เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 16252 พันธุ์ไม้ของไทย
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

เมื่อ 03 ก.ย. 04, 00:46

ไม่ได้แวะมาเสียนาน  ปิดเทอมหน้าร้อนปีนี้หาเวลาว่างไม่ได้เลยค่ะ  เดือนก่อนก็เดินทางไปโน่นไปนี่ทั้งเดือน  เด็กๆเริ่มโตแล้วเลยเริ่มอยู่ไม่ติดบ้านกันแล้วค่ะ

สองสามอาทิตย์ก่อน  พาลูกไปซัมเม่อร์แค้มป์  เห็นเค้าจัดในสวนพฤกษชาติใกล้ๆ  เลยไปลงที่นั่น  เพราะอยากไปเดินดูต้นไม้ดอกไม้ด้วยค่ะ  เดินไปเดินมาเห็นต้นไม้สูงตระหง่าน  ออกดอกบานสะพรั่งพรึบไปทั้งต้น  ดูคุ้นมาก  แต่ไม่ทราบว่าเป็นต้นอะไร  มีใครทายได้บ้างคะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 ก.ย. 04, 02:26

แถมป้ายชื่อก็หักด้วย
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 ก.ย. 04, 02:44

ไปค้นไปค้นมาจึงถึงบางอ้อ  ว่า อ๋อ นี่มัน ต้นนนทรี บ้านเรานี่เองค่ะ   หลายๆแห่งว่า  ต้นนนทรี  มีแหล่งกำเนิดในเขตร้อน โดยไม่ระบุว่าเป็นเขตร้อนของทวีปไหน  แต่บางแห่งก็ว่า  มาจากเขตร้อนของเอเชีย  คืออินเดีย ศรีลังกา มาเลเซีย  อย่างนี้ก็น่าเป็นไปได้ว่า  คงมีอยู่ทางใต้ของบ้านเรามานานแล้วกระมัง

เลยสงสัยว่า  ชื่อ นนทรี เป็นชื่อดั้งเดิมหรือไม่  หรือมาตั้งใหม่ไม่นานมานี้  ถ้าเป็นเช่นนั้น  ชื่อเดิมจะชื่ออะไร  อาจจะเป็นชื่อภาษาใต้  เลยอยากทราบมากค่ะ  ไม่ทราบว่าใครทราบที่มาของชื่อช่วยบอกด้วยนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 ก.ย. 04, 10:08

สวัสดีค่ะคุณพวงร้อย   หายเงียบไปนาน   จนคิดถึง กระแสจิตดิฉันคงจะความเร็วต่ำ ส่งไปหลายวันกว่าคุณจะเข้ามา
ตอนนี้โรงเรียนเปิดเทอมแล้วหรือคะ?

นนทรี...เท่าที่รู้ เป็นสัญลักษณ์ของม.เกษตรศาสตร์ค่ะ  ไม่ได้แวะเข้าในมหาวิทยาลัยนานแล้ว  แต่คิดว่ายังมีต้นปลูกอยู่เยอะนะคะ   เมื่อก่อนนี้หน้าคณะของคุณจ้อก็มีปลูกอยู่ตรงริมสนามใหญ่เหมือนกัน  ตอนนี้ยังอยู่หรือเปล่าไม่ทราบ
แล้วก็เป็นพันธุ์ไม้ของจังหวัดนนทบุรีด้วยค่ะ

นนทรีมีหลายอย่าง  ทั้งนนทรีบ้าน นนทรีป่า ลอกจากเว็บมาให้อ่านดีกว่า

ดูหน้าตานนทรีของคุณพวงร้อยจะอวบอ้วนดอกดกสะพรั่งกว่าที่บ้านเรา ไม่ทราบว่าคนละพันธุ์ หรือว่าไปเติบโตในเมืองหนาว เลยสูงใหญ่เป็นระดับบิ๊กสมกับอยู่อเมริกา

http://www.panmai.com/Pvtree/tr_24.htm
ชื่อพันธุ์ไม้ นนทรีบ้าน

ชื่อวิทยาศาสตร์ Peltophorum pterocarpum Back. Ex Heyne

วงศ์ LEGUMINOSAE

ชื่ออื่น กระถินป่า กระถินแดง (ตราด), นนทรี (ทั่วไป) สารเงิน (แม่ฮ่องสอน)

ลักษณะทั่วไป

เป็นไม้ยืนต้นผลัดใบ สูง 8 – 15 เมตร เรือนยอดรูปร่ม ช่อดอกและยอดอ่อนมีขนสีน้ำตาลแดง ใบเป็นใบประกอบแบบขนนก 2 ชั้นเรียงสลับ ใบย่อยออกตรงข้ามกันเป็นคู่ ออกดอกเป็นช่อขนาดใหญ่ตามง่ามใบและปลายกิ่ง ดอกสีเหลือง ออกดอกช่วงเดือนมกราคม-มีนาคม ผล เป็นฝักแบนรูปหอก โคนและปลายสอบแหลม

ขยายพันธุ์ โดยการเพาะเมล็ด

สภาพที่เหมาะสม ดินทุกชนิด กลางแจ้ง ต้องการน้ำและความชื้นปานกลาง

ถิ่นกำเนิด ตามป่าทั่วไปและชายหาด  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 ก.ย. 04, 10:12

นอกจากนี้ก็มีนนทรีป่า
เป็นพันธุ์ไม้ประจำจังหวัด ฉะเชิงเทรา
ชื่อพันธุ์ไม้      นนทรีป่า
ชื่อสามัญ         Copper pod
ชื่อวิทยาศาสตร์             Peltophorum dasyrachis Kurz, ex Baker
วงศ์                   LEGUMINOSAE
ชื่ออื่น                 กว่าเซก (เขมร-กาญจนบุรี), คางรุ้ง คางฮ่ง (พิษณุโลก), จ๊าขาม ช้าขม (ลาว), ตาเซก (เขมร-บุรีรัมย์), นนทรีป่า (ภาคกลาง), ราง (ส่วย-สุรินทร์), ร้าง อะราง อะล้าง (นครราชสีมา), อินทรี (จันทบุรี)
ลักษณะทั่วไป
เป็นไม้ยืนต้นขนาดกลางสูง 15 – 30 เมตร เรือนยอดเป็นรูปพุ่มกลมทึบ เปลือกต้นสีทองหรือสีเทาอมน้ำตาล ใบเป็นใบประกอบแบบขนนกสองชั้น ใบย่อยรูปขอบขนานปลายใบและโคนใบมน ออกเป็นคู่ตรงข้ามกัน ออกดอกเป็นช่อตามปลายกิ่งหรือง่ามใบ สีเหลืองสด กลีบดอกมีลักษณะย่น ออกดอกพร้อมกับใบอ่อนช่วงเดือนมกราคม-มีนาคม ผลเป็นฝักแบนรูปหอก  
ขยายพันธุ์ โดยการเพาะเมล็ด  
สภาพที่เหมาะสม เจริญเติบโตได้ดีในดินทุกชนิด กลางแจ้ง  
ถิ่นกำเนิด ป่าดงดิบแล้งทางภาคตะวันออกเฉียงเหนือ และตามป่าโปร่งภาคเหนือของประเทศไทย  
 http://www.panmai.com/Pvtree/tr_08.htm  
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 ก.ย. 04, 12:44

ขอบคุณมากค่ะ  คุณเทาชมพู  โรงเรียนยังไม่เปิดหรอกค่ะ  แต่การฝึกซ้อมต่างๆเริ่มขึ้นบ้างแล้ว  วันนี้เด็กๆไปเล่นบ้านเพื่อนเลยมีเวลาแว่บมาหน่อยค่ะ  

พอทราบว่าเป็นต้นนนทรี  ดิฉันไปดูในเว็บของ ม.เกษตร http://www.ku.ac.th/aboutku/thai/nontri.htm   ก็นึกออกว่าทำไมถึงจำไม่ได้  เพราะของเราต้นเตี้ยกว่า  ทรงเป็นพุ่มกว้างกว่า  แต่ของเค้าคงปลูกมานานกว่ามาก  ในขณะที่ของ ม. เกษตร นั้น  ในหลวงทรงปลูก เมื่อวันที่ 9 เมษายน 2506  ก็ ๔๐ ปีกว่า  คงจะเป็นต้นไม้ที่โตช้ามากนะคะ  แต่ข้อมูลทางพฤกษศาสตร์ที่เจอมา บอกว่า  มันจะสูงได้ถึง ๖๐ ฟิต  ของทางสวนที่นี่คงโตเต็มที่มาแล้วค่ะ

อีเมล์ไปถาม senior biologist ของทางสวน  เค้าบอกว่า  ต้นนนทรีที่นี่  ไม่ได้ออกดอกทุกปีหรอกค่ะ  และปลูกมานานมากแล้ว  ดิฉันว่าจะถามว่าเค้าจะทราบอายุว่าเท่าไหร่รึเปล่าก็มัวยุ่งกับการเตรียมตัวรับโรงเรียนเปิดอยู่น่ะค่ะ

นี่เดี๋ยวไปเอาลูกเข้านอนแล้วมาคุยต่อนะคะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 ก.ย. 04, 14:57

อ้อ เป็นพันธุ์เดียวกับต้นนนทรีของ ม.เกษตรค่ะ  ของเค้าก็ชื่อ Peltophorum pterocarpum เหมือนกันค่ะ  คือ นนทรีบ้าน นั่นแหละค่ะ  

ขอบคุณมากสำหรับรายละเอียด นนทรีป่า ด้วยค่ะ  ดิฉันค้นดูไม้ใน genus นี้ คือ Peltophorum จะมีหลายสปีชี่  แต่สปีชี่ที่มีแหล่งกำเนิดในเขตร้อนของทวีปเอเชีย  มีสองพันธุ์ คือ นนทรีบ้าน กับ นนทรีป่า นี่แหละค่ะ  สปีชี่อื่นๆ  จะมีแหล่งกำเนิดในทวีปอเมริกากลางหรือใต้ บ้าง  ทวีปอัฟริกาบ้าง  หรือทวีปออสเตรเลียค่ะ  เป็นจีนัสเดียวกันแต่คนละสปีชี่ค่ะ

แต่ดูจากชื่อท้องถิ่น  ไม่มีชื่อใดใกล้เคียงคำว่า นนทรี เลยนะคะ  วิธีเขียนคำว่า  นนทรี ก็ไม่แน่ใจว่ามีรากศัพท์จากภาษาอะไร  จะเป็นคำไทยที่คนไทยภาคกลางใช้มาแต่ดั้งเดิมหรือเปล่าก็ไม่ทราบนะคะ  เพราะพันธุ์ไม้พื้นเมืองของเรา  เช่น ชงโค นี่ก็มีชื่อที่ดูจะไม่มีอิทธิพลภาษาต่างชาติมาผสมเลยน่ะค่ะ  ขออภัยที่ดิฉันอาจจะยำภาษาไทยไปมากด้วยความไม่รู้  หวังว่าคุณเทาชมพูคงว่างพอที่จะค้นให้ได้นะคะ  ถ้าได้พักเหนื่อยจากกระทู้ข้างล่างมาบ้างแล้วน่ะค่ะ แฮ่ะๆ  ดิฉันอยากแจม  เพราะเป็นเรื่องที่น่าสนใจมาก  แต่อ่านไม่ค่อยจะเข้าใจเท่าไหร่นและอ่านไม่หมด  เลยไม่ทราบจะแจมอย่างไรน่ะค่ะ  ขอบคุณที่คิดถึงนะคะ

เอาชงโคสีขาวมาฝากค่ะ  เห็นแปลกดี  ต้นใหญ่มากขึ้นแถวไม่ไกลจากบ้านเท่าไหร่ค่ะ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 ก.ย. 04, 23:02

มีต้นไม้ชนิดนึงแปลกดีก็เลยมา post น่ะครับ
ชื่อ ต้นกระถินณรงค์
ตอนต้นเล็กๆมีใบจริง ต่อมามีก้านใบซึ่งมีขนาดใหญ่ขึ้นและทำหน้าที่แทนใบที่หายไป  
หน้า: [1]
  พิมพ์