เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4722 "อาบน้ำเพ็ญ" ...ใครพอทราบข้อมูลบ้างไหมคะ???
แพรนวล
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 06 ต.ค. 04, 19:08

อยากทราบเรื่อง "การอาบน้ำเพ็ญ" ในคืนวันลอยกระทงค่ะ มีใครพอทราบไหมคะว่า มีที่มาที่ไปอย่างไร ทำเพื่ออะไร มีความเชื่อเรื่องใดแฝงอยู่บ้าง และเวลาจะอาบเนี่ย เขาอาบกันอย่างไร

ที่อยากทราบอีกอย่างคือ การอาบน้ำเพ็ญเป็นความเชื่อของชาวบ้าน หรือมีหลักฐานปรากฏว่า เจ้านาย ท่านก็สรงกันด้วย ถ้ามีการทำกันเป้นธรรมเนียมหลวง เขาทำกันอย่างไร

รบกวนท่านผู้รู้ตอบด้วยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ต.ค. 04, 20:09

ไม่มีหรอกค่ะ   ธรรมเนียมหลวงในเรื่องนี้   ธรรมเนียมชาวบ้านแต่โบราณก็ไม่ทำ
แต่ถ้าท้องถิ่นไหนทำก็เป็นเรื่องเฉพาะท้องถิ่นนั้น  ไม่ใช่ทำกันโดยทั่วไป

พอจะรู้ว่าคุณไปได้ความเชื่อนี้มาจากไหน    ถ้าถามความเห็น ดิฉันก็ขอสันนิษฐานว่าเป็นจุดขายอย่างหนึ่งเท่านั้น เล่นกับความเชื่อมากกว่าเหตุผล     เพราะงั้นจะชวนเชื่อยังไงก็ได้เพื่อให้ดูขลัง

วันลอยกระทง โบราณเขาก็ลอยกระทงขอสมาแม่พระคงคากัน  เพราะถือว่าได้อาศัยน้ำมากินมาใช้ บางครั้งอาจจะทำให้แม่พระคงคาสกปรกไปบ้าง  ก็ต้องขอโทษกันเป็นธรรมเนียมอันดีงาม
แต่จะอาบเพื่อสร้างเสน่ห์เมตตามหานิยม  มันไม่เข้ากันกับการสมาลาโทษค่ะ   คนละเรื่องกัน
แพรนวล
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 ต.ค. 04, 09:45

ขอบคุณคุณเทาชมพูค่ะ

เรื่องที่มาของความสงสัยของดิฉัน มาจากการที่เห็นหลายๆ องค์กรพยายามเอาเรื่องน้ำเพ็ญมาเป็นจุดขายในงานลอยกระทงค่ะ ... บังเอิญได้ไปร่วมงานใหญ่ของ กทม. เข้าเมื่อปีกลาย เห็นมีเรื่องนี้อยู่ด้วย เลยอยากทราบว่า มีเค้ามูลมาอย่างไร หรือมันเป็นแค่ความผิดเพี้ยนที่พยายามจะทำให้ "คติความเชื่อ" กลายเป็น "ธรรมเนียมประเพณี" กันแน่

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 ต.ค. 04, 09:27

บังเอิญมีเพื่อนที่อาบน้ำเพ็ญเล่าให้ฟังครับ

เวลาอาบน้ำ เธอก็จะอาบกลางแจ้ง
เอากาละมังไปตั้งรับแสงจันทร์ให้เกิดเงาลงในน้ำครับ
แล้วก็ตักน้ำที่มีพระจันทร์เต็มดวงราดไปตามตัวและใบหน้า รวมถึงสระผมด้วย แปรงฟันด้วยหรือเปล่า ผมไม่ได้ถามนะครับ
ด้วยความเชื่อที่ว่าอาบแล้ว ความสวยจะคงกระพันธ์ แบบพระจันทร์
แล้วเธอก็อาบน้ำเพ็ญทุกเดือนนะครับ ไม่ได้อาบเฉพาะเดือน 12 น้ำนองเต็มตลิ่ง

ในความเห็นของผม ถ้าสวยแบบพระจันทร์คงไม่ค่อยดีเท่าไร
เพราะจะเพ็ญแค่เดือนละครั้งเดียว วันอื่น ๆ จะเว้า ๆ แหว่ง ๆ
แถมบางคืนจะมืดหายไปหมดเลยทีเดียว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 ต.ค. 04, 09:59

สังขารเป็นสิ่งไม่เที่ยงแท้ค่ะ  
สังขารวัย 50  จะให้เหมือน 15 หรือแม้แต่ 20  ยังไม่เคยเห็นสักคน
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 ต.ค. 04, 12:57

ขอบคุณอาจารย์นิรันดร์ที่อธิบายให้เจ้าใจค่ะ  ตอนแรกดิฉันหลงนึกไปว่า  จะเป็นการอาบน้ำแบบ skinny dipping ของฝรั่งเสียอีก  คืออาบน้ำกลางคืนแบบนุ่งลมห่มฟ้าน่ะค่ะ โห คนละเรื่องกันเลย
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 ต.ค. 04, 11:11

ลิ้งค์ที่ผมนำมาให้ดูต่อไปนี้
 http://www.thairath.co.th/thairath1/2546/column/sky/nov/16_11_46.php
เป็นพิธีกรรมที่ไม่ใช่พิธีกรรมทางพระพุทธศาสนา
แต่มีคนที่แต่ตัวอย่างกับพระมาร่วมด้วย

ในทางศาสนาพุทธ จะสอนว่า ชีวิตทั้งหลายล้วนแต่เป็น "ไตรลักษณ์"
คือประกอบด้วยลักษณ์ตามธรรมชาติ 3 ประการคือ
อนิจจัง ทุกขัง และ อนัตตา
คือไม่เที่ยง ตั้งอยู่ได้ยาก และไม่มีตัวตนในที่สุด
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 02 มิ.ย. 05, 21:51

คุณย่า เล่าให้ฟังว่า สมัยโบราณการอาบเพ็ญนั้นจะทำยามพระจันทร์ตรงหัวในเดือนสิบสองขึ้นสิบห้าค่ำ ในแม่น้ำลำคลอง ซึ่งขณะนั้นน้ำในแม่น้ำลำคลองจะหยุดไหลชั่วประเดี๋ยวเดียวเท่านั้น(เหมือนเรื่องมหัศจรรย์เย ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า) เราก็อาบน้ำเพ็ญกันตอนนั้น ซึ่งก็ไม่ได้อาบจริงจังอะไร เรียกว่าอาบเอาเคล็ดกันมากกว่า แต่จะอาบเพื่อให้เป็นเมตตามหานิยม หรือคงกระพัน อันนั้นไม่ทราบได้  คุณย่าเล่าเพียงแต่ ว่าใครๆสมัยก่อนก็อาบกันเป็นศิริมงคลแก่ตัว แต่ก็ไม่ได้ทำเป็นงานใหญ่โตวุ่นวายแบบในปัจจุบัน เข้าทำนอง บ้านใครใครสะดวกก็ทำ ไม่สะดวกก็นอน
ดารากร
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

นักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 02 มิ.ย. 05, 22:52

อาบน้ำเพ็ญ ...เป็นปัจจัย ร่วมอย่างหนึ่งในเทศกาลลอยกระทง นอกเหนือ จากการจุดดอกไม้ เพลิงที่เรียกกันว่า "เผาเทียนเล่นไฟ" ซึ่งคนโบราณจะลงไปอาบน้ำใน แม่น้ำลำคลอง ในช่วงเที่ยงคืนของวันเพ็ญเดือน 12 จะเป็นช่วงที่น้ำนิ่ง และอยู่กับที่นานที่สุด แล้วผู้ที่อาบน้ำจะตั้งจิต อธิษฐานขอขมาลาโทษต่อพระแม่คงคา... ถือว่าเป็นสิริมงคล

จาก www.thairath.co.th/thairath1/ 2547/column/sky/nov/14_11_47.php ค่ะ ดิฉันเพิ่งจะเคยได้ยินว่ามีพิธีกรรมนี้ในคืนลอยกระทงด้วย ก็เป็นความเชื่อของแต่ละคนเค้านะคะ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 มิ.ย. 05, 22:58

ก็เพิ่งจะได้ยินว่ามีพิธีอะไรอย่างนี้ด้วย.....

เคยได้ยินแต่ น้ำมาน คืนวันพระจันทร์เพ็ญ

- ศศิศ -
หน้า: [1]
  พิมพ์