เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5202 สันติภาพร้อยปีหลังสงครามร้อยปี
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

เมื่อ 19 พ.ย. 04, 16:17

สวัสดีค่ะ มาชวนคุยเรื่อง ที่ตอนนี้เป็นช่วงการฉลองสันติภาพร้อยปีระหว่างฝรั่งเศสกับอังกฤษ หลังจากที่เคยทำสงครามกันมานาน จนเรียกว่าเป็นสงครามร้อยปี เค้าว่ากันว่าที่เราใช้ภาษาอังกฤษ เป็นภาษากลางทุกวันนี้ก็เพราะอังกฤษ ชนะในสงครามครั้งนี้ ไม่รู้จริงหรือเปล่านะคะ น่าจะมีหลายเหตุผลเหมือนกัน

สาเหตุที่ทำสงครามกันนั้น หนูหมุดก็ไม่ค่อยแน่ใจนัก แต่ที่อ่านจากหนังสือดูเหมือนจะเป็นว่าเพราะทางอังกฤษต้องการดินแดนของฝรั่งเศส ในระหว่างสงคราม ก็มีวีรสตรี Joan of Arc ที่ว่ากันว่าเธอได้ยินเสียงจากพระเจ้าให้เข้าไปทำสงคราม และนำชัยชนะกลับมา แต่สุดท้ายก็ถูกตัดสินว่าเป็นแม่มด รู้มาแบบงูๆปลาๆ เท่านี้ล่ะคะ

พอดีตอนนี้มาทำงานอยู่ที่ฝรั่งเศส ก็เลยไม่มีข้อมูลมากนักนะคะ แถมไม่รู้จะถูกต้องด้วยหรือเปล่า เพราะไม่ค่อยเก่งภาษาอังกฤษด้วย ว่ากลับไปจะลองไปค้นหนังสือมาอ่านเพิ่มดู รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 พ.ย. 04, 09:04

สงครามอังกฤษกับฝรั่งเศสมีอยู่ยาวนานหลายครั้ง    ดิฉันจำได้แต่ว่าการสิ้นสุดของสงครามร้อยปี คือจุดเริ่มต้นของการแสวงหาอาณานิคม  ทำให้สยามหวุดหวิดจะเอาตัวไม่รอด
ส่วนภาษาอังกฤษที่แพร่หลายไปทั่วโลกจนเป็นภาษากลาง น่าจะเป็นสมัยจักรวรรดิอังกฤษ พระอาทิตย์ไม่เคยตกดิน
ลองหาหนังสือมาอ่านเพิ่มเติมก็ดีค่ะ

ดิฉันพยายามจะหา search engine  ในเรือนไทย   แต่ดร. อ๊อฟ ไปเก็บไว้ตรงไหนไม่ทราบ ยังหาไม่พบ
ตรงคำว่า "ค้นหา" ใช้ไม่ได้ค่ะ  
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 พ.ย. 04, 15:37

ขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพูค่ะ เพราะหนูหมุดก็สงสัยในส่วนว่าการล่าอาณานิคมนี้ เป็นส่วนหนึ่งที่ตามมาหลังสงคราม เหมือนกับแข่งกันอยู่ในทีว่าใครจะมีอาณานิคมมากกว่า นับว่าเป็นบุญของสยามเหลือเกินที่รอดมาได้  

ขออนุญาติขอบพระคุณอาจารย์สำหรับบทความ และกระทู้ต่างๆด้วยค่ะ หนูหมุดมี save เรื่องเจ้าวังปารุสก์ไปอ่าน รู้สึกประทับใจมาก อาจารย์เล่าได้น่าสนใจ และหลายๆเรื่องก็หาอ่านได้ไม่ง่าย กำลังอ่านเรื่องอื่นๆอยู่ค่ะ แต่กระทู้ผ่านไปนานแล้วเลยมาขอบพระคุณที่นี่รวมเลยค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์