เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 45460 สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า (๒)
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 07 เม.ย. 05, 18:14

พี่พวงร้อยไปเที่ยวฮาวายกับครอบครัวครับ อีกหลายวันกว่าจะกลับครับ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 08 เม.ย. 05, 01:58

Thank you ka, K. Taochompoo.  I'm in Hilo at the moment.  We have to use phoneline for Internet connection which is frustratingly slow.  The worst thing is I spilled wine on my laptop and it won't even start up.  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 08 เม.ย. 05, 13:28

มาต่อค่ะ
ความทรงจำต่างๆค่อยๆถดถอยน้อยลงไปอีกตามพระชนมายุที่สูงขึ้น เท่ากับป้องกันมิให้ความทุกข์ได้รุกรานมากไปกว่านี้
มีเหตุการณ์เดียวที่เป็นความโสมนัส   คือเมื่อมีวันราชาภิเษกสมรส  พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวและสมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถเสด็จมาถวายดอกไม้ธูปเทียน ณ วังสระปทุม  เมื่อพ.ศ. ๒๔๙๓

สมเด็จพระพันวัสสาฯถวายน้ำพระมหาสังข์และทรงเจิมทั้งสองพระองค์    แล้วรับสั่งกับสมเด็จพระนางเจ้าฯ ว่า
" เอ้า   หันออกไปยิ้มกับผู้คนที่เขามางานซิ    เขาอุตส่าห์มากันเต็มๆ  ออกไปให้เขาเห็นหน่อย"
กระแสพระราชดำรัสนั้นมหัศจรรย์มาก  เพราะไม่มีใครคิดว่าจะตรัส

หลังจากนั้นก็ประชวร  พระเพลาหักเพราะพลาดตกจากพระที่   แต่แพทย์ก็รักษาจนหายประชวรได้เป็นปกติ
ทรงมีพระชนม์ยืนยาวมาถึง ๙๓ พรรษา  ระยะหลังนี้ทรงลืมได้อย่างเด็ดขาดทั้งความทุกข์และความสุข  จนถึงวันประชวรครั้งสุดท้าย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 08 เม.ย. 05, 13:30

คุณสมภพ จันทรประภา บรรยายเหตุการณ์ในคืนสุดท้ายไว้ว่า
" วันนั้นพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวและสมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินมาถึงวังสระปทุมเวลาประมาณ ๒ ยาม    เพราะคณะแพทย์กราบบังคมทูลว่าพระอาการหนักสุดที่จะเยียวยาแล้ว   คงจะเสด็จสวรรคตในไม่ช้า    
อากาศหนาวเย็น   รอบๆ พระตำหนักเงียบสงัด   ในห้องพระบรรทมมีแต่สมเด็จฯประทับอยู่บนพระที่   นายแพทย์และพยาบาลเฝ้าพระอาการ   พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงยืนอยู่ปลายพระบาท    นานๆก็เสด็จพระราชดำเนินออกมาที่เฉลียงครั้งหนึ่ง    แล้วเสด็จฯกลับเข้าไปทรงยืนทอดพระเนตรพระอาการอีก
หน้าห้องบรรทม   สมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถประทับอยู่    นอกจากนั้นก็มีพระองค์เจ้าวาปีฯ หม่อมเจ้าหลานๆ   และข้าหลวงหมอบเฝ้าเต็มไป   เพราะเป็นที่ทราบกันแล้วว่าพระอาการจะไม่รอดตั้งแต่ ๕ ทุ่ม    จึงมาคอยส่งเสด็จกันพร้อมหน้าในวาระสุดท้าย
สองยามผ่านไป...ตีหนึ่งผ่านไป...ตีสองผ่านไป..ชาววังที่เฝ้าอยู่ในที่นั้นทั้งปวงต่างก็ได้ยินเสียงสวดมนต์เบาๆ ติดต่อกันโดยหาตัวผู้สวดไม่ได้     พอผ่านไปได้ ๑๖ นาที   สมเด็จฯก็เสด็จสู่สวรรค์อย่างสงบ    พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงหมอบกราบถวายบังคมอยู่ปลายพระบาทนั้นเอง"

สมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้าฯ เสด็จสวรรคต เมื่อวันที่ ๑๗ ธันวาคม พ.ศ. ๒๔๙๘ เวลา ๒.๑๖ น.
พระชนมายุได้ ๙๓ ปี ๓ เดือน ๗ วัน
ถวายพระเพลิง ณ พระเมรุมาศ ท้องสนามหลวง เมื่อวันที่ ๒๒ เมษายน พ.ศ. ๒๔๙๙
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 08 เม.ย. 05, 13:31

รายชื่อหนังสืออ้างอิง
๑  สมเด็จพระศรีสวรินทิราฯ  ของ สมภพ จันทรประภา
๒  พระบรมราชินี และเจ้าจอมมารดา  ของ ส.พลายน้อย
๓  ราชสกุลวงศ์ รวบรวมโดย กรมศิลปากร
๔  พระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้าในพระราชวงศ์จักรี  รวมรวมโดย พลตรีม.ร.ว. ศุภวัฒย์ เกษมศรี และน.ส.รัชนี ทรัพย์วิจิตร
๕  ชาวต่างชาติในประวัติศาสตร์ไทย  ของ ส. พลายน้อย
ขอขอบคุณที่ติดตามอ่านค่ะ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 08 เม.ย. 05, 21:53

ขอบคุณคุณเทาชมพูมากนะครับที่ได้เล่าบทความพระราชประวัติของสมเด็จพระพันวสาฯสำหรับให้ผู้ที่สนใจมาอ่าน ผมก็ติดตามอ่านมาตลอด
บทความของคุณเทาชมพูมีความสนุกสนานและน่าติดตามมาก หวังว่าคุณเทาชมพูจะมาเล่าเรื่องที่น่าสนใจอื่นๆให้อ่านอีกนะครับ
สร้อยอักษร
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ทำงานส่วนตัว

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 18 เม.ย. 05, 14:09

ดิฉันสร้อยอักษร...เป็นผู้มาใหม่ ขอกล่าวสวัสดีต่อคุณเทาชมพูและทุกๆท่านค่ะ  ก่อนหน้านี้ดิฉันได้มาเยือนเรือนไทยบ้างเป็นครั้งคราวค่ะ...และด้วยความรู้สึกขอบคุณผู้จัดทำ  ที่กรุณานำเรื่องอันดีมีประโยชน์ซึ่งไม่ใคร่จะหาอ่านได้ง่ายนักมานำเสนอ

และดิฉันคงจะสมัครใจเกาะติดเสาเรือนไม่ยอมห่างไปไหนทีเดียวล่ะค่ะ

*  หมายเหตุ     นอกเหนือจากสาระที่ได้รับแล้ว...ดิฉันยังชอบใจภาพงามๆ ซึ่งคุณเทาชมพู รวมถึงอีกหลายท่านได้โพสเข้ามาให้ชมอยู่เสมอ...ด้วยความรู้สึกชื่นชมค่ะ
ดาวกระพริบ
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 25 เม.ย. 05, 16:27

สวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ ขอฝากตัวด้วยนะคะ

อยากเรียนถามค่ะว่า หลังจากนั้นกรมขุนชัยนาท ท่านได้มีโอกาสเข้าเฝ้าสมเด็จพระพันวสาฯบ้างไหมคะ หรือว่าไม่มีโอกาสเลยตลอดพระชนม์ชีพ ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ก็เป็นเรื่องที่น่าเศร้ามากทีเดียว

และอยากฝากให้คุณเทาชมพู เขียนเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยในสมัย ร.5 อย่างงี้อีกค่ะ เพราะอ่านแล้วสนุกและได้สาระมากค่ะ
เหลนนางพญา
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

หมื่นลี้ ย่อมมีก้าวแรก

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 25 เม.ย. 05, 19:22

ผมขอยกมือถามอาจารย์เทาชมพูด้วยคนครับ คำถามอาจเศร้าสักหน่อยนะครับ  คืออยากทราบว่าสมเด็จฯท่านมาทราบตอนไหนหรือครับ ว่า ร. 8 ท่านทรงสรรคตครับ ไม่ทราบว่าใครเป็นผู้กราบเรียนสมเด็จฯ หรือครับ  และท่านมีปฏิกิริยาอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 26 เม.ย. 05, 19:18

ขอบคุณคุณสร้อยอักษรค่ะ

คำถามอีก 2 ข้อ กำลังหาคำตอบอยู่ค่ะ
ศิวัฒธินันท์
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ทำงาน บริษัท สุขุมวิทมีเดียร์มาร์เก็ตติ้ง

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 14 พ.ค. 05, 11:49

สวัสดีค่ะ เพิ่งมาเป็นสมาชิกใหม่เหมือนกัน  ได้อ่าน บทความของอาจารย์เทาชมพู แล้วรู้สึกว่าได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมาก  ก็ขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้นะคะ  
      คือ อยากทราบอยู่อย่างหนึ่งนะคะ ตอนนี้ ดิฉันเอง ทำงานในบริษัท แห่งหนึ่ง เกี่ยวกับทางด้านวารสาร และหนังสือ  แล้วมีอยู่คอลัมน์หนึ่ง ซึ่งดิฉันดูแลอยู่ คือคอลัมน์ "ประวัติศาสตร์ตำนานไทย"  และวารสารของดิฉัน เป็นการเผยแพร่เพื่อการค้าขายอีกด้วย  เลยอยากจะเรียนถามอาจารย์ว่า  ถ้าจะนำบทความของอาจารย์ไปลงหนังสือ  บ้างจะได้หรือเปล่า ถ้าอย่างไรโปรดตอบกลับมาหน่อยนะคะ  ขอขอบพระคุณที่เอื้อเฟื้อข้อมูลที่มีสารให้อ่านนะคะ  ขอบคุณค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 14 พ.ค. 05, 12:01

ดิฉันกำลังรวบรวมบทความของตัวเองพิมพ์แจกแฟนคลับ
พอมาเจอคำถามคุณเข้าเลยยังนึกไม่ออกว่าจะทำยังไงดี
ขอเวลาปรึกษากันหน่อยนะคะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 23 ก.ค. 05, 23:36

เมื่อสองสามวันก่อนได้มีโอกาสไปค้นข้อมูลเกี่ยวกับพระภูษาทรงของ สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี เลยได้ข้อมูลมาว่าพระภูษาที่ทรง เป็นผ้าทอจากพระตำหนักสวนหงส์ครับ

เลยขอเอามาฝากไว้กับกระทู้อาจารย์เทาชมพูไว้ด้วยแล้วกันนะครับ

ปล. รบกวนผู้ที่มีภาพช่วยหาภาพให้หน่อยนะครับผมเองไม่มีครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 10 ก.ย. 05, 17:57

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาชัยนาทนเรนทร ผู้อำนวยการโรงเรียนราชแพทยาลัย
และอธิบดีกรมมหาวิทยาลัยพระองค์แรก ทรงมีบทบาทสำคัญต่อการศึกษาแพทยศาสตร์
และการจัดการศึกษาขั้นอุดมศึกษาในระยะเริ่มแรก
มีมี่
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 11 มิ.ย. 06, 16:08

สวัสดีค่ะ ดิฉันเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ ได้ลองเข้ามาอ่านดูทำให้รู้ว่า ทีนี้มีสาระมากๆเลยค่ะ ทำให้มีความรู้เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ของไทยมากมายค่ะ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์