เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 32480 เพลงที่เด็กๆชอบร้อง
มดขาว
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 25 ต.ค. 00, 12:00

สวัสดีครับ
แบบว่าเมื่อวานผมได้ยินเด็กน้อยน่ารักสัก ๓ ขวบ แกร้องเพลงนี้เข้า
ผมจำได้ว่าตัวเองเคยร้องตอนเด็กๆ ก็เลยเอามาเล่าสู่กันฟังครับ
"ไอ แอม ซอรี่
จั๊กกะจี้หัวใจ
ไอ แอม ตกกะได
เพราะหัวใจจั๊กกะจี้"
ใครเคยได้ยินหรือเคยร้องบ้างครับ
แล้วมีเพลงอื่นๆอีกบ้างไหมครับที่คุณเคยร้อง
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ต.ค. 00, 00:00

ช้าง ช้างช้าง หนูเคยเห็นช้างหรือเปล่า
ช้างมันตัวโตไม่เบา จมูกยาวๆเรียกว่างวง
มีเขี้ยวใต้งวงเรียกว่างา
มีหูมีตา หางยาว
คงรู้จักกันทุกคนนะคะ
Zebra
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ต.ค. 00, 00:00

กำมือขึ้นแล้วหมุนๆ
ชูมือขึ้นโบกไปมา
กำมือขึ้นแล้วหมุนๆ
ชูมือขึ้นโบกไปมา
กางแขนขึ้นและลง
ยกมือขึ้นแตะไหล่
กางแขนขึ้นและลง
ชูมือขึ้นหมุนไปรอบตัว
Zebra
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ต.ค. 00, 00:00

ฉันคือกาต้มน้ำน้อย อ้วนม่อต้อ
นี่คือหูของฉัน นั่นคือพวยกางอ
ยามเมื่อน้ำกำลังเดือด ฉันร้องมอ
ยกฉันลงแล้วก็ชงฉันนอ
รัตนพันธุ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 ต.ค. 00, 00:00

ยา หย่า ย่า      ยี หยี่ ยี้
ซื้อน้ำปลาตราหัวสิงห์  
จับผู้หญิงมาทรมาณ
จับผู้ชายมาทรยศ
จับแม่มดมาดึงสะดือ
จับกิ้งกือมาทำก๋วยเตี๋ยว
จับแมวเหมียวมาเต้นระบำ
จับแมวดำมาเป่ายิ้งฉุบ

เคยร้องเล่นตอนอยู่ประถมค่ะ
รัตนพันธุ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 ต.ค. 00, 00:00

แล้วยังมี     จี จ่อ เจี๊ยบ..........

แล้วก็        เจ้าแมงมุมตัวน้อย.......

แหะๆๆ จำเนื้อไม่ค่อยได้แล้วค่ะ
ชาดำเย็น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 ต.ค. 00, 00:00

แมงมุมขยุ้มหลังคา
ขยุ้มไปขยุ้มมาตกลงมาจากหลังคา หรือไงก็ไม่รู้ แต่ เคยรู้ค่ะ
มีใครจำได้บ้างหรือเปล่า ช่วยบอกหน่อยน่ะค่ะ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 ต.ค. 00, 00:00

โถ...สงสารแมงมุมของคุณชาดำเย็น ขยุ้มไปขยุ้มมา เลยตกจากหลังคาเลย....ดิฉันล้อเล่นนะคะ คุณชาดำเย็น : )

ดิฉันเคยร้องแบบนี้ค่ะ

แมงมุมขยุ้มหลังคา แมวกินปลา หมากัดกระพุ้งก้น

แล้วมีที่จำได้อีกคือ

แมงมุมลายตัวนั้น

ฉันเห็นมันอยู่บนหลังคา

วันหนึ่งมันเปียกฝน

ไหลลงจากบนหลังคา

พระอาทิตย์ส่องแสง

ฝนแห้งเหือดไปลับตา

มันรีบไต่ขึ้นฟ้า

หันหลังมาทำตาลุกวาว

Itsy bitsy spider climbed up the water spout

Down came the rain and washed the spider out

Out came the sun and dried up all the rain

And the itsy bitsy spider climbed up the spout again

สังเกตว่าเรามีเพลงหลายเพลงที่ทำนองเหมือนเพลงฝรั่ง (ไม่รู้ใครลอกใครนะคะ) และคำร้องที่มีความหมายเดียวกัน เช่นเพลงกาต้มน้ำ ที่คุณ Zebra เขียนถึง ก็มีเนื้อร้องภาษาอังกฤษเช่นกัน

I'm a little teapot short and stout

Here is my handle; here is my spout

When I get all steamed up then I shout

Tip me over and pour me out
รัตนพันธุ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 ต.ค. 00, 00:00

จำได้ลางๆว่าเมื่อปี 2525 เคยมีเทปชุด เด็กน้อย ๒๐๐ ปี รวมเพลงร้องเล่นไว้หลายเพลงเชียวค่ะ อ้อ มีอยู่เพลงนึงชอบมากๆเลยค่ะ
"ฝนตกแดดออก นกกระจอกเข้ารัง
แม่ม่ายใส่เสื้อ ถ่อเรือไปดูหนัง
อาบน้ำไปตลาด นุ่งผ้าตูดขาด เอากระจาอปิดตูด
ปิดไม่มิด เอาหนังสติ๊กยิงตูด"
รัตนพันธุ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 ต.ค. 00, 00:00

แก้คำผิดค่ะ
กระจาอ = กระจาด
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 ต.ค. 00, 00:00

จีจ่อเจี๊ยบ บรมเลี้ยบแช่วับ
ตุ๊กแกไล่งับ ปิดประตูปุ้งปั้ง
ตาแป๊ะขายหมูใส่ตุ้มหูข้างเดียว
กระจู๋กระจี๋สารภีเล่นกล
กระต่ายสวดมนต์....(จำไม่ได้แหล่ว)
.........................
จำจี้มะเขือเปาะ กะเทาะหน้าแว่น
พายเรืออกแอ่น กระแท่นต้นกุ่ม
สาวๆ หนุ่มๆ อาบน้ำท่าไหน
อาบน้ำท่าวัด เอาแป้งที่ไหนผัด
เอากระจกที่ไหนส่อง เยี่ยมๆ มองๆ
นกขุนทองร้อง....ฮู้!!!!
(นกขุนทองที่ไหนเข้าร้องกันอย่างนี้บ้างแฮะ)
..........................
ก้าบ..ก้าบ..ก้าบ..เป็ดอาบน้ำในคลอง
ตาก็จ้องแลมองเพราะในคลองมี หอย ปลา ปู
ก้าบ..ก้าบ..ก้าบ..เป็ดอาบน้ำในคู
ตาก็จ้องแลดูเพราะในคลองมี หอย ปู ปลา
.........................
พรวนดินกันเสียให้หมดจะปลูกข้าโพดสาลี
พรวนดินกันเสียให้หมดจะปลูกข้าโพดสาลี
โอ้...แม่ดวงดาราเจ้าไม่เมตตาตัวพี่
ข้าวโพดสาลี...ข้าวโพดสาลี
ป่านฉะนี้จะโรยลา...ป่านฉะนี้จะโรยลา
..........................
ฝนตกจักๆ มือซ้ายถือปลามือขวาถือผัก
พอถึงที่พักวางผักวางปลา
...........................
มาหาเหม็ด (เม็ด) มาหาเม็ดแตงโม
คนไทยร้อง โอ๊ะ โอ โอ่ โอ่ โอ โอ๊...เม้ดกวยจี๊นี่หว่า
(แต่บ แต๊บ แต่ ...แต่บ แต๊บ แต่...แต่ แต่บ)
มาหาเหม็ด (เม็ด) มาหาเม็ดกวยจี๊
คนจีนร้อง อี๊ อี อี่ อี่ อี อี๊...เม็ดแตงโมนี่หว่า
(แต่บ แต๊บ แต่ ...แต่บ แต๊บ แต่...แต่ แต่บ)
.....................................
ขอจันทร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 ต.ค. 00, 00:00

ัจันทร์เจ้าเอย ขอข้าวขอแกง
ขอแหวนทองแดงผูกมือน้องข้า
ขอช้าง ขอม้า ให้น้องข้าขี่
ขอเก้าอี้ ให้น้องข้านั่ง
ขอยายชั่งเลี้ยงน้องข้าเถิด
ขอยายเกิดเลี้ยงตัวข้าเอง
ถ้าพิมพ์ผิดต้องขออภัยและถือโอกาสถามต่อว่า ยาย 2 คน นั้นต่างกันอย่างไร ทำไมถึงอยากให้ยายเกิดเลี้ยงตัวเอง แล้วยายชั่ง(เขียนอย่างนี้หรือเปล่าค่ะ) คือใคร?
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 ต.ค. 00, 00:00

ผมได้ยินมาอย่างนี้นะครับคุณขอจันทร์
......................................
จันทร์เอ๋ยจันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
ขอแหวนทองแดงผูกมือน้องข้าฯ
ขอช้าง ขอม้า ให้น้องข้าฯ ขี่
ขอเก้าอี้ ให้น้องข้าฯ นั่ง
ขอเตียงตั้งให้น้องข้าฯ นอน
ขอละคอนให้น้องข้าฯ ดู
ขอยายชูเลี้ยงน้องข้าฯ เถิด
ขอยายเกิดเลี้ยงตัวข้าฯ เอง
.........................................
ส่วนความแตกต่างระหว่างยายชู กับยายเกิดไม่ทราบครับ
แต่สาวๆ เดี๋ยวนี้ อืมม์..หรือก่อนหน้านี้สักหน่อยเขาจะร้องอย่างนี้มากกว่า
.............................................
จันทร์เจ้าเอ๋ย จะไม่ขอข้าวแกงแหวนใด
ไม่ใส่ใจ จะขอวอนจากดวงจันทร์...........
^_^
ขอจันทร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 23 ต.ค. 00, 00:00

ใช่ค่ะ จำผิดเขินจัง กำลังจะมาแก้อยู่ทีเดียว มันนานแล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะคุณทิด เพลงคุณวิยะดา นั้นก็ชอบค่ะ เพราะดี
รัตนพันธุ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 23 ต.ค. 00, 00:00

แหมกระทู้นี้ทำให้ติดลมค่ะ....
ฝนเอยทำไมจึงตก(ซ้ำ) มันจำเป็นต้องตกเพราะว่ากบมันร้อง
กบเอยทำไมจึงร้อง(ซ้ำ) มันจำเป็นต้องร้องเพราะว่าท้องมันปวด
ท้องเอยทำไมจึงปวด(ซ้ำ) มันจำเป็ยต้องปวดเพราะว่าข้าวมันดิบ
ข้าวเอยทำไมจึงดิบ(ซ้ำ) มันจำเป็นต้องดิบเพราะว่าไฟมันดับ
ไฟเอยทำไมจึงดับ(ซ้ำ) มันจำเป็นต้องดับเพราะว่าฟืนมันเปียก
ฟืนเอยทำไมจึงเปียก(ซ้ำ) มันจำเป็นต้องเปียกเพราะว่าฝนมันตก
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์