงแรมคอนราดบรรยายว่าเป็นสมเด็จเจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์   ประธานจัดงานนิทรรศการคือท่านผู้หญิงบุตรี วีระไวทยะ  ท่านคงจะมีหลักฐานจากที่อื่นประกอบด้วยถึงได้ระบุไว้ชัดเจน
ดิฉันเคยเห็นพระฉายาลักษณ์พระเจ้าลูกเธอ พระองค์เจ้าอดิศัยสุริยาภา  ตอนทรงพระเยาว์  ไว้พระเกศาแบบเดียวกัน  นุ่งกระโปรงแบบเด็กฝรั่ง แทบไม่ผิดกันเลย

ขอบคุณค่ะ คุณนางมารน้อย
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 12 ส.ค. 06, 11:10

ขอบคุณครับ
Scopian Kung
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 12 ส.ค. 06, 16:12

เข้ามาอ่าน แล้วรู้สึกไม่ดีกับ จอมพล ป. ยังไงไม่ทราบ
เจ๊กไทย
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ว่างงาน

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 13 ส.ค. 06, 16:03

คุณ Scopian Kung ครับ

รู้สึกไหมครับว่า ขณะนี้ ประวัติศาสตร์ กำลังจะซ้ำรอย ขอให้จับตาดูดี ๆ นะครับ มีคนคิดอย่าง จอมพล ป. ไม่ใช่น้อยเลยครับ
violoncello
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 13 ส.ค. 06, 16:39

ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ ขอบคุณคุณเทาชมพูแล้วท่านอื่นๆด้วยนะครับที่ช่วยเพิ่มเติมข้อมูล ผมอ่านแล้วสนุกแล้วได้ความรู้มากครับ แล้วผมจะคอยติดตามเรื่องอื่นๆอีกครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์