เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2989 เรียนถามคุณเทาชมพูค่ะ
เรียบๆเรื่อยๆ
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

เมื่อ 06 ส.ค. 04, 14:30

เมื่อประมาณ30กว่าปีมาแล้วหรือประมาณ40ปีแล้วก็ไม่ทราบได้ค่ะเคยมีหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่งลงข่าวซึ่งนับว่าเป็นที่สนใจของคนทั้งประเทศ
นั่นคือทราบว่าพบชายผู้หนึ่งอายุประมาณ60กว่าปีแล้ว .อ้างว่าเป็นเชื้อพระวงศ์หลบจากกรุงเทพไปแอบอยู่ทางภาคใต้แล้วข่าวก็เงียบหายไปไม่ทราบว่าคุณเทาชมพูได้ติดตามรึเปล่าคะ
       คือดิฉันยังเด็กมากๆไม่เคยทราบเรื่องนี้มาก่อน  บังเอิญเมื่อวานนี้ได้คุยกับผู้ใหญ่ท่านหนึ่งท่านบอกว่ามีเรื่องนี้เมื่อ30กว่าปีด้วย    ไม่ทราบว่าเท็จจริงประการใดคะ
จึงเรียนถามคุณเทาชมพูมาเพื่อเป็นความรู้ค่ะ
ขอรบกวนด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 ส.ค. 04, 15:34

เชื้อพระวงศ์ท่านไหนล่ะคะ?
เรื่องนี้หรือเปล่า?
เมื่อประมาณ พ.ศ. 2515  หนังสือพิมพ์หลายฉบับลงข่าวใหญ่ตรงกันว่าหม่อมเจ้าอากาศดำเกิง ระพีพัฒน์ ยังไม่สิ้นชีพิตักษัย  แต่ว่าทรงใช้ชีวิตอย่างสามัญชน ในภาคใต้ หรือชนบทที่ใดที่หนึ่งในไทย
แล้วมีคนพบเข้า   จึงเสด็จมากรุงเทพ  กลายเป็นข่าวใหญ่ในหมู่พระญาติพระวงศ์ในราชสกุลระพีพัฒน์
ถ้าเป็นเรื่องนี้ละก็ เป็นการสวมรอยแอบอ้างค่ะ   ชายชราคนนั้นไม่ใช่หม่อมเจ้าอากาศดำเกิง
ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ ปราโมชได้สัมภาษณ์ชายชรา และเขียนแถลงลงในคอลัมน์ในน.ส.พ. สยามรัฐ   ว่า ไม่ใช่ท่านอากาศดำเกิง  แน่นอน   ท่านอากาศดำเกิงองค์จริง สิ้นชีพิตักษัยที่ฮ่องกง  
หลังจากนั้นข่าวนี้ก็เงียบหายไป
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ส.ค. 04, 09:07

ขอโทษค่ะที่หายไปหนึ่งอาทิตย์เนื่องจากคุณพ่อเสียค่ะ
ขอบคุณคุณเทาชมพูมากค่ะที่ให้ความกระจ่าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 ส.ค. 04, 10:41

ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ   เรื่องคุณพ่อ
หวังว่าคงจะทำใจได้ในเร็ววันนะคะ  
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ส.ค. 04, 07:48

ขอบพระคุณค่ะ...
แล้วจะเข้ามาอ่านบทความของคุณเทาชมพูเรื่อยๆค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์