เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 22708 ใครคือทายาทของคุณหญิงมุก คุณหญิงจัน
เหน่ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

เมื่อ 18 ต.ค. 04, 17:38

ด้วยเหตุที่บังเอิญชีวิตมีอันต้องสัญจรจากบ้านมาอยู่ไกลถึงภูเก็ต ก้เลยพยายามค้นหาว่าท่านวีรสตรีประจำเมือง ซึ่งมีรูปปั้นใหญ่โตบนถนนเข้าเมือง ท่านทั้งสองมีทายาทสืบมาถึงปัจจุบันบ้างหรือเปล่า ชื่อสกุลอะไร เคยมีใครรับราชการบ้านเมืองต่อเนื่องมาบ้าง เคยพยายามหาแล้ว แต่หาไม่เจอ ช่วยบรรเทาความอยากรู้อยากเห็นหน่อยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ต.ค. 04, 20:20

รัวคำถามเป็นชุดเลยนะคะ   ตอบสั้นๆว่า คลับคล้ายคลับคลาว่าเป็นสกุล ณ ถลาง
หาเว็บเกี่ยวกับนามสกุลพระราชทานในรัชกาลที่  6  เจอหลายเว็บแต่เปิดไม่ได้สักเว็บเดียว ไม่งั้นคงตอบได้แน่ใจ
ใครเช็คได้ช่วยตรวจสอบนามสกุล ณ ถลาง ด้วยค่ะ
นนทิรา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 77

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 ต.ค. 04, 03:11

จากที่ไปอ่าน ประวัติจังหวัดภูเก็ตมาจากเว็บนี้ http://www.phuket.go.th/data/phukethistory.htm  ได้ความว่าท้าวเทพกระษัตรีและท้าวศรีสุนทร เกิดในตระกูลเจ้าเมืองถลาง ขอเล่าคร่าวๆดังนี้ค่ะ

ท้าวเทพกระษัตรี สมรสครั้งแรกกับหม่อมศรีภักดี หรือนายภักดีภูธร ชาวเมืองตะกั่วทุ่ง หลังจากหม่อมศรีภักดี ถึงแก่อสัญกรรม ท่านผู้หญิงจัน ก็สมรสกับพระยาพิมล ซึ่งเข้าใจว่าเป็นข้าหลวงมาจากเมืองหลวง หลังสมรสกับท้าวเทพกระษัตรี พระยาพิมลได้ดำรงตำแหน่งผู้ช่วยเจ้าเมืองถลาง ภายหลังย้ายไปเป็นเจ้าเมืองพัทลุง และในที่สุด ได้ย้ายกลับมาเป็นเจ้าเมืองถลาง หลังจากนั้น ตำแหน่งเจ้าเมืองถลาง ก็ตกไปสู่ นายเทียน ผู้ซึ่งเป็นบุตรชายคนโตของท้าวเทพกระษัตรีและหม่อมศรีภักดี ฉะนั้นน่าจะสรุปได้ว่า ลูกหลานตระกูล ณ ถลาง ในปัจจุบัน ก็น่าจะสืบเชื้อสายมาจากท้าวเทพกระษัตรีนะคะ

ส่วนบุตรธิดาที่เกิดจากพระยาพิมล ที่เว็บเล่าไว้ว่า ธิดาคนโตชื่อ  ทองมา  ได้ถวายตัวเป็นเจ้าจอมในรัชกาลที่  1  แต่ในเว็บไม่ได้ระบุว่ามีพระโอรสหรือธิดาถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 1 หรือไม่ ถ้ามี ก็อาจจะมีราชสกุลรัชกาลที่ 1 ที่สืบเชื้อสายจากท่านผู้หญิงจัน แต่ดิฉันไม่สันทัดเรื่องราชสกุลสายรัชกาลที่ 1 เอาเลยค่ะ เลยไม่ทราบเอาเลย บุตรคนที่ 2 เป็นชายชื่อ  จุ้ย  ได้เป็นพระยายกกระบัตรเมืองถลาง  คนที่  3  ชื่อ  เนียม  เป็นมหาดเล็กในรัชกาลที่ 1 ส่วนคนที่  4  และคนที่ 5 ชื่อแม่กิ่มและแม่เมืองเป็นหญิงทั้ง 2 คนไม่ได้รับราชการ

ส่วนท้าวศรีสุนทร ในเว็บอ้างอิงว่า หนังสือประวัติท้าวเทพกระษัตรีท้าวศรีสุนทร หรือประวัติตระกูล ณ ถลาง ได้กล่าวถึงท้าวศรีสุนทรไว้ว่า   " ...เมื่ออายุพอสมควร  บิดาจัดการให้คุณมุกหรือท้าวศรีสุนทร  แต่งงานกับนายอาจ คนกรุงเทพมหานคร  ที่มาตั้งถิ่นฐานอยู่ท้ายวังเมืองถลางกับบิดา ชื่อ จอมพล  และเมื่อพี่เขยได้เป็นเจ้าเมืองถลาง  สามีของคุณมุกก็ได้เป็นปลัดผู้ช่วย  ร่วมกันปกครองบ้านเมือง  ตัวคุณมุกเป็นหมันจึงไม่มีบุตรสืบตระกูล"  และไม่พบหลักฐานกล่าวถึงท้าวศรีสุนทรไว้ในแหล่งอื่นค่ะ    ตรงนี้ดิฉันขอตั้งข้อสังเกตว่า ออกจะฟังดูแปลกๆที่จะมีชายสมัยต้นรัตนโกสินทร์ชื่อ จอมพล อาจจะมีอะไรผิดพลาดหรือเปล่าไม่ทราบ ส่วนข้อสรุปว่าตัวคุณมุกเป็นหมัน ก็ฟังดูตลกอีกค่ะ คือ ในสมัยต้นรัตนโกสินทร์ สามารถสรุปได้ด้วยหรือคะว่า ฝ่ายชายหรือฝ่ายหญิงเป็นหมัน หรือการไม่มีบุตรนั้นเกิดจากสาเหตุอะไร ไม่ซีเรียสนะคะ แต่คิดว่าแปลกดีเท่านั้นเอง
เหน่ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ต.ค. 04, 08:31

ขอบคุณมากค่ะที่ค้นหามาเล่าให้กันฟัง น่าแปลกนะค่ะ ทุกปีที่ภูเก็ตจะมีงานเทศกาลเกี่ยวกับวีรสตรี 2 ท่านนี้ ไม่เคยจดจำว่าอยู่ช่วงไหนของปี แต่ไม่เห็นมีทายาทท่านออกมาให้ผู้คนได้รู้จัก พูดคุย เรื่องประวัติศาสตร์ของตัวเองก็งู ๆ ปลา ๆ จำมาจากที่โน้น ที่นี่บ้าง แต่สำหรับเรื่องนี้ มันดูแปลก ๆ จริงอย่างที่คุณนนทิรานำมาเล่าสู่กันฟัง

การจัดนิทรรศการต่าง ๆ ในจังหวัดภูเก็ต เป็นเพื่อการส่งเสริมการท่องเที่ยว รวมถึงเผยแพร่ประวัติคุณงามความดีของวีรสตรีคู่เมือง ซึ่งล้วนแล้วแต่มีจุดประสงค์ของการจัดงานที่ดี แต่มักขาดซึ่งการประชาสัมพันธ์ที่ดี แม้แต่คนภูเก็ตเอง ไม่ค่อยเห็นจะมีใครร่วมมือซักเท่าไหร่ น่าเสียดาย
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 24 ต.ค. 04, 23:53

ผมเองเป็นคนภูเก็ตโดยกำเนิดครับ
เท่าที่ทราบนอกจาก ณ ถลางแล้ว ยังมีอีกสายหนึ่งคือ
รัตนดิลก ณ ภูเก็ต ครับ
Kudo_RCH
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ม.3 เตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ อนาคต ใฝ่ฝันและฝักใฝ่ด้านออกแบบครับ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 พ.ย. 04, 20:18

เรามีเพื่อนคนนึง นามสกุล ณ ถลาง

เคยถามว่าเป็นเชื้อเจ้าสืบจากไหน ก็ทราบความว่า ยายของเพื่อนเคยเป็นคนภูเก็ตมาก่อน แต่เพื่อนเราก็ไม่ได้รู้เรื่องเท่าไหร่

และจากที่เราเคยอ่านหนังสือมานะ ก็เป็นนามสกุล ณ ถลางนี่แหละ
Kudo_RCH
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ม.3 เตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ อนาคต ใฝ่ฝันและฝักใฝ่ด้านออกแบบครับ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 พ.ย. 04, 20:20

อ่อ ลืมบอกไป

เพื่อนเราใช้นามสกุลตามแม่ (ซึ่งแม่ก็ใช้นามสกุลตามยาย) จึงเป็นไปได้ว่ายายของเพื่อนเรา "อาจจะ" สืบเชื้อสายมาก็ได้
karn
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 เม.ย. 10, 22:13

สายของผม นะคับ

ท่านผู้หญิงจัน แต่งงานกับ พระยาสุรินทราชา ( พระยาพิมลขันธ์)

มีบุตร คนหนึ่ง ชื่อ  พระยายกกระบัตร 

พระยายกกระบัตร ได้ แต่งงาน กับ แม่ทวดสง

ได้มีบุตร คนหนึ่ง ชื่อ  ดำ ณ ถลาง

ดำ ณ ถลาง ได้แต่งงานกับ ทัน ณ พัทลุง

มีบุตรคนหนึ่งชือ เกตุ ณ พัทลุง

เกตุ ณ พัทลุง ได้แต่งงานกับ รองอำมาตย์โทขุนสกลธนรักษ์ ( ลีนานนท์)

มีบุตรคนหนึ่ง ชื่อ สด ลีนานนท์ ได้แต่งงานกับ สิณี ลีนานนท์ ( เย็นจิตต์)

มีบุตรคนหนึ่ง ชื่อ ทรงยศ ลีนานนท์  ได้แต่งงานกับ จิตรา สินธุมารย์ ( หย่าร้าง)

มีบุตร  2 คน

1. กาญจน์ ลีนานนท์ ( ผมเอง)

2. วราภรณ์ ลีนานนท์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 เม.ย. 10, 22:45

คุณเป็นญาติสายเดียวกับพลเอกหาญ ลีนานนท์หรือเปล่าคะ    ถ้าใช่   ท่านอาจจะทราบประวัติของขุนสกลธนรักษ์ บ้าง   
ถ้าท่านมีหนังสืองานศพเก่าๆของพวกลีนานนท์  ก็อาจจะรู้เรื่องของขุนสกลธนรักษ์ก็ได้
karn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 24 เม.ย. 10, 01:45

ผมรู้ค่าวๆๆๆ

รองอำมาตย์โทขุนสกลธนรักษ์ ( ลีนานนท์)

ท่าน มี ภรรยา 3 คน

1. เขียว ฤกษ์ถลาง

2. แม่ทวดปุ้ม

เขา มี ลูก 2 คน 1. ขุนด่านลีนานนท์ 2. นางเดิม เกษตริกะ ( ลีนานนท์)

ขุนด่านลีนานนท์ เป็น นายด่านกระบี่  สมรสกับ นาง นิตย์ รัตนดิลก ณ ภูเก็ต

มีลูกหลายคน   เช่น 

พลเอก หาญ ลีนานนท์
 ( สาย ของ พลเอก หาญ ลีนานนท์)
3. ทวด เกตุ ณ พัทลุง   ( ของผมมาสายนี้คับ)

ผมรู้ประวัติ คุณทวดไม่ค่อยเยอะ

คนที่รู้ประวัติ ตระกูล เขา ตาย ไปแล้ว คับ

เขา เป็น พี่ ชาย ของปู่

ผมขอเสริมนะคับ

สาย ของ คุณ เนียม ( ลูกท่าน ผู้หญิงจัน กับ พระยาพิมลขันธ์)  มหาดเล็ก ยัง มีลูกหลาน ที่สืบสกุลอยู่คับ 

karn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 24 เม.ย. 10, 02:06

ลูกของ พระยายกกระบัตร ( จุ้ย)

มีแต่ ผู้หญิง ล้วน คับ

ลูกหลานของ พระยายกกระบัตร

แตกแยกสาขา ออก ไปเยอะ 

เช่น 1. ลีนานนท์  2. จันทนานนท์  3. บูรณะสุบรรณ  4. ขวัญเมือง  5. ศิลปจารย์

มีอีกเยอะ จำไม่ได้ นะคับ 

หมายเหตุ  นามสกุล เหล่านี้  มีบางท่าน เท่านั้น ที่มีสายเลือด ของ พระยายกกระบัตร

karn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 24 เม.ย. 10, 02:14

ผมจะเล่าเรื่อง โลกมันกลมจิงๆๆ

พี่ชายของปู่   ชื่อ นาย แสวง ลีนานนท์  ได้ แต่ง งาน กับ ย่า รัมภา จันทนานนท์

หลังจากแต่งงานเสร็จ

พี่ชื่อปู่ พึ่ง มารู้ว่า ย่า รัมภา เป็นญาติกัน

ปู่ แสวง สืบเชื้อสายมาจาก  พระยายกกระบัตร

ย่ารัมภา สืบมาจาก  เนียม ( มหาดเล็ก)

เสริม ลูกหลานของคุณเนียม 

ที่รู้ ใช้นามสกุล จันทนานนท์ 

karn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 24 เม.ย. 10, 02:28

รูป นี้

ชื่อ ว่า ดำ ณ ถลาง ซึ่ง เป็นหลาน ท่านผู้หญิงจัน กับ พระยาสุรินทราชา

บิดา ชื่อ พระยายกกระบัตร(จุ้ย)

แม่ ชื่อ  คุณหญิงสง

karn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 24 เม.ย. 10, 02:38

รูป ลุกหลาน พระยายกกระบัตร

karn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 24 เม.ย. 10, 02:49

ภาพของ   

ทวด เกตุ ณ พัทลุง (ลีนานนท์)

บิดา ทัน ณ พัทลุง

แม่  ดำ ณ ถลาง

ภาพตรงกลางนะคับ

ส่วนด้านซ้าย ลุก ของคุณทวด เกตุ ณ พัทลุง  มืชือว่า สด ลีนานนท์  ปู่ผมเอง

ส่วนด้าขวา ย่าผม ชื่อว่า สิณี ลีนานนท์  คุณย่า ก็สืบมาจาก เชื้สาย พระยายกกระบัตร เช่นกัน

หน้า: [1] 2
  พิมพ์