เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 111892 คำทำนายราชวงศ์จักรี
paa noo
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

university of illinois foundation

เมื่อ 26 ก.ย. 04, 12:58

คำทำนายที่ว่ากษัตริย์ในราชวงศ์จักรีมี ๙ ราชกาลน้นมีข้อเท็จจริงอย่างไร ช่วยแถลงไขด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ก.ย. 04, 16:39

เป็นเรื่องเท็จค่ะ  ไม่ควรจะใส่ใจ
paa noo
อสุรผัด
*

university of illinois foundation

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ก.ย. 04, 08:25

ขอบคุณคุณเทาชมพูค่ะ
ปังหวาน_
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ก.ย. 04, 16:22

คิดว่าเป็นข่าวลือเหลวไหล ของคนบางกลุ่ม เพื่อประโยชน์บางอย่าง  เหมือนที่มีข่าวลือว่า ปี 2500 โลกจะแตก

อีก 10 วันโลกจะแตก นั้นแหละค่ะ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 ก.ย. 04, 22:54

คำทำนายที่เป็นกลอนใช่ไหมครับ วรรคสดท้ายจบด้วย...ศิวิไลซ์
ผมเคยอ่านหนังสือเจอในเล่มนึง(จำชื่อไม่ได้)ซึ่งผู้แต่งสันนิษฐานว่า คำทำนายดังกล่าวเป็นคำทำนายที่รัชกาลที่1 ทรงทำนายไว้น่ะครับ แต่จำไม่ได้ว่าผู้แต่งได้กล่าวสรุปไว้ว่าอย่างไร

ปล.ยังไงๆมันก็เป็นเรื่องของอนาคตคิดไปก็ทำให้ฟุ้งซ่านปล่าวๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 ก.ย. 04, 14:31

คนละเรื่องมั้งคะ    เจ้าของกระทู้ถามเรื่องคำทำนาย 9 รัชกาล ไม่ใช่ 10

เรื่องที่คุณนทีจำได้ กล่าวกันว่าเป็นของสมเด็จวัดระฆัง(โต) ค่ะ   ไม่ใช่รัชกาลที่ 1  
ถาวภักดิ์
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 07 ต.ค. 04, 13:08

จาก
ถิ่นกาขาว
ชาววิไล

ซึ่งบ้างก็ว่าว่าเป็นคำพยากรณ์ของพระมหาเถระตั้งแต่สมัยกรุงศรีฯ  หากด้วยคำพยากรณ์เดิมว่าไว้เพียง 10 รัชกาล จึงเกิดเล่าลือว่ากรุงรัตนโกสินทร์จะมีเพียง 10 รัชกาล  ที่หนักไปกว่านั้น ดันอ้างแผ่นดินรัชกาลที่ 4 ที่โปรดเกล้ายกพระเกียรติยศสมเด็จพระปิ่นเกล้าขึ้นเท่าเทียมพระมหากษัตริย์  ตีความเป็นอัปมงคล ลากไปอ้างว่าจะมีเพียง 9 รัชกาล

ได้ยินว่าพระมหาเถระองค์หนึ่งจึงเมตตาต่อคำพยากรณ์ให้อีก 2 รัชกาล ว่า
ไทยมหารัฐ
จักรพรรดิราช

ถิ่นกาขาว ก็ได้เห็นจริงกันแล้ว อีก 3 รัชกาลจะจริงหรือไม่ ใครจะพิสูจน์ก็อย่าเพิ่งตาย อยู่ไปเรื่อยๆก็จะได้เห็นเอง

ถามว่าทำไมไม่พยากรณ์รัชกาลต่อๆไปอีก ตอบว่าก็ดีอยู่แล้ว ไม่รู้จะพยากรณ์ไปทำไม

มาโม้แล้วนะครับ อ.เทาฯ ตามบัญชาในกระทู้โน้น
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 ต.ค. 04, 13:54

อิอิ ผมยังไม่ทันได้เป่าคาถามหาละลวยเลยครับ
โอม............................... จักกะจึ๋ย จักกะจึ๋ย .............
paa noo
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 ต.ค. 04, 00:26

"..ถิ่นกาขาว ชาววิไล.." นั้นมาจาก
หนังสือ "ย้อนรอยกรรม ตำนานพระสุพรรณกัลยา" (พ.ศ. ๒๕๔๑)
เขียนโดย หลวงปู่โง่น โสรโย วัดพระพุทธบาทเขารวก อำเภอตะพานหิน จังหวัดพิจิตร

คนละเรื่องกับที่ถามค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 08 ต.ค. 04, 08:18

ขอยืนยันคำตอบเดิมค่ะคุณpaa noo
เหลนนางพญา
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

หมื่นลี้ ย่อมมีก้าวแรก

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 ม.ค. 05, 11:02

ได้ฟังจากพระเถระรูปหนึ่งครับ ท่านให้ความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ว่า "อาจเป็นไปได้ว่าญาณของผู้ที่ทำนาย ท่านอาจเห็นได้แค่นั้น จึงทำนายได้แค่นั้น ซึ่งความเป็นจริงอาจไม่เป็นเช่นนั้นก็ได้" ผมเลยขอยืมคำของท่านมาบอกต่อครับ จะจริงหรือไม่ จะเชื่อหรือไม่ ก็แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละท่านนะครับ
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 02 ธ.ค. 05, 13:44

"มหากาฬ พาลยักษ์ รักมิตร สนิทธรรม จำแขนขาด ราชโจร ชนร้องทุกข์ ยุคทมิฬ ถิ่นกาขาว ชาววิไล" ผมว่าเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยน่าเชื่อเท่าไหร่ บางคนก็ว่าเป็นพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าฯมหาราช ทรงทำนายไว้ บ้างก็ว่า พระพุทธาจารย์(โต) ทำนายไว้ สารพัด ผมว่าคงเป็นทำนองพวกเอาพระธรรมยัดใส่พระโอษฐ์พระพุทธเจ้าแหละ (หมายความว่า ตัวเองอยากพูด แต่กลัวคนไม่ใช่ถือ เลยต้องอ้างว่าเป็นคำพูดของผู้ที่น่าเชื่อถือที่ถึงแก่กรรมแล้ว)
GiNn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 02 ธ.ค. 05, 16:48

คงเชื่อไม่ได้ทั้ง 100 % .......อะไรมันจะเกิดก็ต้องหละ....ไม่น่าจะไปกังวล.....กับอะไรที่มันยังไม่เกิด.....แต่ถ้ามันเกิด...ก็ถือว่าเป็นกรรมก็แล้วกัน......
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 03 ธ.ค. 05, 15:13

ที่จริงคำทำนายพวกนี้เป็นแค่กลอนหรือคำคล้องจองสั้นๆเท่านั้นนะครับ
อะไรเกิดขึ้นในยุคนั้นสมัยนั้น ถ้าผู้ที่เชื่อไปตามคำทำนายก็พาให้โอนเอียงไปตามคำทำนายได้เรื่อยๆ
ส่วนใครไม่เชื่อก็ค้านกันไปตามระเบียบ

สำหรับผม ใครจะเชื่อผมก็ไม่ขัดศรัทธา ใครจะว่าผมก็รับฟังครับ
ไม่รู้จะค้านไปทำไม อะไรๆในอนาคตใกล้ๆยังคาดเดากันไม่ได้ จะข้ามไปเป็นสิบเป็นร้อยปีซะละ เอาแค่พรุ่งนี้ มะรืนนี้ ปีหน้าก็พอแล้วครับ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 05 ธ.ค. 05, 02:30

คำทำนายนี้ ไม่มีชื่อนะครับ เพราะฉะนั้นจะเรียกว่า "คำทำนายราชวงศ์จักรี" ไม่ได้

ที่มาของคำทำนายชุดนี้ มี ๒ กระแสครับ

ซึ่งต่างก็น่าสังเกตเพราะ "เชื่อกันว่า" เป็นของ

๑. เป็นคำทำนายของ "เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรหมรังสี แห่งวัดระฆังโฆสิตาราม กทม" (พ.ศ.2331 - 2415)

มีคำทำนายว่า
๑. มหากาฬ ๒.พาลยักษ์  ๓.รักมิตร (รักบัณฑิต)  ๔. สนิทธรรม  ๕. จำแขนขาด ๖.ราษฎร์โจร (ราชโจร) ๗.ชนร้องทุกข์ ๘.ยุคทมิฬ ๙. ถิ่นตาขาว (ถิ่นกาขาว) ๑๐.ชาวศิวิไลซ์

๒. เป็นคำทำนายของ หลวงพ่อใย พระอรหันต์สมัยกรุงศรีอยุธยา
มีเขียนไว้ในสมุดข่อยซึ่งเป็นสมบัติตกทอดต่อๆ กันมาจาก หลวงปู่คล้าย มายังหลวงพ่อปาน จนกระทั่งหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ได้มาอ่านพบเข้า โดยมีคำทำนายดังนี้

๑.มหากาฬผ่านมหายักษ์  ๒.รู้จักธรรม  ๓.จำต้องคิด  ๔.สนิทธรรม  ๕.จำแขนขาด  ๖.ราษฏร์ราชาโจร ๗.นั่งทนทุกข์  ๘.ยุคทมิฬ  ๙.ถิ่นกาขาว  ๑๐.ชาววิไล

-------------------------------------

ประเด็นสำคัญคือ ทั้ง ๒ เรื่องนี้ มาจาก "ปากที่เล่าลือกัน" ในหมู่ลูกศิษย์ของพระเถระทั้ง ๒ ท่านทั้งสิ้น คนเล่าคือ "ลูกศิษย์" ไม่มีหลักฐานว่า พระเถระทั้ง ๒ ท่าน ได้พูดถึงเรื่องนี้แต่ประการใด

ด้วยหลักฐานที่มีเพียง "เขาเล่าว่า" จึงไม่รู้ว่า จริงๆ แล้ว คำทำนายชุดดังกล่าวมีที่มาที่ไปอย่างไร ไม่มีหลักฐาน จำต่อๆ กันมาเท่านั้น และจะรู้ได้อย่างไรว่า "คำทำนายเหล่านี้" ไม่ได้เกิดจากความ "หัวใส" ของลูกศิษย์บางคน ที่ชอบแอบอ้างครูอาจารย์ เพื่อทำให้เรื่องของตัวเองเป็นที่สนใจ ฮืม?

--------------------------------------------

คำทำนาย มีอยู่ ๑๐ วรรค เท่านั้น ครับ ไม่ได้ระบุว่าเกี่ยวข้องกับอะไรอย่างไร

ที่ว่า "เป็นคำทำนายราชวงศ์จักรี" บ้าง "เป็นคำทำนาย ๑๐ ราชกาล" บ้าง ล้วนแล้วแต่เป็นสิ่งที่ "เรียกขาน" กันอย่างสนุกปากของคนโบราณครับ เพื่อให้เป็นที่สนใจ

นี่แหละครับ อนุภาพของข่าวลือ

-----------------------------------------

หลักการสร้างคำทำนายก็คือ ต้องเขียนด้วยคำสั้นๆ อันจะเป็นการเปิดช่องให้เกิดการตีความได้หลายแบบ และจะต้องมีเรื่องดีเรื่องร้ายปนกันไป

อันที่จริง ทั้ง ๑๐ ข้อ นี้จะเอาไปทำนายประเทศไหนก็ได้ครับ เพราะเหตุการณ์ทางประวัติศาสตร์นั้น มีมากมายเป็นล้านๆ เหตุการณ์ ซึ่ง ทำนายตั้งมาแค่ ๑๐ เรื่อง ดังนั้น มันก็สามารถจับเฉไฉให้ตรงกับเรื่องทางประวัติศาสตร์ได้ไม่ยากครับ

ถ้าสนใจบทวิเคราะห์ที่โยงกับเหตุการณ์ของไทย ลองไปอ่านที่นี่ครับ

http://www.lekpluto.com/index01/prissanapayakorn.html

------------------------------------

อีกประการหนึ่ง "ชาวศิวิไลซ์" คำว่า "ศิวิไลซ์" มาจากภาษาอังกฤษว่า Civilize ครับ ก็น่าสงสัยอยู่ ฮืม มาได้อย่างไร ฮืม

"ชาววิไล" แปลว่า คนงาม ก็ไม่เห็นจะเกี่ยวกับ ความเจริญทางสังคม หรือจะหมายถึง คนที่งามทางจิตใจ (นั่นแหละครับ คำสั้นๆ ที่เปิดช่องให้เฉไฉไปในสิ่งที่เป็นยุคที่เราต้องการให้เป็น)

ประการสุดท้าย คำทำนายชุดนี้ เผลอๆ แต่งขึ้นช่วงรัชกาลที่ ๘ หรือ ๙ นี้เองก็ได้ครับ โดยเอาความรู้ทางประวัติศาสตร์อย่างที่เรารู้กันในปัจจุบันนี้ ดึงเอามาแต่เหตุการณ์สำคัญๆ เช่น "๕. จำแขนขาด" ก็ดึงเอาเรื่องเสียดินแดนมาแต่ง ส่วนในช่วง ร๙ ร๑๐ ก็มั่วๆ เอาครับ ....... อันนี้ก็เป็นข้อสังเกตอีกประการเกี่ยวกับความน่าเชื่อถือของเอกสาร
หน้า: [1]
  พิมพ์