เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์  
อ่าน: 76515 สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 07 ก.ย. 06, 01:30

เจ้าฟ้าหญิงศิราภรณ์ ? - ? - เจ้าฟ้าหญิงวไลยอลงกรณ์ ?
ทายดูครับว่าบุคคลกลางภาพ ?
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 07 ก.ย. 06, 15:00

link ข่าวนิทรรศการ สืบสานยุวกษัตริย์ สืบประวัติวังสระปทุม  วันที่ ๑๐ - ๑๗ กันยายนนี้ครับ
 http://www.bangkokbiznews.com/2006/09/07/w006_135199.php?news_id=135199  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 09 ก.ย. 06, 20:06

มีผู้ใหญ่เคยเล่าให้ฟังว่าสมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี มีพระราชโอรส-พระราชธิดา ที่เป็นฝาแฝด (เข้าใจว่า 3 พระองค์) มีผู้ใดพอทราบรายละเอียดบ้างไหมครับ ขอบคุณ  

ลูกหลานไทย  [IP: 124.120.150.100,,] วันที่ 9 ก.ย. 2549 - 19:49:56
(คุณ ลูกหลานไทย ช่วยร่วมแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ ผ่านวิชาการ.คอมแล้ว รวมทั้งสิ้น 1 ครั้ง)
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 13 ก.ย. 06, 11:49

สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี ไม่มีพระราชโอรสหรือธิดาแฝดหรอกคะ  แต่ทรงรับพระเจ้าลูกเธอ พระองค์เจ้าประภาพรรณพิไลย เป็นพระราชธิดาบุญธรรม พระเจ้าลูกเธอ พระองค์นี้ทรงมีแฝดค่ะ  คือ พระเจ้าลูกเธอ พระองค์เจ้าประไพพรรณพิลาศ สิ้นพระชนม์ตั้งแต่ยังทรงพระเยาว์มาก  จำไม่ได้ว่าพระชันษาเท่าไร  แต่น่าจะยังไม่ถึง 1 ปี  รัชกาลที่ 5 โปรดพระราชธิดาแฝดมาก จึงทรงเสียพระทัย โปรดให้กรมหมื่นพิชิตปรีชากรแต่งฉันท์  ยังจำได้ว่าเคยอ่านในหนังสือเรียนวิฃาหลักฐานทางประวัติศาสตร์ ชั้นมัธยม
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 13 ก.ย. 06, 12:10

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ ที่หาได้ยากยิ่ง และเรื่องราวดีๆค่ะ

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
ลูกหลานไทย
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 13 ก.ย. 06, 15:42

ขอบคุณมากครับ คุณกะออม
ก้านกล้วย
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 30 ก.ย. 06, 21:06

ใครที่อยากทราบพระราชประวัติของสมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้าโดยละเอียด  เท่าที่มีในตอนนี้ มีหนังสือชื่อ "ศรีสวรินทิรานุสรณีย์ น้อมรำลึกถึงสมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า" จัดพิมพ์โดยมูลนิธิสมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า  ในเล่มยังประกอบด้วยเนื้อหา  และภาพบางภาพ ที่ยังไม่เคยได้เผยแพร่ที่ไหนมาก่อนอีกด้วย    
ก้านกล้วย
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 30 ก.ย. 06, 21:15

เท่าที่ทราบสมเด็จพระพันวัสสาฯ ไม่เคยมีพระราชโอรส-ธิดา แฝดเลยนะคะ จะมีก็แต่ภายหลังจากที่เจ้าจอมมารดาพร้อมสิ้นแล้ว ก็ทรงได้รับพระราชทานพระองค์เจ้าประภาพรรณพิไลย และพระองค์เจ้าวาปีบุษบากร จาก ร.5 ซึ่งพระองค์เจ้าประภาพรรณพิไลยทรงมีฝาแฝดคือพระองค์เจ้าประไพพรรณพิลาศ  แต่พระองค์เจ้าองคนี้ ์ได้สิ้นไปก่อนที่พระองค์เจ้าประภาพรรณพิไลย จะมาประทับอยู่กับสมเด็จพระพันวัสสาเสียอีกคะ  ดังนั้นคนจึงอาจจะสับสนได้ว่าท่านเคยมีพระราชธิดาแฝด 3 คะ
เพลิงชมพูลาวแพน
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

สถานเอกอัครราชทูต

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 03 ต.ค. 06, 10:16

ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ นามแฝงอาจไปพ้องกันกับ อาจารย์เทาชมพู กระผมก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ก็เนื่องด้วยว่าผมเป็นพวก "เพลิงชมพู" คณะอยู่ทางฝั่ง ตำหนักวินเซอร์ ก็เลยเห็นว่าใช้นามแฝงนี้น่าจะเหมาะดีเหมือนกัน
ผมมีเรื่องอยากจะรบกวนถามท่านผู้รู้ว่า หลังจากที่ พระพันวัสสาฯ ถวายเจ้าฟ้าหญิงวไลยอลงกรร์ ให้เป็นพระธิดาแด่สมเด็จรีเจ้นท์ แล้วนี่ หลังจากนั้น ทั้งสองพระองค์ ดำเนินความสัมพันธ์ ในฐานะใดครับ
บุรีฉัตร@เทวาพาคู่ฝัน
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เรียนชั้นมัธยมปีที่5 โรงเรียนศึกานารีวิทยา

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 04 ต.ค. 06, 21:54

ขอเสริมข้อความของคุณกะออมนิดนะครับ   เท่าที่ทราบมาสมเด็จพระศรีพัชรินทรา พระบรมราชชนนี  พระพันปีหลวงเคยขอสมเด็จเจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์  จากสมเด็จพระศรีสวินทิราพระพันวสาอัยยิกาเจ้าเป็นพระธิดาบุญธรรมเพราะสมเด็จพระพันปีหลวงมีแต่พระโอรสครับ  ส่วนพระธิดาสิ้นพระชนม์
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 05 ต.ค. 06, 10:49

สมเด็จพระราชปิตุจฉา เจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธร ทรงออกพระนามสมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ ซึ่งทรงเป็นพระปิตุจฉาหรือเสด็จน้าโดยสายพระโลหิตว่า "เสด็จแม่"

และทรงออกพระนามสมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า ผู้ทรงเป็นพระชนนีโดยสายพระโลหิตว่า "สมเด็จป้า" ครับ

ตั้งแต่ยังทรงพระเยาว์ กระทั่งสมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถเสด็จสวรรคต สมเด็จฯ เจ้าฟ้ากรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธร ประทับใกล้ชิดกับสมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ ครับ
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 14:42

ขอแก้ไขคำในความเห็นที่ ๑๑๕ ของผมที่ว่าซึ่งทรงเป็น "พระปิตุจฉา" เป็น "พระมาตุจฉา" ครับ
Malagao
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 09 ต.ค. 06, 21:33

วังสระปทุม
ศิษย์มารบูรพา
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 13 ต.ค. 06, 09:41

พระนามาภิไภย
มุดฉานะ
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 27 พ.ย. 06, 20:00

เพิ่งมีโอกาสแต่ดูช้าไปหน่อยเลยด่วนโพสเข้าไปถามเรื่องเจ้าฟ้าหญิงวไลยอลงกรณ์และกรมหลวงชัยนาถไว้(ท่าทางจะเขียนผิดแน่นอน???)...แต่ข้อมูลจากกระทู้นี้ก็ยังไม่ได้รายละเอียดมากเท่าไรนัก...ไม่รู้ที่อาจารย์เทาชมพูกะว่าจะมาเล่าปิดท้ายลืมไปแล้วรึป่าวค่ะ...จะคอยเปิดตามน่ะค่ะ...
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์