เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 14613 อักษรย่อนำหน้าชื่อ
ตุ๊ดตู่
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

EGAT

เมื่อ 15 ธ.ค. 04, 10:55

ม.ร.ว. และ ม.ล ใช้ตัวย่อภาษาอังกฤษนำหน้าชื่อ อย่างไรค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ธ.ค. 04, 20:52

ม.ร.ว. = M.R.
ม.ล.  = M.L.
ค่ะ
ตุ๊ดตู่
อสุรผัด
*

EGAT

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ธ.ค. 04, 12:48

ขอบคุณค่ะที่ให้คำตอบ แต่ก็ยังสงสัยอยู่ดี เพราะปกติ Mr. ใช้นำหน้าชื่ออยู่แล้ว เช่น Mr. Pipat หรือต่างกันกับ M.R. Pipat ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 ธ.ค. 04, 15:39

วิธีการเขียนต่างกันค่ะ
ระหว่าง Mr. (Mister) กับ M.R.
ตุ๊ดตู่
อสุรผัด
*

EGAT

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 ธ.ค. 04, 08:35

ขอบคุณมากเลยค่ะคุณเทาชมพูที่ให้ความกระจ่างกับคนที่ไม่รู้
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 ธ.ค. 04, 10:31

M.J. (หม่อมเจ้า) M.R., M.L. ทำไมถึงย่อเป็นแบบนี้ล่ะคะ มาจากศัพท์ภาษาอังกฤษ หรือมาจากการออกเสียงภาษาไทย
ศสา
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

กำลังศึกษาอยู่ที่โรงเรียนสกลราชวิทยานุกูล

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 ธ.ค. 04, 19:14

ขอตอบว่าการใช้อักษรนำหน้าของม.ล. และ ม.ร.ว. นี้นะคะมาจากภาษาไทยค่ะ ส่วนม.จ.จะใช้คำนำหน้าว่า prince  ได้เลยค่ะ
เพราถือว่าท่านทรงเป็นเจ้านายค่ะ
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 27 ม.ค. 05, 08:47

ญาติผู้ใหญ่ของเพื่อนที่รู้จักกัน ท่านเป็นหม่อมเจ้า ท่านทรงใช้อักษรนำหน้า M.C. ค่ะ
Sir.
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 ม.ค. 05, 14:34

M.C.

M = mom = หม่อม
C = Chao = เจ้า

M.L.
L = Loang  = หลวง

M.R.
R = Ratchawong = ราชวงศ์

อันนี้มั่วขึ้นมาเองนะ ^^"
ตุ๊ดตู่
อสุรผัด
*

EGAT

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 20 มิ.ย. 05, 15:22

พระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้า...และ..พระราชวรวงศ์เธอพระองค์เจ้า   ต่างกันอย่างไรค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 20 มิ.ย. 05, 19:20

ขอตอบครึ่งหลังก่อนค่ะ
พระราชวรวงศ์เธอพระองค์เจ้า ใช้นำหน้าพระนามพระองค์เจ้าที่เป็นพระราชโอรสธิดาในกรมพระราชวังบวรสถานมงคล  ในรัชกาลที่ 5  คือกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ

คำนี้เดิมใช้ว่า พระบวรวงศ์เธอ  เพิ่งมาเปลี่ยนเป็นพระราชวรวงศ์เธอ   เมื่อรัชกาลที่ 6
ส่วนพระราชโอรสธิดาในกรมพระราชวังบวรสถานมงคลในรัชกาลที่ 1 2 3 และ ในพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว    ใช้ว่าพระเจ้าราชวรวงศ์เธอ  ( มีคำว่า เจ้า เพิ่มตรงกลางอีกคำหนึ่ง)

เดิมใช้ ว่าพระเจ้าวรวงศ์เธอ  เหมือนเจ้านายวังหลวง
ส่วนครึ่งหน้า ถ้าคุณV_Mee เข้ามาอ่าน คงช่วยอธิบายรายละเอียดให้ได้  
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 21 มิ.ย. 05, 02:05

พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้า เป็นพระอิสริยศักดิ์สำหรับพระบรมวงศ์ชั้นหลานหลวง  กล่าวคือ ทรงมีพระบิดาหรือพระมารดาเป็นสมเด็จเจ้าฟ้าลูกหลวง (คือเป็นลูกพระมหากษัตริย์)  และมีพระมารดาหรือพระบิดาเป็นพระองค์เจ้าลูกหลวงหรือหลานหลวง (คือ เป็นหลานของพระมหากษัตริย์)  หลักสำคัญในกรณีนี้ คือ ทั้งพระบิดาและพระมารดาต้องเป็นเจ้ด้วยกันทั้งสองพระองค์  ดังเช่น เมื่อสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าฯ กรมหลวงลพบุรีราเมศวร์ (พระราชโอรสในรัชกาลที่ ๕) ทรงเสกสมรสกับพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเฉลิมเขตรมงคล (พระธิดาในสมเด็จพระราชปิตุลา บรมพงศาภิมุข เจ้าฟ้าฯ กรมพระยาภาณุพันธุวงศ์วรเดช ซึ่งทรงเป็นสมเด็จพระอนุชาในรัชกาลที่ ๕) แล้ว  ทรงมีพระโอรสเป็นพระเจ้าวรวงศ์เธอ ทั้ง ๓ พระองค์ คือ
พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าภาณุพันธุ์ยุคล
พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเฉลิมพลฑิฆัมพร
พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอนุสรณ์มงคลการ
แต่บางกรณีที่พระบิดาเป็นสมเด็จเจ้าฟ้าลูกหลวง และพระมารดาเป็นหม่อมเจ้า  ก็โปรดให้พระโอรสพระธิดาเป็นพระเจ้าวรวงศ์เธอ เช่นกัน เช่น พระโอรส พระธิดาในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าฯ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต กับหม่อมเจ้าประสงค์สม (ไชยันต์) บริพัตร
พระโอรส พระธิดาในพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าชายแต่ประสูติกาลกังกล่าวมานั้น  ทรงเป็นหม่อมเจ้า
มีพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้า ที่เมื่อแรกประสูติเป็นหม่อมเจ้าแต่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ สถาปนาขึ้นเป็นพระเจ้าวรวงศ์เธอ
พระองค์เจ้าเฉพาะพระองค์ เช่น พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์ ในสมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าฯ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ ซึ่งทรงเป็นลูกหลวงในรัชกาลที่ ๕  แต่พระมารดาเป็นสามัญชนต่างชาติ  เมื่อแรกประสูติจึงทรงมีพระอิสริยศักดิ์เพียงชั้นหม่อมเจ้า  แต่รัชกาลที่ ๖ ทรงยกขึ้นเป็นพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเป็นพิเศษ  หรือพระเจ้าวรวงศ์เธอ กรมหมื่นนราธิปพงศ์ประพันธ์  ซึ่งทรงเป็นพระโอรสในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระนราธิปประพันธ์พงศ์นั้น  เมื่อแรกประสูติก็ทรงเป็นเพียงหม่อมเจ้า  เมื่อทรงประกอบคุณความดีในราชการจึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ สถาปนาขค้นเป็นพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้า แล้วเป็นพระเจ้าวรวงศ์เธอ กรมหมื่นฯ ในท้ายที่สุด  โอรส ธิดาในพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าซึ่งได้รับพระราชทานสถาปนาพระอิสริยยศเฉพาะพระองค์นี้คงมีฐานันดรเป็นหม่อมราชวงศ์ตามลำดับพระอิศริยยศเดิมของพระบิดา
และขอก้าวล่วงตอบคำถามของคุณตุ๊ดตู่ให้จบสิ้นกระบวนความ  ทั้งนี้สันนิษฐานว่าคงต้องการคำตอบต่อท้ายนี้มากกว่า  การที่ทรงพระกรุณาโปรดสถาปนาหม่อมศรีรัศมิ์  ขึ้นเป็นพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าศรีรัศมิ์ พระวรชายานั้น  ก็เพื่อผดุงพระอิสริยศักดิ์พระกุมารซึ่งได้รับพระราชทานพระนามว่าพระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าทีปังกรรัศมีโชติ  เพราะหากไม่โปรดสถาปนาพระอิสริยศักดิ์แล้วพระกุมารนั้นก็จะทรงมีพระอิสริยศักดิ์เพียงหม่อมเจ้า  เพราะพระมารดามิได้เป็นเจ้า
ตุ๊ดตู่
อสุรผัด
*

EGAT

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 21 มิ.ย. 05, 08:47

ขอบคุณค่ะคุณเทาชมพู และ คุณ V_Mee ค่ะ..และที่คุณ V_Mee สันนิษฐานและอธิบายความในช่วงท้ายเพิ่มมานั้น ขอบคุณค่ะมีความรู้เพ่มดี .. แต่ไม่ได้คิดเรื่องนี้ค่ะ..ขอบอก..
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 17:40

ถ้ามารดาเป็นพระองค์เจ้าตั้ง(หม่อมเจ้าโดยกำเนิด)ถ้าสมรสกับชนชั้นต่างๆดังนี้ ลูกจะมียศเป็นอะไรครับ
1.พระบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้า
2.พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้า
3.พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้า
4.พระบวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้า
5.พระเจ้าราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้า
6.พระราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้า
ขอบคุณครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 23 มิ.ย. 05, 00:05

ถ้าพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิง เสกสมรสกับ
๑) พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้า พระโอรส พระธิดา จะเป็น หม่อมเจ้า  แต่มักจะโปรดให้ยกขึ้นเป็นพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้า ซึ่งถ้ามีโอรส ธิดา ต่อไป ก็จะเป็นหม่อมราชวงศ์
๒) พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้า พระโอรส พระธิดา จะเป็น หม่อมเจ้า
๓) พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้า  พระโอรส พระธิดา จะเป็น หม่อมราชวงศ์
๔) พระบวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้า  
๕) พระเจ้าราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้า
๖) พระราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้า
พระโอรส พระธิดาในลำดับที่ ๔ - ๖ นี้ เป็น หม่อมเจ้า ทั้งหมดครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์