เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6627 ศรีปราชญ์ไม่มีตัวตนจริง ๆ หรือครับ ?
เกต
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 25 ส.ค. 00, 12:00

ขอตั้งเป็นกระทู้ใหม่เลยละกัน นะครับ
ศรีปราชญ์ไม่มีตัวตนจริง ๆ หรือครับ ? ผมเคยได้ยิน เรื่องเล่าลือรวมถึง สถานที่
ต่าง ๆ เช่น สระล้างดาบ (ที่ว่ากันว่า เป็นที่ประหาร) อยู่ที่จังหวัดนครศรีธรรมราช
แล้วยังมีบทกลอน ดาบนั้นคืนสนอง อีกด้วย หรือสิ่งเหล่านี้จะเป็นเพียงแค่ ตำนาน
เข้าใจผิดพลาดประการใด ขอช่วยชี้แนะด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ส.ค. 00, 00:00

เรื่องราวของศรีปราชญ์ที่รู้กันมา มาจากตำนานศรีปราชญ์ที่พระยาปริยัติธรรมธาดา(แพ ตาละลักษมณ์) รวบรวมขึ้นในรัชกาลที่ ๕ นี้เองค่ะ
รวมทั้งบทโคลงสี่สุภาพต่างๆ ก็รวมอยู่ในนั้น  รูปแบบและภาษาที่ใช้ นักวิชาการเห็นว่าเป็นของใหม่กว่าอยุธยาตอนกลางสมัยสมเด็จพระนารายณ์  น่าจะแต่งสมัยรัตนโกสินทร์นี่เอง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 ส.ค. 00, 00:00

การบ้านตอนนี้มี ๔ เรื่อง
๑  แมวไทย
๒ ดอกไม้ไทย
๓ เรือนไทย
๔ เพลงไทย
คนละเรื่องกันเลยค่ะ  ขอเวลาไปหาหนังสือมาอ่านก่อนค่ะ
บอกสั้นๆก่อนนะคะว่า เพลงที่ใช้ในงานศพ เพลงหนึ่งคือ " พญาโศก" ค่ะ
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ส.ค. 00, 00:00

มาเยี่ยมจากห้องมองอดีตที่พันทิพดอทคอมครับ
ขอนุญาตออกความเห็นเรื่องเพลงไทยที่คุณสมพิศถามนะครับ
..............
เพลงไทยที่ใช้ในงานศพมีเพลงสำคัญอยู่สองเพลงนะครับ
เพลงแรกชื่อเพลง "มอญร้องไห้" บรรเลงด้วยวงปี่พาทย์มอญ
เนื้อเพลงมาจากเรื่อง "ราชาธิราช" จับตอนที่สมิงพระรามหนี
โดยเมื่อก่อนจะหนีก็เข้าไปลาเมียและลูกครับ
อีกเพลงหนึ่งชื่อว่าเพลง "บัวลอย" ไม่ใช่เพลงของคาราบาวนะครับ
บรรเลงด้วยปี่ชวา มีกลองมลายูเป็นเครื่องประกอบจังหวะครับ
ทั้งสองเพลงนี้เป็นเพลงเพาะงานศพ ไม่มีการนำไปเล่นตามปกติ
เพลงพญาโศก, ธรณีร้องไห้, โศกพม่า ก็มีคนเล่นเหมือนกันครับ
แต่ไม่ถือว่าเป็นเพลงที่ใช้ในงานเฉพาะงานศพอย่างสองเพลงข้างต้น
โดยเฉพาะเพลงพญาโศก มักจะเป็นที่นิยมเอาไปทำเป็นทางเดี่ยว
ของเครื่องดนตรีแต่ละเครื่องมือเพื่อใช้อวดฝีมือผู้เล่นกันอยู่บ่อยๆครับ
..........
เพลงไทยที่ใช้ในงานพิธีส่วนใหญ่โดยเพาะตอนที่จุดธูปเทียน
เพื่อบูชาพระรัตนตรัยจะใช้เพลง "สาธุการ" ครับถือเป็นเพลงครู
นอกจากนี้ยังมีเพลงในกลุ่มเพลงหน้าพาทย์อีกหลายเพลง
ที่ใช้ในงานพีธีต่างๆ กันครับรามทั้งงานไหว้ครูดนตรี-นาฏศิลป์
.......
เพลงที่ใช้ในงานไหว้ครูตามโรงเรียนทั่วไปก็จะเป็นเพลง "เทพทอง"
ที่มีเนื้อร้องว่า "ใครคือครู ครูคือใครในวันนี้..." นั่นแหละครับ
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 ส.ค. 00, 00:00

มีเนื้อร้องของเพลงมอญร้องไห้มาฝากครับ
ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยนะครับ อาศัยความจำเท่านั้น
ส่วนหนังสืออ้างอิงไม่มีในมือเลย เพราะไม่ได้อยู่เมืองไทยเหมือนกันครับ
.............
หยิบกระดาษวาดอักษรชะอ้อนสั่ง
น้ำตาหลั่งไหลหยดรดอักษร
แล้วสอดไว้ใต้เขนยที่เคยนอน
พิศพักตร์ทอดถอนหฤทัย
ค่อยตระโบมโลมลูบจูบสั่งลา
นางจะรู้ก็ยาก็หาไม่
หักจิตออกนอกห้องทันใด
ขึ้นม้าควบหนีไปมิได้ช้า
...............
ส่วนเรื่องศรีปราชญ์เคยมีการเล่าเรื่องไว้ในห้องมองอดีต
ที่พันทิพครับ โดยคุณหนอนสุรา กับอีกหลายๆ ท่าน
เดี๋ยวจะลองไปค้นดูจากที่เซฟไว้ให้ แล้วจะคัดเอาฝากครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 ส.ค. 00, 00:00

ขอบคุณหลายๆครั้งค่ะคุณทิด  คุณช่วยดิฉันลดการบ้านลงไป ๑ เรื่อง
ขอให้แวะมาบ่อยๆนะคะ

เรื่องศรีปราชญ์ ขอให้มีเวลาค้นเจอเร็วๆ   อยากอ่านด้วยคนจังค่ะ
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 ส.ค. 00, 00:00

เรื่องศรีปราชญ์เอาไปตั้งเป็นกระทู้ใหม่ข้างบน
เนื่องจากเนื้อหาค่อนข้างยาวนะครับ
เรื่องขอบคุณ...ไม่เป็นไรหรอกครับคุณเทาชมพู
ถือว่าร่วมสนุกกันเท่าที่จะนึกออกเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์