เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 123685 วิธีทำกรอบรูปใน Photoshop
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 พ.ย. 04, 14:27

นี่รูปเดิมค่ะ เป็นภาพถ่าย  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 14 พ.ย. 04, 14:30

ก็เอาไปแต่งใหม่  ดูคล้ายๆภาพวาด  
ส่งมาเยี่ยมอาการป่วยของคุณพวงร้อย
ขอให้อาการปวดแขนหายเร็วๆค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 14 พ.ย. 04, 14:51

ทำกรอบขาวใหญ่  แบบภาพประดับผนัง
เส้นขอบนอกยังไม่ค่อยเนียนนักค่ะ
ขอไว้แค่นี้ก่อน  
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 15 พ.ย. 04, 03:45

ขอบคุณมากสำหรับรูปสีน้ำค่ะ  สวยมากเลย  ไปฉีดยาเข้าแขนมาอีกเมื่อวันศุกร์  เมื่อวานยกแขนก็ยังไม่ขึ้นเลยค่ะ  วันนี้ค่อยยังชั่วขึ้นมากแล้วค่ะ  คงเป็นเพราะมีกำลังใจดีๆจากคุณเทาชมพูนั่นเอง

Photoshop มีลูกเล่นมากจริงๆเลยนะคะ  ดิฉันยังใช้ได้ไม่ถึงสอบเปอร์เซ็นต์ของเค้าเลยค่ะ  เล่นแล้วเพลินมากจริงๆ  ดีใจที่คุณเทาชมพูสนุกไปด้วยค่ะ  รูปที่ใส่กรอบขาวดูสะอาดตาจังเลยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 15 พ.ย. 04, 09:07

โปรแกรม photoshop มีให้เล่นมากมายจริงๆค่ะ  
ขนาดมือใหม่หัดขับ   คลานไปได้ไม่กี่ก.ม. ยังเพลินไปเลย  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 17 พ.ย. 04, 12:30

นี่คือภาพเดิม  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 17 พ.ย. 04, 12:31

คลิกที่ filter แล้วเลือก watercolor ค่ะ
ส่วนกรอบ คลิกไปคลิกมา มันก็ออกมาเป็นแบบนี้เอง  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 17 พ.ย. 04, 14:09

รูปสี่เหลี่ยมของเดิม  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 17 พ.ย. 04, 14:22

ทำเป็นรูปไข่  
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 18 พ.ย. 04, 11:45

โอ้โห น่าสนุกดีจริงๆเลยค่ะ  ถ้ามีเวลา คุณเทาชมพูช่วยสอนทริคใหม่ๆที่เจอด้วยนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 19 พ.ย. 04, 09:24

วิธีทำรูปด้วย photoshop ให้คลิกไปตามลำดับดังนี้ค่ะ
เซฟรูปใส่ไฟล์ไว้ก่อน
open---> filter
ในfilter มีตัวเลือกให้เยอะแยะ ว่าจะทำรูปออกมาเป็นแบบไหน
ก็ลองคลิกไปเรื่อยๆ มี preview ให้ดู
ทำออกมาแล้วไม่ชอบก็ไปที่ edit --->step backward ภาพเดิมจะกลับมา
แล้วค่อย save --->resize
นี่คือภาพถ่ายของเดิม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 19 พ.ย. 04, 09:27

แล้วมาแต่งเป็นภาพนี้
open-->filter--->distort---> ripple
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 19 พ.ย. 04, 09:36

ภาพเดิม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 19 พ.ย. 04, 09:39

open-->filter---> artistic--> plastic wrap
กลับไปที่ filter --->distort ---> twirl
แล้วก็ save as
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 19 พ.ย. 04, 12:33

ทึ่งคุณเทาชมพูจริงๆเลยค่ะ  เพิ่งใช้ได้ไม่กี่วัน  พลังลมปราณแก่กล้าปานนี้  ข้าน้อยขอคารวะสามจอก  

รูปสุดท้ายนี่น่าสนใจมากเลยค่ะ  พวก filter effects ต่างๆนอกจากพวกทำเป็นรูปวาดนี่  ยังไม่ค่อยได้ลองเล่นเท่าไหร่เลยค่ะ

เอาตัวอย่างกรอบรูปมาให้ค่ะ  เปิดรูปมา  แล้วใส่กรอบด้วย canvas  แล้วเปิด  layer ใหม่  เล่นพวก layer effect  แล้วสนุกมากเลยค่ะ  มั่วไปมั่วมาให้มันเหมือนเป็นกรอบไม้อีกทีนึงน่ะค่ะ

เว็บไซ้ต์ที่สอนทำกรอบรูปอีกค่ะ
 http://robertdfeinman.com/tips/tip10.html
http://www.arraich.com/ps6_tips_fframesB1.htm
http://www.myjanee.com/tuts/frame/frame.htm  (เว็บนี้มีตัวอย่างเยอะมากเลยค่ะ)
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์