เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3369 คาถาพระราชทานพร
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

เมื่อ 01 ต.ค. 04, 01:12

พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเป็นกษัตริย์ที่ทรงพระปรีชาในด้านโหราศาสตร์เป็นอย่างมาก
พระองค์จะทรงแต่งคาถาพระราชทานพรให้พระราชโอรสและพระราชธิดาของพระองค์หลังจากประสูติ ซึ่งพระราชประวัติ/พระประวัติของพระราชโอรสและพระราชธิดาแต่ละพระองค์ก็มีความสอดคล้องกับคาถาพระราชทานพรเป็นอย่างมาก เลยอยากทราบว่าเคยมีใครทำหนังสือรวบรวมคาถาพระราชทานพรของพระองค์ไว้ไหมครับ เนื่องจากเป็นเรื่องที่มีความน่าสนใจมาก  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 ต.ค. 04, 12:06

ยังไม่เห็นค่ะ  คุณนทีลองสอบถามที่ศูนย์หนังสือจุฬาหรือร้านนายอินทร์ดูหรือยัง
ถ้ามี  อาจเป็นหนังสือรุ่นเก่า พิมพ์ในงานพระราชทานเพลิงศพ   ลองไปถามที่ร้านหนังสือเก่าแถวจตุกจักรดูซิคะ
งานมหกรรมหนังสือปีนี้ ดิฉันจะลองไปถามในบูธหนังสือเก่าดูเผื่อจะมี
ออกญาธรรมาธิกรณ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ม.ค. 06, 02:23

พี่ลอง ซีร๊อก จากห้องหนังสือเก่าก็ได้ครับผม ชั้น 6 นะครับ ก่อนหน้านั้นควร search เลขหนังสือก่อน
หน้า: [1]
  พิมพ์