เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 123686 วิธีทำกรอบรูปใน Photoshop
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 19 พ.ย. 04, 12:41

อีกตัวอย่างนึงค่ะ  ทำไว้นานแล้วจำขั้นตอนไม่ค่อยได้  แต่ค่อยๆใส่กรอบด้วย canvas ไปทีละชั้นๆนะคะ  พอชั้นนอกเป็นชั้นสุดท้ายค่อยไปใส่ texture ใน  layer กดเลือก layer style พวก bevel edge ปรับให้มันดูลึกลง  ส่วนกรอบนอกที่ทำเหมือนไม้อูมๆนั่นด้วยเอ๊ฟเฝ็ค satin  ค่ะ  ใช้ปรับองศามุมตกไปเรื่อยๆ  ให้มันออกมานูนตามที่เราต้องการ  แล้วใส่ pattern ซ้อนกันสองแบบ  แล้วเลือกปรับแสงไปเรื่อยๆ  ลองไปลองมาจนมันออกมาดีน่ะค่ะ  อธิบายลำบากจังถ้าไม่มีรูปวิธีทำให้ดูนะคะ  ไม่ทราบจะงงรึเปล่า
นนทิรา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 77

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 19 พ.ย. 04, 14:03

เห็นคุณเทาชมพูและพี่หนิงทำกรอบรูปและตกแต่งรูปใหม่แล้ว ดูน่าสนุกจังค่ะ น่าเล่นบ้าง แต่ยอมรับเลยว่า ไม่มีเวลามานั่งทำนานๆน่ะค่ะ

คงได้แค่ดูไปก่อน ลูกเล่นเยอะจริงๆเลยนะคะ เจ้า Photoshop นี่
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 19 พ.ย. 04, 23:04

คุณนนทิราคะ พี่มาดูรูปเก่าๆแล้วก็อยากให้กลับไปเหมือนเมื่อก่อนที่มีโอกาสนั่งเล่นคอมพ์นานๆน่ะค่ะ   แต่ถ้าเรียนไวอย่างคุณเทาชมพูนี่คงไม่ต้องใช้เวลานานเลยนะคะ  บางอย่างที่พี่เคยคลำเป็นหลายๆอาทิตย์กว่าจะเจอ  คุณเทาชมพูจับวันสองวันเล่นได้หมดแล้ว  น่าทึ่งจริงๆเลยค่ะ
นนทิรา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 77

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 20 พ.ย. 04, 03:17

โธ่...พี่หนิงคะ ไม่ต้องเรียกคุณหรอกค่ะ เรียกชื่อเฉยๆก็พอแล้วค่ะ

ว่าแต่ว่า พี่หนิงอยากให้เรียกว่าพี่พวงร้อยหรือพี่หนิงดีคะ ที่เรียกพี่หนิงนี่ติดมาจากเว็บอื่น ถ้าไม่สมควร ก็ขอประทานโทษนะคะ เรียกว่าพี่พวงร้อยคงจะดีกว่าหรือเปล่าคะ

ขอประทานโทษอีกครั้งนะคะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 20 พ.ย. 04, 03:49

แหม ไม่ให้พี่เรียกคุณ  แต่เล่น "ขอประทานโทษ" กันทำเอาพี่เขิลไปเลยค่ะ  พี่รู้สึกขอบคุณเสมอสำหรับความรู้สึกดีๆที่มีคนมอบให้ค่ะ  เรียกอย่างไรก็ได้ค่ะ  ตามถนัดละกันนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 20 พ.ย. 04, 09:24

เล่นไม่ยากค่ะคุณนนทิรา    ถ้าโลว์เท็คอย่างดิฉันทำได้  คุณนนทิราคงยิ่งสบายมาก
ที่เรียนได้ไวเพราะลิ้งค์ที่คุณพวงร้อยทำให้น่ะค่ะ   เขาบอกขั้นตอนไว้ชัดเจน ทำไปตามขั้นตอน  ก็เรียบร้อย
ส่วนเรื่อง filter ทำง่ายกว่ากรอบอีกค่ะ   คุณพวงร้อยยังไม่เคยลอง  ลองเล่นดูซิคะ แล้วจะติดใจ

ขอบคุณสำหรับลิ้งค์ที่ส่งมาให้ค่ะ จะลองทำกรอบแบบต่างๆดู  ถ้าได้คุณพวงร้อยก็จะเห็นตัวอย่างส่งมาให้ดู
ถ้าไม่เห็น แปลว่าพลังลมปราณของดิฉันที่เบ่งเข้าปอดไว้  ถอนหายใจเฮือกเดียว  พลังหมด...ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 20 พ.ย. 04, 09:37

นี่คือภาพที่ใช้ filter --->distort---shear
กลับมาที่ filter --->artistic--dry brush
ตัวหนังสือ คลิกที่เครื่องหมาย T ในบาร์ที่มีให้เลือกลากเส้นกรอบสี่เหลี่ยม ลบข้อความ ฯลฯ น่ะค่ะ

ถ้าจะเอาภาพลงในเรือนไทย  อย่าลืมเปลี่ยนประเภทของภาพเป็น jpeg ตอน save  as
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 20 พ.ย. 04, 14:49

คุณพวงร้อยคะ
ในเว็บนี้น่ะค่ะ ดิฉันหลงทาง
 http://robertdfeinman.com/tips/tip10.html
คือสร้างกรอบได้แล้วจาก canvas
เพิ่มไป 100 pixels
แต่พอมาถึงตอนนี้ ก็จอด
Create a hollow rectangular selection starting from the outer edge.
Then create a fill layer while the selection is active.
I used the gradient fill.
คือไม่รู้จะไปคลิก  hollow  rectangular  starting from the outer edge  ตรงไหน
ทำยังไงถึงจะมี  gradient fill ขึ้นมาให้เลือกได้คะ?  
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 22 พ.ย. 04, 15:42

ขออภัยเป็นอย่างยิ่งเลยค่ะ คุณเทาชมพู  เสาร์อาทิตย์นี้ปลีกตัวเข้ามาไม่ได้เลยค่ะ  จัดวันเกิดคนเล็กที่บ้านน่ะค่ะ  มีสาวๆมาค้าง ๖ คน เลยค่อนข้างจะชุลมุนสักหน่อย  ตอนนี้หูยังชาอยู่เลยค่ะ เอิ๊กๆๆ

ไม่ทราบอย่างไรเปิดเว็บนั้นไม่ได้เลยค่ะ  แต่เท่าที่จำได้เลาๆนะคะ  พอเปิดรูปออกมาแล้ว  คลิก Layer, New..., Layer แล้วมีหน้าต่างโผล่มาให้คลิก OK ที่เค้าบอกว่าจะเรียกว่า  Layer 1

แล้วใส่กรอบด้วย canvas ในสีที่ต้องการ  เสร็จแล้วใช้คำสั่ง selection ที่มุมซ้ายบน  อันที่เป็นรูปสี่เหลี่ยมเป็นเส้นประน่ะค่ะ  ลากเส้นสี่เหลี่ยมรอบตัวภาพ(ไม่ใช่ตัวกรอบ)  เสร็จแล้วคลิก  select, inverse เพื่อกลับส่วนที่เราล้อมกรอบไว้ให้เป็นส่วนกรอบ  ไม่ใช่ส่วนภาพ  

เสร็จแล้วคลิก Layer, New Fill Layer, Gradient... จะมีหน้าต่างขึ้นมา เรียกว่า  New Layer คลิก OK ไปก่อน (มีให้เลือก color, mode, opacity ไว้ลองเล่นได้)  แล้วจะมีหน้าต่างแบบเดียวกับที่เค้าทำให้ในเว็บนั้นล่ะค่ะ  เป็นหน้าต่างชื่อว่า  Gradient Fill ในนั้นมีคำสั่ง Gradient ให้เลือก pattern ของ gradient ต่างๆ  คำสั่ง Style ให้เลือก ตัวอย่างนี้ดิฉันใช้ style, reflected นะคะ แล้วคำสั่ง Angle ก็ปรับมุมให้ gradient มันตกตามที่เราต้องการ  คือมันเป็นมุมกำหนดแหล่งของแสงว่าส่องมาจากไหนน่ะค่ะ  

พอทำกรอบเสร็จแล้วมันยังดูแบนๆอยู่  เราก็เลือก Layer, layer style, Bevel and emboss ทำให้กรอบมันนูนขึ้นมาแบบนี้ค่ะ (เพิ่งเปิดเว็บนั้นสำเร็จไปเช็คดูแล้วค่ะ ดิฉันข้ามคำสั่ง stroke ไปนะคะ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 29 พ.ย. 04, 10:44

ลองส่งการบ้านให้คุณพวงร้อยค่ะ  ดิฉันเพิ่งกลับมา
ลองซ้อมมือทำตามคำบอก ตั้งแต่ก่อนไป  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 29 พ.ย. 04, 10:45

ส่งการบ้านอีก 1 ชิ้น
ชิ้นนี้ดูทะแม่งๆนะคะ รู้สึกว่าภาพจะลอยออกมาจากกรอบ  
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 29 พ.ย. 04, 13:40

ยินดีต้อนรับกลับบ้านค่ะ  คิดถึงมากเลยค่ะ

กรอบของคุณเทาชมพูมีมิติดีจังเลยนะคะ  ดิฉันก็รู้สึกเหมือนกันเลย  ตอนหัดทำกรอบได้แล้วก็รู้สึกว่ามันไม่ค่อยลงตัวยังไงไม่ทราบ  มาเห็นทีหลังว่า  ถ้าเราทำแต่กรอบล้อมรูป มันจะดูไม่ค่อยเหมือนจริง  ต้องใส่ mat สักหน่อยก่อนแล้วทำกรอบ  มันจะดูเหมือนกว่าน่ะค่ะ  ลองเปลี่ยนแปลงเพิ่มนิดหน่อยนะคะ  นี่ดิฉันใส่ mat ด้วยคำสั่ง canvas เท่านั้นเองค่ะ  ทำหลายชั้นแล้วใส่สีหน่อยจะดูเหมือนมีมิติมากกว่านะคะ  เสร็จแล้วมาใส่กรอบอีกทีแบบนี้น่ะค่ะ

ก็ทำกรอบด้วยคำสั่ง Action, aluminum frame เท่านั้นเองแหละค่ะ  มันจะลงเงาให้ดูมีความลึกดีนะคะ  
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 29 พ.ย. 04, 16:54

ขอบคุณคุณพวงร้อยมากเลยค่ะ ที่มาบอกเทคนิคดีดี
น่าทึ่งจังเลยค่ะ ภาพสวยมาก photoshop นี่ลูกเล่นเยอะจัง ยังไม่มีเวลาหัดเลยค่ะ ยังไงถ้าหนูหมุดมีเวลาไปหัดแล้วจะมาส่งการบ้านค่ะ แต่ต้องไปหา Photoshop มาลงก่อน ตอนนี้ในเครื่องยังไม่มีเลยค่ะ

ชอบรูปของคุณครูในความคิดเห็นที่ 19 กับรูปซากุระ ในความเห็นที่ 31 ของคุณพวงร้อยจังเลย ค่ะ ขอ save เก็บไว้นะคะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 30 พ.ย. 04, 02:32

เชิญตามสบายเลยค่ะ คุณหนูหมุด ถ้ามีเวลาและโอกาสลองทำดูนะคะ  น่าสนุกมากเลยค่ะ  เสียดายที่เดี๋ยวนี้ไม่มีแม้แต่เวลาจะย่อรูปแล้วค่ะ  อย่าว่าแต่จะมานั่งทำกรอบเลย  เลยอยากดูที่คนอื่นทำบ้าง  ไว้ลองแล้วถ้าเจอลูกเล่นอะไรดีๆช่วยมาสอนบ้างนะคะ  นี่ก็ได้ความรู้จากคุณเทาชมพูไปหลายอย่างเลยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 07 ธ.ค. 04, 08:45

ตอนนี้ยังทำได้แค่นี้ค่ะคุณพวงร้อย   ยังใส่ mat ไม่เป็น  
ส่วน action ดิฉันก็หา aluminum frame ไม่เจอค่ะ    
คำสั่ง action  ดิฉันไม่แน่ใจว่าคลิกผิดคลิกถูกแค่ไหน  มันเลยหายไปจากจอ
กรอบแบบนี้   layer style --->  bevel and emboss ---> satin   ยังมีปัญหาว่าเปลี่ยนสีเทาบนกรอบไม่ได้  ขนาดเลือกสีฟ้าใส่ลงไปแล้ว
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์