เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 15840 ชวนคุยเรื่อง "ฟ้าใหม่"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 06 ก.ค. 04, 09:56

คุณ CH คะ ดิฉันหาบทความของคุณ สิริอัญญา ในเว็บผู้จัดการไม่พบค่ะ
ช่วยทำลิ้งค์ให้ได้ไหมคะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 06 ก.ค. 04, 12:45

http://www.manager.co.th/Daily/ViewNews.aspx?NewsID=9470000016034&#Comment

และ

http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9470000017185&#Comment

ผมว่าเนื้อหาโจมตี อ.พิริยะ ไกรฤกษ์ อย่างไม่ยุติธรรมนั้นก็ส่วนหนึ่ง แต่วิธีคิดแนวทฤษฎีสมคบคิดที่แสดงในบทความนั้นอ่านแล้วมึนจริงๆครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 06 ก.ค. 04, 14:48

ขอบคุณค่ะคุณ CH  เรื่องศิลาจารึก หลักที่ 1  
ดิฉันนึกว่าจบไปตั้งแต่มีการพิสูจน์ทางธรณีวิทยาแล้วเสียอีก     แต่ในเมื่อเขายังไม่ยอมจบกัน ก็รับฟัง  แต่ยังไม่เห็นด้วยกับหลักฐานของฝ่ายดร.พิริยะ ว่ามีน้ำหนักเพียงพอ
บัดนี้  มันก็จะแตกแขนงไปเรื่อยๆ อย่างบทความนี้ก็เป็นตัวอย่างหนึ่ง ของการแตกความคิดโยงไปถึงประเด็นอื่น  
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 06 ก.ค. 04, 16:07

พูดตามตรงว่าการพิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์ที่เคยทำนั้นมันชอบกลมากในสายตาวิศวกรคนนึง เพราะดูไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไหร่

ผมไม่กล้าวิจารณ์เรื่องนี้เพราะเห็นว่าเป็นเรื่องวิชาชีพจนเมื่อได้อ่านบทความของอ.ท่านหนึ่ง ถ้าจำไม่ผิดเข้าใจว่าจะเป็นอ.ภาคธรณีวิทยาที่ม.เชียงใหม่ ซึ่งได้แสดงความเห็นคัดค้านในเชิงวิชาการเกี่ยวกับการพิสูจน์ครั้งก่อนหน้านี้

โดยส่วนตัว ผมมองว่าน่าจะพักเรื่องผลการพิสูจน์นี้ไว้ก่อน เพราะเท่าที่ทราบ technology ปัจจุบันยังไม่เอื้ออำนวยสำหรับการพิสูจน์อายุของรอยแกะสลัก หาไม่แล้วคงโบราณสถานสำคัญอีกหลายแห่งคงไม่ต้องปวดหัวเรื่องการกำหนดอายุเพียงเพราะหาหลักฐานจารึกที่ระบุช่วงเวลาชัดเจน

โดยเนื้อแท้ของเรื่องนี้ ผมเห็นด้วยกับคุณเทาชมพูว่า เหตุผลของ อ.พิริยะ ยังไม่หนักแน่นพอที่จะยืนยันได้ว่า ร.4 ทรงให้สร้างขึ้น แต่ก็ต้องยอมรับว่าโดยหลักฐานแวดล้อม มาถึงตอนนี้ น้อยคนนักที่จะเห็นว่าพ่อขุนรามคำแหงทรงสร้าง

ยิ่งพอมาเปรียบเทียบกันแล้ว ก็ต้องยอมรับอีกว่า ข้อสนับสนุนที่ร.4 เป็นผู้สร้างนั้น ดูจะมีมากกว่าที่พ่อขุนรามฯ เป็นผู้สร้าง (หรืออาจจะมากกว่าข้อสนับสนุนที่พญาลิไทเป็นผู้สร้างด้วยซ้ำ)

คงต้องศึกษากันต่อไปครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
บ้านายคำเก่ง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 52

ภาควิชาฟิสิกส์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 06 ก.ค. 04, 16:22

เป็น อ. ภาควิชาฟิสิกส์ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ครับ จบจากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยเรานี่เอง.... อ.เคยสอนผมด้วยครับ.... ผมชอบมากที่ อ. ท่านนี้เล่นดนตรีไทย(ไม่ใช่ล้านนานะ)เป็นด้วย
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์