เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์  
อ่าน: 41035 ปฐมวงศ์ของราชวงศ์จักรี: พระราชหัตถเลขาถึงเซอร์จอห์น เบาริง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 05 ก.ย. 07, 10:18

สวัสดีค่ะคุณ Wandee
ขอต้อนรับเข้าวงเสวนาค่ะ  ไม่ได้คุยออกนอกเรื่องค่ะ  เรียกว่าคุยแยกซอย คือบางทีก็ออกจากถนนใหญ่เลี้ยวเข้าซอยย่อยไปบ้าง
คุณคงอ่านวรรณคดีมาเยอะ   ถึงรู้จักไฮ้สุย

ไฮ้สุยนั้น เป็นเครื่องมือทางการเมืองอย่างดีที่สุุด เล่มหนึ่งเลยค่ะ
ถ้าเข้าใจว่า ใครสั่งให้แปล  ในปีไหน  หนังสือเป็นตัวแทนอะไร

ถ้าถือว่าวรรณคดีเป็น"สาร" ทางการเมืองสมัยต้นรัชกาลที่ ๕  หุหุ  ก็ต้องอ่านนิทานต่างๆ ดรุโณวาท  ด้วยค่ะ
จะมองเห็นคลื่นใต้น้ำที่กระแสปะทะกันกลายๆ  ระหว่างคลื่นลูกเก่ากับคลื่นลูกใหม่
แล้วคลื่นลูกใหม่ก็มีชัย   
แต่ดิฉันก็นึกชมน้ำใจของคลื่นลูกเก่านะคะ   ขอยกย่องท่านได้เต็มปาก ว่าในที่สุด ท่านเห็นแก่แผ่นดินมากกว่าประโยชน์ส่วนตน
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 05 ก.ย. 07, 11:36

โอ...ดรุโณวาท  ไม่เคยมีโอกาสได้อ่านเลยค่ะ

รายละเอียดของไฮ้สุย  เล่าให้เพิ่อนๆฟัง  หัวเราะกันกลิ้งเลยค่ะ

ตอนแรกอ่านหนังสือ  ก็อ่านเอา ความสนุก  ถ้าสนุก ก็จำได้

ต่อมาก็พยายามจะรู้จักคนเขียน หรือประวัติศาสตร์ในช่วงนั้นๆ

ยังจำสับสนอยู่บ้าง

ขอคำแนะนำจากคุณเทาชมพูด้วยนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 05 ก.ย. 07, 12:10

ดรุโณวาท แปลว่า คำสั่งสอนของคนหนุ่ม   สมัยนี้อาจจะพอแปลได้ว่า "คนรุ่นใหม่ให้ข้อคิด" ทำนองนี้มั้งคะ
ผู้ที่เป็นหัวเรี่ยวหัวแรง คือพระเจ้าน้องยาเธอพระองค์เจ้าเกษมสันต์โสภาคย์  กรมหลวงพรหมวรานุรักษ์  ต้นราชสกุลเกษมสันต์
พระชนม์ ๑๘ เท่านั้นเองเมื่อทรงทำหน้าที่บรรณาธิการวารสารเรื่องนี้
พระเจ้าน้องยาเธอในต้นรัชกาลที่ ๕  เจริญพระชนม์ขึ้นมาเป็นกำลัง เป็นแขนเป็นขาของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ หลายพระองค์   
บ้านเมืองเปลี่ยนมาอยู่ในมือของคนรุ่นใหม่   สะท้อนเงาใต้น้ำไว้ในวรรณคดีพวกนี้ละค่ะ
ถ้าให้สนุกต้องไปหาอ่านเองที่หอสมุดแห่งชาติ ในอินเตอร์เน็ตมีใครเอาลงไว้บ้างหรือเปล่าก็ยังค้นไม่เจอ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 05 ก.ย. 07, 12:53

ขอบคุณค่ะ
หนอนบุ้ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 113

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 05 ก.ย. 07, 19:53

แต่ดิฉันก็นึกชมน้ำใจของคลื่นลูกเก่านะคะ   ขอยกย่องท่านได้เต็มปาก ว่าในที่สุด ท่านเห็นแก่แผ่นดินมากกว่าประโยชน์ส่วนตน

หนูก็อยากนึกอย่างนั้นเหมือนกันค่ะ ว่าคลื่นลูกเก่ารักบ้านเมือง
ช่วงผลัดแผ่นดินนั้นบัลลังก์ง่อนแง่นโงนเงนเต็มที
“พ่อคุณ พ่อจะอยู่ไปได้อีกกี่วัน”
เหมือนลูกไก่อยู่ในกำมือแท้ๆ

แต่ข้อมูลอีกแง่มุมหนึ่งที่ทำให้หนูตะลึง ตะลึง ตะลึง คือ
เอกสารฝรั่ง ประมาณการณ์ว่าคลื่นลูกเก่า เม้มเงินพระคลังหลวงเข้าพก
ประมาณแปดล้านบาท งบประมาณแผ่นดินสมัย รัชกาลที่ 4
อย่างมากก็แค่ยี่สามสิบล้าน!!
แสดงว่าคลื่นลูกเก่า เก็บเกี่ยวเข้าชายคาตัวเองบานตะไทเชียว
หนอนบุ้ง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 05 ก.ย. 07, 19:54

แต่คลื่นลูกใหม่ก็ทรงแสดงความเป็นพระอัจฉริยะภาพทางการบริหาร
ในการเด็ดปีก พระยาอาหารบริรักษ์ (นุช) เสนาบดีกรมนา แต่หัวลม
โทษฐานส่งเงินให้ขิงแก่ แทนส่งมาถวายหลวง
การปลดกลางอากาศเสนาบดีเช่นนี้ เท่ากับว่าเป็นการลองกำลังเจ้าเก่าแท้ๆ

หนังสือพิมพ์การเมืองฉบับแรกของไทย “ดรุโณวาท” ก็ลงบทความของพวกคลื่นลูกใหม่
ซัดกระหน่ำคลื่นลูกเก่า ที่ถือบังเหียนบ้านเมืองยิ่งขึ้นทุกที

ที่หนูเห็นว่า สะใจจริงๆ ก็คือคลื่นลูกใหม่เขียนบทความลงตีพิมพ์
เล่นงานพี่ชาย ผู้เป็นกุลเชษฐ์ของตนเองด้วยซ้ำ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 05 ก.ย. 07, 20:21

แต่ข้อมูลอีกแง่มุมหนึ่งที่ทำให้หนูตะลึง ตะลึง ตะลึง คือ
เอกสารฝรั่ง ประมาณการณ์ว่าคลื่นลูกเก่า เม้มเงินพระคลังหลวงเข้าพก
ประมาณแปดล้านบาท งบประมาณแผ่นดินสมัย รัชกาลที่ 4
อย่างมากก็แค่ยี่สามสิบล้าน!!
แสดงว่าคลื่นลูกเก่า เก็บเกี่ยวเข้าชายคาตัวเองบานตะไทเชียว

คุณหนอนบุ้งส่งหมัดหนักมาเสียแล้ว      เอกสารฝรั่งที่ว่านั้นอ้างหลักฐานอะไรบ้างคะ  อยากฟังมากๆ
เหมือนเรื่องสมเด็จพระจอมเกล้าฯทรงถูกวางแผนลอบปลงพระชนม์ ตีพิมพ์เป็นข่าวในหนังสือพิมพ์ฝรั่งหรือเปล่า

คุณ Wandee คงอยากฟังเรื่องดรุโณวาท ต่อ
หนอนบุ้ง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 06 ก.ย. 07, 19:42

หนูขอออกตัวซักนิดเถอะค่ะ คุณเทาชมพูขา ว่าอ่านบันทึกฝรั่งหลายเรื่องอยู่
ผ่านตาเรื่องนี้เข้าขณะมองหาเรื่องอื่นๆ
บังเอิญมาเข้าเรื่องเข้าโดยไม่ทันได้จำว่าเขาใช้หลักฐานอะไรด้วยซี ฮือๆๆ
(จะแก้ตัวแถมแก้ผ้าผ่อนไปด้วย คุณเทาชมพูจะเอ็ดเอามั้ยเนี่ยะ  ยิงฟันยิ้ม)
ขอเวลาสักนิด เล่มไหนซักเล่มแถวๆ นี้แหละ ว่างแล้วจะค้นให้ค่ะ
นึกว่าเวทนาหนูตัวน้อยๆ คลานกระดึ้บๆ เถอะค่ะ กำลังเมามันในการค้นคว้า ประมาณว่าคว้าอะไรได้ ก็รีบจำๆ เอาไว้
คิดว่าจะอัพเกรดฮาร์ดไดร์ฟในหัว แต่เจ้ากรรม ร้านคอมพ์แถวบ้าน เค้าว่าหัวหนูรุ่นนี้ not compatible เอิ๊กกก เอิ๊กกกก

ว่าแต่ขออนุญาตหนูลองคิดดูเล่นๆ นะ
คลื่นลูกเก่าเป็นคนแต่งตั้งพระมหากษัตริย์

สมัยก่อนเมื่อนายอากรนำเงินมาส่งแก่เสนาบดีจตุสดมภ์
ท่านเสนาบดีก็มิได้แยกเงินรัฐกับเงินส่วนตัวออกจากกัน
ใช้จ่ายปนเปกันไป เสนาบดีก็ต้องนำเงินส่วยส่งลูกพี่
เผอิญลูกพี่หยั่งรากมาตั้งแต่ ๒๓๙๐ กว่าๆ จนถึง ๒๔๑๗
กี่ปีกันละเนี่ย (ตกปีละสามแสนก็ได้แล้ว)

มิเช่นนั้นพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว คงไม่ปลดพระยาอาหารฯ
เพื่อเชือดไก่ให้ลิงดูหรอกค่ะ เมื่อทรงยกเลิกระบบผูกขาดภาษีโดยนายอากร และจัดตั้งหอรัษฎากรพิพัฒน์
รายได้พระคลังหลวงมากขึ้นมหาศาล
ส่วนต่างของรายได้พระคลังแบบยุคเก่าและยุคใหม่ก็มากอยู่
ส่วนต่างนี้เคยอยู่ในกระเป๋าใครล่ะคะ? น่าคิด
หนอนบุ้ง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 06 ก.ย. 07, 20:00

เรียนถามคุณพี่วันดีค่ะ
หนังสือเรื่องพระถังซำจั๋ง หงอคง เห้งเจีย ตือโป๊ยไก่
ของคุณแม่หนูมันเก่ามาก
อยากซื้อไว้ที่บ้านอีกชุดหนึ่ง
พอทราบไหมคะว่าที่ไหนมีขาย ราคาสักเท่าไร

(หนูเดาว่าคุณพี่คงอ่านพงศาวดารจีนเยอะน่ะค่ะ เลยลองถามดู)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 06 ก.ย. 07, 20:38

เอารูปข้างล่างมาฝากหนูบุ้ง    นุ่งผ้าซะหน่อยก็ดีนะคะ  หนูบุ้ง

หนอนบุ้ง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 06 ก.ย. 07, 21:12

ก๊ากกกกกกกก ๕๕๕๕ ชอบของฝากคุณเทาชมพูจัง ขอบพระคุณค่ะ

ต่อจ้า

หนอนบุ้งมาสะดุดที่หนังสือสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาเทวะวงศ์วโรปการ
วิมลพรรณ ปีตธวัชชัย เล่าว่า

ช่วงผลัดแผ่นดิน สมัย ร. ๔ ต่อ ร. ๕ พ.ศ. ๒๔๑๔ ปีมะแม
เงินในพระคลังแห้งขอด บ้านเมืองสยามเป็นหนี้ถึงแสนชั่ง

อ่านไปก็ถึงตอนสิงห์มือไวทั้งหลาย....

ในบัญชีของเจ้าพระยาภาณุวงศ์มหาโกษาธิบดี (ท้วม บุนนาค) เจ้ากรมท่า
ซึ่งได้เก็บเงินที่ได้จากภาษีอากรไว้ในกำปั่นใหญ่
และได้ใช้จ่ายเงินไปในทางราชการและกิจการส่วนตัว
ไม่ว่าจะเป็นการซื้อไม้สร้างประภาคารอันเป็นทรัพย์สินราชการ
หรือจ้างจีนเลื่อยไม้ทำเมรุศพส่วนตัวของวงศาคณาญาติ
ก็ล้วนแต่ใช้เงินจากกำปั่นใบนี้ทั้งสิ้น ตลอดรวมไปถึงค่าใช้จ่ายในบ้าน
เช่นสร้างบ้านให้บุตรชาย ให้ภรรยาหลวงไปทำบุญ
หรือให้ภรรยาน้อยไว้ใช้จ่าย หรือให้คนใช้…

ตอนที่กรมหมื่นภูธเรศธำรงศักดิ์ (กรมนครบาล) ทรงประชวรได้กราบทูล ร. ๕ ว่า
บ้านขอเป็นกรรมสิทธิ์ เงินภาษีที่เอาไปใช้สอยขอให้ยกเสีย
ร. ๕ ทรงตรัสตอบว่าบรรดาเจ้านายที่เอาเงินภาษีไปใช้จ่ายในทางไม่ถูกต้องนั้น
ไม่สมควรกระทำ บ้านไม่เรียกคืน แต่เงินภาษีควรเอามาคืนพระคลัง
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 07 ก.ย. 07, 21:29

ผมชอบอ่านคนที่เขียนเรื่องกวนๆ ทีเล่นทีจริง
แต่ไม่ชอบอ่านคนที่ยกเมฆเลย

มันบาปกรรมแท้ๆ จริงเทียว
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 08 ก.ย. 07, 11:41

เนื่องจากสมาชิกท่านหนึ่ง (ขอสงวนนาม) แจ้งลบคคห.ของคุณหนอนบุ้งด้วยเหตุผลดังนี้

Stating name of a public figure like Khun Wimonphan Pitathawatchai is most inappropriate and uncalled for.  I believe it is not in good taste.

ผู้ดูแลบอร์ดพิจารณาแล้วเห็นสมควรลบตามที่แจ้งมาครับ

ขอบคุณครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
หนอนบุ้ง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 08 ก.ย. 07, 14:57

โอเคค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์