เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4981 เรื่องเรือนไทยครับ!รบกวนตอบด้วยครับ
ธร
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เรียน ป.โท ที่ราชภัฎพระนคร

เมื่อ 25 พ.ย. 04, 20:55

ผมกำลังทำวิจัยเกี่ยวกับเรื่อง บ้านทรงไทย น่ะครับมีคำถามอยากจะถามครับ
1.ผู้เชี่ยวชาญที่รู้เรื่องเรือนไทยจริงๆ คือผู้ปลูกสร้างบ้านทรงไทยใช่หรือไม่ครับ เพราะผมทำวิจัยต้องการผู้เชี่ยวชาญตอบแบบสอบถามจำนวน 17 คนเป็นอย่างน้อยครับ
2. ผมใช้ชื่องานวิจัยโดยใช้คำว่า บ้านทรงไทย ครับ ไม่ผิดความหมายกับคำว่า เรือนไทย ใช่ใหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 พ.ย. 04, 10:39

ไม่อาจตอบได้ค่ะ เพราะเรือนไทยหรือบ้านทรงไทยมันมีตั้งหลายแบบ  เรือนในภาคต่างๆของไทยก็ไม่เหมือนกัน  
แล้วยังแบ่งได้เป็นหลายยุคอีกด้วย
ไม่รู้ว่าคุณหมายถึงแบบไหน ยุคไหน
การออกแบบบ้าน  คือสถาปนิก    ผู้ปลูกสร้างก็คือช่าง  ถ้าเป็นแบบง่ายๆมีแบบแผนตายตัวอยู่แล้ว   ช่างปลูกบ้านกับสถาปนิกก็คนเดียวกัน
แต่ถ้าแบบซับซ้อน ก็มีคนออกแบบคือสถาปนิก ให้ช่างรับเหมาปลูกอีกที
tawat
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

buriram

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 ม.ค. 05, 15:12

ลองเข้าดู www.bansongthai.com
prayat
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

BanSongThai.com

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 มี.ค. 05, 10:03

ใช่แล้วที่เวบ บ้านทรงไทยดอตคอมมีข้อมูลเยอะแยะมาก เขาเป็นผู้สร้างบ้านทรงไทยโดยตรง

http://www.bansongthai.com  
หน้า: [1]
  พิมพ์