เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 12070 สมเด็จพระพี่นางเธอ กรมหลวงนราธิวาสฯเคยทรงอภิเษกฯมั้ยคะ
นินนาท
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 27 ก.ย. 04, 14:04

เหมือนจะเคยอ่านว่าทรงเคยอภิเกษกฯ เด็กรุ่นใหม่เกิดไม่ทันเลยอยากทราบเรื่องนี้ค่ะ ไม่ทราบมีความเป็นมาอย่างไรคะ

ปล.ไม่แน่ใจเรื่องการใช้ราชาศัพท์ ถ้าผิดพลาดต้องขออภัยด้วยนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 ก.ย. 04, 17:31

เคยค่ะ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 ก.ย. 04, 22:44

รู้สึกว่าจะมีเขียนไว้ใน "จุฬาลงกรณ์ ราชสันตติวงศ์ พระบรมราชวงศ์แห่งประเทศไทย" ที่เจฟฟรีย์ ไฟร์สโตน ทำไว้นะครับลองไปหาอ่านดูละกัน
นินนาท
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 ก.ย. 04, 10:16

ขอบคุณมากค่ะคุณเทาชมพู คุณนทีสีทันดร จะลองไปค้นที่ห้องสมุดดู
ประไหมสุหรี
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

งานห้องสมุด วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี เชียงใหม่

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 มี.ค. 05, 13:27

เคยอ่านเจอในหนังสือเก่ามากว่าท่านเคยทรงลาออกจากฐานันดร แล้วอภิเษกกับท่านใดจำไม่ได้มีพระธิดาคือท่านผู้หญิงทัศนาวลัย ศรสงคราม ภายหลังได้รับพระราชทานพระอิสริยายศคืน
ต้นกล้า
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 มิ.ย. 05, 00:43

เท่าที่เคยค้นมาจากหนังสือหลายเล่มนะครับ แต่ว่าข้อมูลไม่ค่อยปะติดปะต่อกันเท่าไหร่ ทราบมาดังนี้

1. หนังสือเกี่ยวกับราชสกุล เล่มหนึ่ง จำชื่อไม่ได้ ไปดูมาจากศูนย์หนังสือจุฬาฯ ระบุไว้ว่า
-สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ ทรงอภิเษกฯ กับ พระองค์เจ้าวรานนท์ธวัช โดยหนังสือเล่มนี้ มิได้ระบุพระนามพระโอรส/พระธิดา
- หนังสือเล่มเดียวกัน ยังระบุอีกว่า พระองค์เจ้าวรานนท์ธวัช อภิเษกกับ เจ้ากอแก้ว ประกายกาวิล ณ เชียงใหม่

2. หนังสือเกี่ยวกับราชสกุลอีกเล่ม จำชื่อไม่ได้ เป็นพระนิพนธ์ในสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ เอง ระบุว่า  มีช่วงหนึ่งพระองค์ลาออกจากฐานันดร แต่มิได้ให้ข้อมูลว่า ทรงลาออกไปอภิเษกกับท่านผู้ใด และมิได้แสดงข้อมูลของพระโอรส/พระธิดา เช่นกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 มิ.ย. 05, 01:47

ข้อมูลที่ถูกต้อง

สมเด็จพระพี่นางเธอ กรมหลวงนราธิวาสฯทรงสมรสครั้งแรกกับพันเอกอร่าม รัตนกุล เสรีเริงฤทธิ์
พระธิดาคือท่านผู้หญิงทัศนาวลัย  ศรสงคราม

ต่อมาทรงสมรสกับพระวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าวรานนท์ธวัช   แต่ไม่มีพระโอรสธิดาด้วยกัน
adithus
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ฟังเฟืองตัวเล็กที่ยังหมุนอยู่ คนจริงชื่อจริงไม่ปกปิดชื่อแซ่

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 มิ.ย. 05, 16:24

ลองอ่านดูครับ
 http://64.233.183.104/search?q=cache:3JEAhyauGnoJ:www.cad.go.th/king50/born2.htm+%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%A8%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%A2+%E0%B8%A8%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A1&hl=th

ในครั้งนั้นทรงมีเรือใบฝีพระหัตถ์จำนวนมาก พระองค์ทรงสร้างได้แนบเนียนน่าพิศวง ทรงขุดลำเรือตามรูปร่างอย่างแบบเรือใบแข่งเพรียวลมด้วยการย่อส่วนสัดอย่างถูกต้องตามหลักวิชา เรือใบที่สำเร็จขึ้นโดยฝีพระหัตถ์เหล่านี้ มีอยู่ลำหนึ่งซึ่งโปรดกว่าลำอื่น พระราชทานชื่อว่า "ทัศนาวลัย" อันเป็นชื่อของพระภาติยะ พระธิดาในสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอเจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา (ปัจจุบันคือท่านผู้หญิงทัศนาวลัย ศรสงคราม) และพระราชทานเป็นพระปรมาภิไธย "ภ.อ." ติดที่เรือใบด้วย
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 ก.ย. 05, 11:51

ใช่พันเอกอร่าม รัตนกุล เสรีเริงฤทธิ์ หรือไม่ค่ะ ที่ตามเสด็จ ขณะพระเจ้าอยู่หัวทรงประสบอุบัติเหตุรถยนต์พระที่นั่งชนกับรถบรรทุกในยุโรปนะค่ะ
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 ก.ย. 05, 23:13

ถ้าเจ้านายชั้นเจ้าฟ้า พระองค์เจ้า แต่งงานกับสามัญชน ต้องเป็น นาง หรอครับ
ออกญาธรรมาธิกรณ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 31 มี.ค. 06, 22:32

เจ้านายไม่ว่าชั้นหม่อมเจ้า พระองค์เจ้า เจ้าฟ้า เมื่ออภิเษกสมรส เสกสมรส ต้องขอพระบรมราชานุญาตก่อนครับ

หากเจ้านายฝ่ายในทุกชั้น จะทรงอภิเษกสมรส เสกสมรส ด้วยหม่อมหลวง หม่อมราชวงศ์ หรือสามัญชน ต้องกราบบังคมทูลพระกรุณาลาออกจากฐานันดรศักดิ์

ส่วนจะทรงมีพระราชดำริประการใด ก็ให้เป็นตามนั้นครับ
อากง
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 02 เม.ย. 06, 00:31

ทรงลาออกจากฐานันดรศักดิ์ ภายหลังได้รับพระราชทานโปรดเกล้าให้รับฐานนันดรศักดิ์คืนครับ

แต่ที่น่าประทับใจตรงที่ ท่านผู้หญิงทัศนาวลัย อยู่กับสมเด็จย่าตลอดจนสวรรคตเลยนะครับ

ท่านผู้หญิงจึงรู้พระอาการของสมเด็จย่าก่อนสววรคตอย่างละเอียด
หน้า: [1]
  พิมพ์