เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4037 เรียบร้อยโรงเรียนจีน
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

เมื่อ 08 ต.ค. 04, 09:19

ทำไมต้องโรงเรียนจีนด้วยครับ  
ไม่เป็นโรงเรียนไทย โรงเรียนแขก โรงเรียนฝรั่ง ฯลฯ

ฝากประชาสัมพันธ์ด้วยครับ
นับถอยหลัง มหกรรมยิงจรวดน้ำชิงชนะเลิศแชมป์ประเทศไทยปี 2547
 http://www.vcharkarn.com/snippets/vcafe/show_message.php?Pid=23705  
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ต.ค. 04, 00:36

มาจากการสั่งปิดโรงเรียนจีนในสมัยจอมพลป.ครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 ต.ค. 04, 11:01

เรื่องราวมันเป็นอย่างไรครับ    
dordek
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ทำธุรกิจส่วนตัว

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 ต.ค. 04, 15:03

สมัยมาลานำไทย(ยุคจอมพล ป.พิบูลสงคราม) มีการแอนตี้ภาษาจีนไม่ให้มีการสอนในโรงเรียน จึงกวาดล้างโดยท่านผู้นำ ทำให้โรงเรียนที่มีการสอนภาษาจีนต้องหลบลงใต้ดิน เกิดคำนี้ขึ้นมาครับ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 ต.ค. 04, 08:49

ขอบคุณสำหรับคำอธิบายครับ    
Xman
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

พนักงานกวาดถนน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 31 ต.ค. 04, 15:15

เพิ่งรู้
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 พ.ย. 04, 22:18

ไม่ทราบว่าสมัยแรกๆจะห้ามสอนภาษาจีนโดยเด็ดขาดหรือไม่นะคะ  แต่ต่อมาหลังจากนั้น ก็ผ่อนผันให้สอนได้ถึงระดับ ป. ๔ เท่านั้น  แต่ภาษาจีนเรียน ๔ ปีไม่พอ  พ่อแม่ชาวจีนที่ไม่ต้องการให้ลูกไม่รู้ภาษาบรรพบุรุษ  ก็จ้างครูมาสอนที่บ้าน  แต่ที่นิยมกันมากก็คือ  ครูจีนเปิดสอนอย่างส่วนตัวที่บ้าน  มีเด็กมาเรียนเป็นกลุ่ม  ก็เหมือนโรงเรียนใต้ดินนั่นแหละค่ะ

แต่ตั้งแต่ปี ค.ศ. ๑๙๒๗  เจียงไคเช็คซึ่งขึ้นมาเป็นผู้นำพรรคก๊กมิ่นตั๋ง  แทน ดร ซุนยัตเซ็น  ก็ทำการกวาดล้างเข่นฆ่าชาวพรรคคอมมิวนิสต์  ซึ่งส่วนมากเป็นนักศึกษามีความรู้  ชาวพรรคเหล่านี้ก็แตกฉานซ่านเซ็นต้องหลบหนีออกนอกประเทศ  แล้วที่หนีมาในเมืองไทยก็ไม่น้อย  ได้มาหากินด้วยการรับสอนหนังสือจีนตามบ้านนั่นแหละค่ะ  ทำให้เกิดการอบรมลัทธิขึ้นมาด้วยพร้อมๆกับการสอนหนังสือจีน  การปราบโรงเรียนจีน   แทนที่จะให้เป็นโรงเรียนตามกฎหมายที่ตรวจตราดูแลได้  เลยเป็นการช่วยส่งเสริมให้มีการเผยแพร่ลัทธิไปโดยไม่รู้ตัว
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 24 พ.ย. 04, 15:58

เพิ่งทราบเหมือนกันค่ะ เคนสงสัยเหมือนกัน
ขอบคุณสำหรับคำอธิบายนะคะ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 26 พ.ย. 04, 11:21

ขอบคุณมาก ๆ ครับ  
คืนนี้ อย่าลืมออกมาลอย ลอย กระทง กันนะครับ    
หน้า: [1]
  พิมพ์