เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7705 เจ้านายชั้นสูงฯ ที่เจริญพระชนมายุ ในรัชกาลปัจจุบัน มีท่านใดบ้างครับ
คุณชาย....หูกาง
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

เมื่อ 29 พ.ย. 04, 20:04

ยิ่งนานวัน...  เจ้านายชั้นสูง..ตั้งแต่ ม.จ.  ขึ้นไป  ในราชสกุลต่างๆ  ก็น้อยลงไปทุกทีนะครับ   เลยอยากจะทราบว่ ในรัชกาลปัจจุบัน  มีเจ้านายชั้นสูงฯ ในราชสกุลต่างๆ (ตั้งแต่ หม่อมเจ้าขึ้นไป)  ดำรงพระชนม์ชีพอยู่กี่พระองค์  และ ท่านใดบ้างครับ.....
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 พ.ย. 04, 08:25

ต้องตอบยาวมากค่ะ   คุณชายลองไปค้นดูเองก่อนดีไหมคะ  เชื่อว่าคุณน่าจะทราบ  แล้วยังไงก็กลับมาเล่าสู่กันฟังด้วย

คุณทำให้ดิฉันนึกถึงใครคนหนึ่งจริงๆ  
ลายคราม
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 ธ.ค. 04, 21:34

..................................
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ธ.ค. 04, 03:16

คือว่า...ผมไปค้นแล้วมันไม่มีอ่ะคับ  เลยเข้ามาถามอ่ะคับ   คือขอแค่นามของท่านเหล่านั้นก็พออ่ะคับ  

แล้วไม่ทราบว่า...ผมทำให้คุณ เทา-ชมพูนึกถึงใครครับ
งง..จัง  อิอิ
ลายคราม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ธ.ค. 04, 17:57

คุณหมายถึงทีมีพระชนม์ถึงรัชกาลปัจจุบัน  เเต่ตอนนี้จะสิ้นพระชนม์ไปเเล้วก็ได้  หรือเอาที่มีพระชนม์อยู่ในปัจจุบันนี้เท่านั้นล่ะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 07 ธ.ค. 04, 08:27

ทำให้นึกถึงคุณธารกำนัล ค่ะ

http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/K3073503/K3073503.html  
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 07 ธ.ค. 04, 12:20

ต้องขอโทษคุณลายครามครับ...ข้อสงสัยผมไม่กระจ่างเองจริงๆ  ขอทราบเป็นพระองค์/ท่าน ที่มีชีวิตอยู่ ณ ปัจจุบันน่ะครับ
ลายคราม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 ธ.ค. 04, 22:11

อย่างนั้นหรือคะ  เเล้วกระทู้ที่ คุณเทาชมพูทำลิงก์  ให้ทำให้คุณกระจ่างขึ้นไหมคะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 ธ.ค. 04, 14:38

จากลิงค์ที่...คุณเทา-ชมพูทำให้มานั้น  เค้าระบุเฉพาะ..ทางสายของ รัชกาลที่5 นี่ครับ  พอดีผมอยากทราบ...พระองค์/ท่านอื่นๆ  ที่มีชีวิตอยู่ ณ ปัจจุบันน่ะครับ  พอดีอยากทราบว่าพระบรมวงศานุวงศ์ของไทยเรามีอยู่กี่พระองค์  เพราะรู้สึกว่าจะลดน้อยลงไปมาก  (พอดีมีเรื่องคิดอยู่ในใจเกี่ยวกับ สถาบันพระมหากษัตริย์ กับเมืองไทยในอนาคตน่ะคับ)
ลายคราม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 08 ธ.ค. 04, 18:52

ดิฉันไม่ทราบหมดทุกองค์นะคะสำหรับหม่อมเจ้า  เพราะก็มีตั้งหลายราชสกุล  เเต่ตอนนี้ก็คงเหลือไม่มากองค์เเล้ว  เเต่ตอนนี้ดิฉันเองก็ไม่มีความสามารถพอที่จะรู้ได้ทุกพระองค์  เเต่ที่เเน่ใจคือประมาณ๒๐ปีที่เเล้ว  ยังมีพระบรมวงศ์  ตั้งเเต่หม่อมเจ้าขึ้นไปหลายพระองค์ เเละหลายองค์  มีตั้งเเต้ชั้นพระราชนัดดาในรัชกาลที่๓  ซึ่งตอนนั้นเหลืออยู่องค์เดียว  คือหม่อมเจ้าหญิงเเย้มเยื้อน  พระธิดาในเสด็จฯกรมหลวงบดินทรไพศาลโสภณ  เเล้วก็นี่ค่ะจากราชสกุลในรัชกาลที่๔  คิดว่าคงมากกว่าครึ่ง  ของหม่อมเจ้าทั้งหมดเสียด้วยซ้ำ  มากกว่าราชสกุลในรัชกาลที่๕เสียอีก  อันนี้ยืนยันได้ค่ะ  วงศ์สืบสายราชสกุลในรัชกาลที่๔ มีถึง๒๗ วงศ์เเน่ะค่ะ  ในขนาดที่วงศ์สืบสายราชสกุลในรัชกาลที่๕  มีจำนวน ๑๕ วงศ์  ยังไม่ถึงครึ่งของราชสกุลในรัชกาลที่ที่ ๔เลยค่ะ  ที่เหลือรัชกาลที่ ๖-๘ ก็เป็นที่ทราบกันว่าไม่ทรงมีพระราชโอรส  ที่เหลือก็เป็นหม่อมเจ้าจากราชสกุล สายวังหน้า ซึ่งก็มีอยู่ไม่น้อยองค์  เห็นด้วยนะคะว่าจะนวนพระบรมวงศานุวงศ์มีจำนวนน้อยพระองค์ลงไป  ว่าเเต่คุณคิดว่ายังไงกับสถาบันพระมหากษัตริย์ไทยในอนาคตล่ะคะ  พอจะบอกได้หรือไม่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 13 ธ.ค. 04, 09:26

แนะนำให้ไปหาหนังสืออ่าน
"พระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้าในพระราชวงศ์จักรี "  โดย พล.ต. ม.ร.ว. ศุภวัฒย์ เกษมศรี และรัชนี ทรัพย์วิจิตร
มีขายที่ศูนย์หนังสือจุฬา
หน้า: [1]
  พิมพ์