เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์  
อ่าน: 87953 จารึกหลักที่ 1 และความคิดเห็นที่แตกต่างในของนักวิชาการ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 30 ส.ค. 04, 11:02

แปะข้อความต่อจากคห.79
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 30 ส.ค. 04, 11:03

*
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 30 ส.ค. 04, 11:05

*
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 30 ส.ค. 04, 11:07

*
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 30 ส.ค. 04, 11:09

*
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 30 ส.ค. 04, 11:12

*
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 30 ส.ค. 04, 11:13

*
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 30 ส.ค. 04, 11:15

*
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 30 ส.ค. 04, 11:17

*
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 30 ส.ค. 04, 11:22

*
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 30 ส.ค. 04, 11:25

*
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 30 ส.ค. 04, 11:30

ถ้าหากว่าไม่มีใครเรียกร้องให้โพสต์ต่อ  ดิฉันก็ขอหยุดสแกนข้อความมาลงไว้แค่นี้นะคะ
เพราะเท่าที่เอามา   ก็คงมีน้ำหนักพอจะนำมาประกอบความคิดเห็นได้แล้วว่า ศิลาจารึกหลักที่ 1 เป็นสิ่งที่พระบาทพระจอมเกล้าฯทรงทำขึ้นหรือไม่

ความคิดเห็นส่วนตัวของดิฉันคือ ศิลาจารึกนี้สร้างสมัยสุโขทัย  ไม่ใช่รัตนโกสินทร์       18 บรรทัดแรกสร้างสมัยพ่อขุนรามคำแหง  ส่วนที่ถัดมา สร้างขึ้นในสมัยหลังจากนั้น  ข้อความในศิลาจารึกบอกไว้ชัดเจนแล้ว
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 31 ส.ค. 04, 01:35

หากว่าคุณเทาชมพูจะกรุณาโพสต์ต่อ ก็น่าจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้สนใจต่อไปนะครับ

โดยส่วนตัวผมเองคิดว่ายังสรุปได้ยาก จะเชื่ออ.พิริยะหลักฐานเหตุผลที่นำเสนอมาก็ยังหนักแน่นไม่พอ แต่ถ้าจะเชื่อว่าเป็นศิลาจารึกสมัยสุโขทัยจริง ผมก็ยังขัดข้องใจอยู่บางประการ โดยเฉพาะประเด็นที่คาใจผมมากที่สุดก็คือเรื่องการใช้วรรณยุกต์นี่แหละครับ เพราะจารึกหลักที่ ๑ มีการใช้วรรณยุกต์ที่"ผิดชาวบ้าน"จริงๆครับ เรียกว่าใช้กันแบบเคร่งครัดเหมือนกับที่เราใช้กันในปัจจุบัน จะมีหลุดบ้างก็เรียกได้ว่าไม่เกิน 1% ในขณะที่หลักอื่นๆ ผมพยายามไล่หาจารึกอักษรไทยมาอ่านดูมามากกว่า ๓๐ หลักแล้ว ไล่อายุได้ตั้งแต่หลักที่ ๒ มาจนถึง พ.ศ.๒๑๐๐เศษแล้ว การใช้วรรณยุกต์ก็เป็นไปอย่างหละหลวมมาก ใส่บ้างไม่ใส่บ้าง หลักไหนใส่ครบถ้วนสัก 50% ก็ถือว่ามากแล้ว เรียกว่าการใส่วรรณยุกต์ในหลักที่ ๑ นี่ถือว่าเป็นเอกลัษณ์อีกอย่างหนึ่งของหลักที่ ๑ เมื่อเทียบกับจารึกในสมัยเดียวกัน(และหลังจากนั้นอีกไม่น้อยกว่า ๓๐๐ ปี)เลยเชียวครับ ผมยังคิดเหตุผลที่ดีให้กับความผิดแปลกตรงนี้ไม่ออกครับ จะให้เชื่อตามอ.ประเสริฐว่าเป็นเพราะพระอัจฉริยภาพของพ่อขุนรามคำแหง ผมก็ยังอึดอัดใจอยู่

สำหรับเรื่องผลการวิเคราะห์ทาง"วิทยาศาสตร์"ที่ทำนั้น ในฐานะที่เป็นนักเรียนสายวิทยาศาสตร์ พูดตามตรงว่ายอมรับผลการวิเคราะห์ทาง"วิทยาศาสตร์"ที่ไม่ยึดถือหลักการทาง"วิทยาศาสตร์"แบบนี้ไม่ได้ครับ

ขอติดตามดูต่อไปก็แล้วกันครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 31 ส.ค. 04, 11:53

ถ้าหาหลักฐานเรื่องวรรณยุกต์มาได้แล้วจะสแกนค่ะ     เท่าที่ยกมาดิฉันคิดว่าผู้สนใจก็น่าจะได้คำตอบไปมากพอสมควรแล้ว
ดิฉันไม่ติดใจเรื่องวรรณยุกต์     การเรียงวรรณยุกต์ลงบรรทัดเดียวกับตัวพยัญชนะ  พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯก็ทรงเคยทดลองทำ    แต่ก็เช่นเดียวกันกับศิลาจารึกหลักที่ 1  คือไม่เป็นที่นิยม   เราก็เลยมีวรรณยุกต์ข้างบนข้างล่างกันแบบเดิมจนทุกวันนี้  
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 31 ส.ค. 04, 16:11

ยาวมากๆครับกระทู้นี้ ขอกลับไปอ่านตอนต้นก่อนครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์