เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7518 อยากทราบประวัติของหม่อมหลวงเนื่อง ค่ะ
ตุ๊ดตู่
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

EGAT

เมื่อ 17 ธ.ค. 04, 08:43

หม่อมหลวงเนื่อง  (จำนามสกุลไม่ได้ค่ะ) เห็นว่าท่านทำอาหารในวังเก่งมากเลยค่ะ
ศสา
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

กำลังศึกษาอยู่ที่โรงเรียนสกลราชวิทยานุกูล

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 ธ.ค. 04, 18:37

ท่านชื่อว่าม.ล.เนื่อง นิลรัตน์ค่ะ เคยเป็นข้าหลวงในวังสวนสุนันทาท่านอยู่กับท่านย่าของท่าน(ม.จ.สะบาย นิลรัตน์) ซึ่งเป็นนายห้องเครื่องของพระวิมาดาเธอฯ  ส่วนรายละเอียดอื่นๆ จำไม่ได้ค่ะ จะลองไปค้นดูอีกทีนะคะ
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 พ.ค. 05, 14:15

ม.ล.เนื่องมีชื่อเต็มว่า หม่อมหลวงเนื่อง นิลรัตน์ เป็นข้าหลวงในสมเด็จพระวิมาดาเธอ พระองค์เจ้าสายสวลีภิรมย์ กรมพระสุทะาสินีนาฏ

ท่านย่าของคุณยายเนื่อง (หม่อมเจ้าหญิงสะบาย นิลรัตน์) เป็นผู้พาหม่อมหลวงเนื่อง นิลรัตน์เมื่อครั้งยังเป็นเด็กหญิงมาถวายตัวเป็นข้าหลวงในสมเด็จฯค่ะ มล. เนื่องก็เลยอยู่ในวังตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา
โดยอาศัยอยู่ในเรือนข้าหลวงสำหรับเจ้านายชั้นสูงร่วมกับท่านย่า ท่านอาหญิงอีกสององค์ และ หม่อมราชวงค์เล็กๆ ที่เป็นญาติกันอีกสองท่าน
ในวังเป็นเขตพระราชฐานชั้นใน จึงไม่มีผู้ชายอาศัยอยู่ด้วย นอกจากเชื้อพระวงศ์ที่เล็กๆ เท่านั้นค่ะ
ส่วนคนงานชาย ซึ่งก็มีบ้าง จะทำงานแบบเช้าไปเย็นกลับ
ท่านย่าของ มล. เนื่อง เป็นนายห้องเครื่องประจำพระตำหนัก มล. เนื่องจึงเข้านอกออกในห้องเครื่อง (ห้องครัว) ได้สะดวก และบางครั้งก็เป็นลูกมือช่วยในห้องเครื่องด้วยเท่าที่จะทำได้ นอกเหนือไปจากถวายงานบนพระตำหนักด้วยแล้ว ถึงจะไม่ชอบ
ทำอาหาร (คุณยายเนื่องว่าอย่างนั้นค่ะ อิอิ )
แต่ก็ได้เรียนรู้สูตรอาหารต่างๆ จากการช่วยงานในห้องเครื่องมากมาย..
พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวิมลฉัตร พระราชวงศ์ชั้นผู้ใหญ่ที่เคยประทับในวังสวนสุนันทา กล่าวถึง ม.ล.เนื่องว่า "ข้าพเจ้ารู้จักกับหม่อมหลวงเนื่อง มาเป็นเวลานาน ตั้งแต่อยู่วังสวนสุนันทา เป็นคนสนุกสนาน ใจนักเลง ตั้งต้นเขียนหนังสือเริ่มแรกในนิตยสาร ลดา ซึ่งบัดนี้ปิดกิจการไปแล้ว และมาเขียนเล่าเรื่องราวย้อนยุคให้พลอยแกมเพชร ซึ่งเขียนได้สนุกสนาน น่าสนใจแก่คนรุ่นหลังที่อยากรู้ความเป็นไปของชีวิตในสมัยก่อน  
ตุ๊ดตู่
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

EGAT

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 พ.ค. 05, 08:08

ขอบคุณ..คุณทั้งสอง มากค่ะ ที่ตอบข้อคิดเห็นให้ได้ทราบ
ศสา
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

กำลังศึกษาอยู่ที่โรงเรียนสกลราชวิทยานุกูล

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 พ.ค. 05, 20:43

มีข้อมูลเพิ่มเติมนิดหน่อยค่ะ  บิดาของ ม.ล.เนื่อง คือ
ม.ร.ว.อั้น  นิลรัตน์
มารดา คือ นางเผือก  นิลรัตน์  ค่ะ
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 เม.ย. 09, 12:27

หม่อมหลวงเนื่อง  นิลรัตน์ ปัจจุบันท่านมีอายุถึง 96 ปี แล้วนะครับ (2456-ปัจจุบัน)
หน้า: [1]
  พิมพ์