เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
อ่าน: 123687 วิธีทำกรอบรูปใน Photoshop
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 07 ธ.ค. 04, 13:37

ขอต้อนรับคุณเทาชมพูกลับเรือนอีกครั้งค่ะ  มาถึงปุ๊บก็ทำการบ้านเลย  ขยันจังค่ะ

ขออภัยเรื่อง mat ไม่ได้บอกละเอียดน่ะค่ะ  เอาใหม่ละกันนะคะ

เปิดรูปออกมา สร้าง layer ใหม่  แล้วก็ทำกรอบด้วยคำสั่ง canvas ในขั้นแรกไว้ทำเป็น mat ก่อน  

ขอบที่ ๑  ดิฉันเลือกสีขาว ใช้คำสั่ง canvas ตีเส้นสีขาวหนาแค่ 2 pixels เท่านั้น เป็นเส้นบางๆ  เอาไว้หลอกตาให้ดูเหมือนขอบ mat เวลาเค้าตัดให้เป็นมุมนะค่ะ  

ขอบที่ ๒ ใช้สีส้มอ่อน  มีเส้นสีขาวข้างในแล้วดูมันเหมือนกระดาษมีความหนาขึ้นมาหน่อยน่ะค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 07 ธ.ค. 04, 13:50

เน็ตช้ามากๆเลยนะคะ ไม่ทราบเป็น prime time ของเมืองไทยรึเปล่า หึๆๆ

จากนั้น ก็ใช้ rectangular marquee ที่เป็นรูปสี่เหลี่ยมประ  ลากเส้นรอบของส่วนสีส้ม  ดิฉันพยายามไม่รวมเอาเส้นขาวนะคะ  จับเอาส่วนสีส้มที่ติดกับเส้นขาวเท่านั้นค่ะ  แล้ว select, reverse  โปรแกรมของดิฉันเป็นไรก็ไม่ทราบ  ถ้าไม่ไป edit, fill ก่อน จะใช้ layer style ไม่ขึ้นเลยค่ะ  

เลยไป Edit, Fill... พอมีหน้าต่างชื่อ Fill ขึ้นมา  ก็เลือก Use, Pattern แล้วคลิกเลือกในเมนูหาลายผ้าหรือที่ดูคล้ายๆผ้า  ใช้ Mode, Soft Light; Opacity 40% มันจะใส่ลายในพื้นสีส้ม  ให้ดูเหมือนเนื้อผ้า canvas น่ะค่ะ  ถ้าชอบ mat แบบเรียบๆ ก็ไม่ต้องใส่ pattern ก็ได้ค่ะ  ใส่สีเฉยๆก็พอ  แต่ปรับ opacity ต่ำๆนะคะ  ไม่งั้นสีออกมาแปร๊ดเลย

ดิฉันชอบที่จะ ตีเส้นสีเข้มบางๆทำขอบ  มันจะได้ออกมาดูลึกหน่อยค่ะ  ก็ไปคลิก Edit, Stroke... พอหน้าต่างชื่อ Stroke ขึ้นมา  ก็เลือก Width 1 px; Color ก็เลือกสีโทนเดียวกับสีพื้น  แต่เข้มกว่า  ในที่นี้ใช้สีน้ำตาล; Location, inside; Mode, color, Opacity, 100%, click ok

แล้วก็ทำซ้ำย่อหน้าข้างบนอีก  แต่เปลี่ยน Location, outside อย่างอื่นเหมือนเดิม  คลิกโอเค  ก็จะได้รูปที่มีขอบมีเน้นสีเข้มอย่างนี้ค่ะ  อาจจะดูไม่ค่อยออก  แต่มันจะช่วยเพิ่มมิติตอนรวมภาพแล้วน่ะค่ะ

แล้วไปคลิก
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 07 ธ.ค. 04, 13:57

ถ้าบังเอิญไปลบ Action ออกนะคะ  ก็คลิกใหม่ที่เมนูบาร์เดียวกันกับพวก File, Edit,... คลิก Window, Action ค่ะ  ได้ที่กด Action มาแล้วก็เลือก  Action, Frame, Brushed aluminum frame  แล้วไฮไลท์ไว้

อย่าลืมไปดูว่า  flatten layer แล้วยังนะคะ  ต้องยุบให้หมดค่ะ  ไม่งั้นทำกรอบใน action mode ไม่ได้

กลับไปที่ Action, แล้วคลิกสามเหลี่ยมหลังคำว่า action แล้วกด Play มันก็จะทำกรอบอลูมินั่มให้อย่างนี้ค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 07 ธ.ค. 04, 14:00

เอาวิวหิมะมาฝากค่ะ  ปีนี้หนาวเร็ว  ได้เวลานอนแล้ว  ราตรีสวัสดิ์นะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 07 ธ.ค. 04, 16:53

จะค่อยๆทำตามไปทีละขั้นนะคะ   ได้ผลยังไงแล้วจะมาส่งการบ้านให้ดู
ขอบคุณคุณพวงร้อยมาก
ตอนนี้ยังทำได้แต่แบบเก่าอยู่ค่ะ กรอบชั้นเดียว  ยังไม่ถึง 2 ชั้นจนแล้วจนรอด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 07 ธ.ค. 04, 16:55

นี่ก็แบบเดิมอีกภาพ  
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 08 ธ.ค. 04, 12:50

เพิ่งนึกได้ว่าลืมตอบคำถามในความเห็นที่ ๔๖ ขอบคุณเทาชมพูไปค่ะ  ที่ใส่สีฟ้าแล้วมันไม่เรียบก็เพราะคุณเทาชมพูไปใช้คำสั่งให้มันใส่สีแบบ gradient fill ไว้น่ะค่ะ  สีมันจะเติมมาแบบไล่จากเข้มไปหาไม่มีสีเลย(ซึ่งเป็นสีเทา)  ถ้าจะให้สีฟ้าอย่างในรูปออกมาเต็มๆ  ต้องไปเลิกใส่ gradient น่ะค่ะ

มานั่งนึกๆดู  เลยคิดว่า  คงจะบอกข้ามขั้นไป  คุณเทาชมพูเลยทำไม่เป็นกรอบสองชั้น  คือตอนเราทำแม็ตนี่  เราก็สร้างพื้นกรอบด้วยคำสั่ง canvas ให้ขอบรูปมันขยายออกไปตามสีที่เราเลือกไว้แล้วใช่มั้ยคะ  พอเราทำแม็ตเสร็จอย่างในรูปที่ ๔๘ แล้ว  ถ้าจะทำกรอบนอกอีก  ก็ต้องกลับไป เลือกสี ขยายกรอบด้วยคำสั่ง canvas ให้มันเป็นพื้นกรอบนอกอีกที  แล้วเลือก rectangular marquee มาล้อมกรอบกำหนดส่วนที่เราจะ "เล่น" เพิ่มอีกที  คือย้อนกลับไปเริ่มนับหนึ่งตามขั้นตอนที่ทำแม็ตใหม่หมดเลย  ก่อนที่จะสร้างกรอบด้วยการใส่ลูกเล่นเล่นแพ้ทเทิร์น เล่นเงาให้มันนูนขึ้นมาอีกทีน่ะค่ะ  

พูดเองแล้วก็งงเอง  ขอเพิ่มเติมอีกหน่อยนะคะ  คือกรอบใน หรือ แม็ต ก็คือ mat  ที่เป็นกระดาษ cardboard สีต่างๆหนาๆ  เวลาตัดใบมีดจะทำมุมให้เห็นเนื้อในกระดาษสีขาวอีกทีน่ะค่ะ  ส่วนกรอบนอกคือส่วนที่เป็น frame หรือกรอบภาพจริงๆน่ะค่ะ  แหม ถ้าไปนั่งทำด้วยกันคงเพลินอย่างลืมทานข้าวเลยแหละค่ะ  ดิฉันชอบทำทีละรูป  ค่อยๆทำ  เลือกสีให้ขับภาพให้ขึ้น  แล้วเลือกแพ้ทเทิ่ร์นลองลูกเล่นไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้ผลออกมาถูกใจ  เลยจำไม่ค่อยได้  ถ้าจะให้อธิบายทีละขั้นๆก็อธิบายไม่ค่อยจะถูกเพราะตอนทำมั่วไปลบมาจนออกมาถูกใจน่ะค่ะ  บางทีก็ใช้สองสามแพ้ทเทิ่ร์นทับกันไปทับกันมา  เลือกวิธีฉายแสงทะลุต่างๆกัน  จนได้เอ็ฟเฟ็คต์ที่ต้องการออกมาน่ะค่ะ  อย่างแม็ตก็ทำเหมือนเป็นผ้าใบ หรือกระดาษแบบกระดาษทำมือหยาบๆ  ส่วนกรอบนอกบางทีอยากทำเป็นกรอบโลหะ หรือกรอบผ้าไหม หรือลายพิศดารไปเรื่อยเปื่อย  เลยไม่ค่อยชอบใช้กรอบสำเร็จ  เพราะสีมันไม่ขับกับรูปน่ะค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 09 ธ.ค. 04, 05:01

เช้านี้ไปถ่ายรูปดอกไม้หลังฝนตกมาให้ไว้คุณเทาชมพูเอาไว้ทำกรอบเล่น  นานๆฝนชุกอย่างนี้ทีเลยตื่นเต้นค่ะ

กุหลาบ Love & Peace
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 09 ธ.ค. 04, 05:01

Snapdragon
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 09 ธ.ค. 04, 05:02

Paper White Narcissus
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 09 ธ.ค. 04, 05:02

Iris
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 09 ธ.ค. 04, 05:03

Germander
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 09 ธ.ค. 04, 05:04

กุหลาบหนู
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 09 ธ.ค. 04, 05:09

Peony Tulip ของฤดูก่อนค่ะ  ถ่ายไว้ตอนหน้าสปริง  ปีนี้ยังไม่ได้ลงหัวเลยค่ะ  เท่านี้ก่อนนะคะ เอาไว้ดูเล่นเย็นๆตาก็ได้ค่ะ  ไม่ใช่ระดมให้การบ้าน  เดี๋ยวคุณเทาชมพูจะไม่ได้ทำงานอีก อิๆๆ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 15 ธ.ค. 04, 17:12

ดอกไม้สวย เป็นแล้วสดชื่นใจดีครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์