เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 19701 เกตุ กับ ราหู
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

เมื่อ 08 มิ.ย. 04, 09:21

มีความเป็นมาอย่างไรครับ
เท่าที่ผมทราบ
ราหูนั้นเป็นอสูรย์ร้าย
แล้วก็ยังมีคนนับถือกราบไหว้เอาอสูรย์ร้ายเป็นที่พึ่งพิงอีก
ในความเห็นของผม คนที่นับถือความชั่วร้ายนี่ ไม่ควรคบ ไม่ควรเข้าใกล้เลยทีเดียว

แล้วก็ เกตุ กับ ราหู นี่ มีดวงดาวจริง ๆ ในท้องฟ้าไหมครับ
ตามความรู้ของผมก็คือ ราหูก็คือเงาของโลกที่ไปบังดวงจันทร์ หรือดวงอาทิตย์ แต่คือเมื่อคืนดูรายการถึงลูกถึงคนของคุณสรยุทธ แล้วมีวิทยากรพูดถึงการตัดกันของวงโคจร ตัดขึ้น ตัดลงของระนาบวงโคจรดาวศุกร์กับโลก แล้วรู้สึกว่า ราหูกับเกตุเป็นอันเดียวกัน

ตอบในเชิงวรรณคดีหรือวัฒนธรรมก็ได้ครับ
หรือว่าควรไปถามที่ห้องดาราศาสตร์
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 มิ.ย. 04, 11:37

สวัสดีค่ะอาจารย์
คำถามนี้คุณพวงร้อยน่าจะตอบได้ละเอียดกว่าดิฉัน     รอให้เธอเสร็จงานในหน้าที่ และว่างจากงานประจำวันกับหนุ่มน้อยสาวน้อยที่บ้านก่อน     คงจะแวะเข้ามาให้ความรู้กับเราได้

ตอนนี้ขอเปิดพจนานุกรมตอบก่อนนะคะ
เกตุ   เป็นชื่อดาวนพเคราะห์ดวงที่ 9  หมายถึงตำแหน่งที่ดวงจันทร์ผ่านจากเหนือระนาบสุริยวิถีลงสู่ใต้ระนาบสุริยวิถี     ส่วนตำแหน่งที่ดวงจันทร์ผ่านจากใต้ระนาบสุริยวิถีขึ้นเหนือระนาบสุริยวิถี  เรียกว่า พระราหู

ราหู ชื่อดาวพระเคราะห์ดวงที่ 7  หมายถึงตำแหน่งที่ดวงจันทร์ผ่านจากใต้ระนาบสุริยวิถีขึ้นเหนือระนาบสุริยวิถี  
ทางวรรณคดี  เป็นชื่ออสูรตนหนึ่งมีตัวขาดครึ่งท่อน    โบราณเชื่อว่าสุริยคราสหรือจันทรคราส   เงาดำที่เห็นคือราหูอมพระอาทิตย์หรือพระจันทร์ไว้
ส่วนตำราโหราศาสตร์(ไม่ใช่วรรณคดี) บอกว่าเป็นเทวดาพระเคราะห์   ถ้าหากว่าเสวยอายุใคร ในช่วงนั้นจะเกิดเคราะห์ร้ายต่างๆกับมนุษย์คนนั้นค่ะ  
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 มิ.ย. 04, 18:05

ขอบคุณมากครับ
นัยนา
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 มิ.ย. 04, 22:03

เรื่องของพระราหู(พระพุธ) กลางคืน มีอยู่ว่าพระราหูทรงเป็นอสูรเทพ คือเป็นเทพที่มีรูปกายเป็นยักษ์นั่นเอง มีพระวรกายสีดำสนิทและทรงอาภรณ์สีดำสนิทบ้างก็สีทองแดง

พาหนะ ตามตำราชาวฮินดู คือสิงห์ สำหรับโหราศาสตร์ไทย ทรงครุฑเป็นพาหนะ  ตำนานการกำเนินของพระราหูมีอยู่มากมายหลายเรื่อง เช่นพระราหู เป็นโอรสของพระวิประจิตติ และพระนางสิหิกา เมื่อแรกเกิดขึ้นพระราหูมีหางเป็นนาค และสถิตอยู่ในวิมานสีนิชลหรือสีดำขลับโดยมีพาหนะเป็นพญาครุฑ พระราหูถือเป็นเทวะองค์ที่ 8 ในบรรดาเทพแห่งนพเคราะห์

ในคัมภีร์อินเดียโบราณ บันทึกว่าพระศิวะได้นิรมิตผีโขมด 12 ตน และร่ายพระเวทป่นให้ผีนั้นแหลกละเอียดเป็นผุยผงจากนั้นนำผ้าสีดำสนิทมาห่อ และประพรม ด้วยน้ำอมฤตเสกสรรบันดาลให้กลายเป็นเทวะองค์ที่ 8 นาม พระราหู

คัมภีร์โบราณฮินดูกล่าวว่าพระราหูทรงเป็นโอรสของพระพฤหัสบดีกับนางสิงหิกา

บางคัมภีร์กล่าวว่าทรงเป็นพี่น้องกับพระอาทิตย์และพระจันทร์ก่อนมากำเนิดบนสวรรค์ เรื่องเล่าอดีตชาติเรื่องราวเกิดขึ้นที่บ้านเศรษฐีผู้มั่งคั่งผู้หนึ่งมีบุตรชาย 3 คน คนโต อดีตชาติคือพระอาทิตย์ คนรอง อดีตชาติคือพระจันทร์ และคนสุดท้อง อดีตชาติคือพระราหู ต่อมาเมื่อเศรษฐีได้ถึงแก่กรรมลงทั้ง 3 พี่น้องได้นิมนต์พระมาทำบุญโดยการใส่บาตร พี่คนโตได้คว้าขันทองคำพร้อมอธิษฐานด้วยเสียงดังว่าผลบุญที่กระทำจงส่งผลให้เกิดเป็นพระอาทิตย์เพื่อส่องแสงในยามกลางวัน พี่คนรองคว้าได้ขันเงินเมื่อใส่บาตรเสร็จจึงอธิฐานดังๆ ว่าขอให้เกิดเป็นพระจันทร์ทำหน้าที่ส่องแสงยามค่ำคืนด้วย ส่วนคนสุดท้องเมื่อได้ฟังพี่ชายทั้ง 2 ของตนอธิฐานก็โกรธเป็นอย่างมากจึงคว้ากระบุงใส่ข้าวมาใส่บาตรอธิฐานดังๆ ว่าขอให้เกิดเป็นพี่ชายใหญ่ของพระอาทิตย์และพระจันทร์ มีร่างกายใหญ่โตจนสามารถบดบังแสงแห่งพระอาทิตย์และพระจันทร์ไว้

กาลต่อมาเมื่อทั้ง 3 คนสิ้นอายุลงคำอธิฐานก็เป็นดังที่ขอไว้ทั้งสิ้น

เวลากลางวัน เมื่อพระราหูโคจรพบพระอาทิตย์ก็บดบังแสงไว้มิให้ส่องมายังโลก เหตุนี้จึงเรียกว่าการเกิดสุริยุปราคา

เวลากลางคืน เมื่อพระราหูก็จะเข้าบดบังอมพระจันทร์ไว้ให้มืดมิด เหตุนี้จึงเรียกกันว่า จันทรุปราคา หรือจันทรคราส

ซึ่งเกิดจากความโกรธพี่ชายทั้ง 2 ของตนที่ได้อธิฐานไว้จึงเกิดเป็นความพยาบาทสืบเนื่องกันมา
  ส่วนสาเหตูที่พระราหูตัวขาด 2 ท่อนนั้นก็เพราะว่า เล่ากันว่าพระราหูได้แปลงตัวเป็นเทวะองค์หนึ่งเข้ารวมในการชุมนุมของทวยเทพ และได้ดื่มน้ำอมฤตเข้าไป แต่ทว่า พระสุริยาทิตย์ และพระจันทร์ได้สังเกตเห็น เข้าจึงนำความไปบอกพระวิษณุหรือพระนารายณ์ ว่าพระราหูผู้เป็นอสูรได้แปลงร่างไปเป็นเทวะและลอบดื่มน้ำอมฤตนั้น พระนารายณ์ทรงกริ้วนักจึงขว้างด้วยจักรถูกพระราหูจนวรกายขาดไปครึ่งองค์ แต่ทรงมิสิ้นชีพเนื่องจากได้ดื่มน้ำอมฤตเข้าไปแล้วจึงมีฤทธานุภาพสูงเทียมเท่ากับ เทวะทั้งมวล พระราหูจึงเหลือแต่เพียงท่อนหัวล่องลอยไปมาในชั้นสวรรค์คอยจับพระอาทิตย์และพระจันทร์มากินเพื่อแก้แค้นดังเช่นเดิม

ส่วนท่อนตัวหรือท่อนล่างของพระราหูที่กระเด็นขาดหายไปได้กลายไปเป็นพระเกตุเป็นเทวะแห่งนพเคราะห์องค์ที่ 9 ซึ่งมีรูปลักษณ์เป็นดาวหางหรือ ดาวผีพุ่งไต้ เกิดขึ้นนานๆ ครั้งในชั้นบรรยากาศนั่นเอง

อีกตำนานเล่าไว้ว่าเหตุเกิดจากพญาครุฑ (พระอาทิตย์) อยากกินพญานาค (พระเสาร์) จึงเข้าไล่จับมาทำอาหาร พญานาคหนีไปหาพระราหูเพื่อขอให้ช่วยเหลือ จึงต่อสู้กันสุดท้ายพญาครุฑพ่ายแพ้จึงเข้าเฝ้าพระอินทร์ (พระพฤหัส) สุดท้ายพระอินทร์ก็ไม่สามารถจับพญาครุฑได้ ส่วนพระราหูเหลือบไปเห็นน้ำอมฤตด้วยความเหนื่อยล้าจึงยกน้ำอมฤตขึ้นดื่ม เมื่อพระอินทร์เห็นดังนั้นก็บรรดาลโทสะขว้างจักรเพชรเข้าใส่ร่างพระราหูขาดออก 2 อ่อน แต่ก็ไม่ตายด้วยดื่มน้ำอมฤตก่อนแล้ว  
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 มิ.ย. 04, 09:28

ขอบคุณมากครับคุณนัยนา
ดูจากตำนานแล้ว พระอาทิตย์ พระจันทร์และพระราหู ต่างก็เป็นพี่น้องท้องเดียวกัน
แต่เกิดมามีรูปร่างหน้าตาดีบ้างไม่ดีบ้าง
เทวดาผู้ใหญ่ที่เกรี้ยวกราดเกินไป แค่แอบไปกินน้ำก็ถึงกับจะฆ่ากัน โชคดีที่ราหูไม่ตาย
ผมให้อภัยราหูครับ
แต่จะให้นับถือกราบไหว้ราหู ผมคงทำไม่ได้

พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 มิ.ย. 04, 12:34

ดิฉันไม่รู้เรื่องโหราศาสตร์มากเท่าไหร่หรอกค่ะ  แถมไม่มีหนังสืออะไรให้อ้างอิงเอาเลยน่ะค่ะ  ขอบคุณคุณนัยนา  ราหูนั้นเคยได้ยินมาอย่างที่คุณนัยนาเล่าน่ะค่ะ  แต่จำรายละเอียดมากๆไม่ได้  ส่วน เกตุ นั้นนึกไม่ออกค่ะ   ขออภัยด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 มิ.ย. 04, 15:52

มาขอบคุณอีกคนด้วยค่ะ  คุณนัยนา

คุณพวงร้อยคะ  ช่วยอธิบายทางด้านดาราศาสตร์ได้ไหมคะ  อย่างที่ดิฉันคัดมาจากพจนนานุกรมน่ะค่ะ
ดาวเคราะห์ดวงที่ 7 และ 9  มีอะไรบ้างคะ
แล้วระนาบที่ว่ามานั้นคืออะไร
สุริยวิถี  คืออะไรคะ  ตรงกับภาษาอังกฤษว่าอะไร  
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 09 มิ.ย. 04, 23:52

ก่อนอื่นดิฉันต้องออกตัวก่อนว่า  ภาษาใช้ในทางโหราศาสตร์นี่  เป็นที่เข้าใจยากสำหรับดิฉันจริงๆค่ะ  การพิเคราะห์ของดิฉันจึงมาจาก  การเดา ความหมายของข้อความเหล่านี้นะคะ  ดิฉันอาจจะเข้าใจข้อสอบผิดไปหลายขุมก็ได้  แฮ่ะๆ  

ตอนแรกดิฉันอ่านที่คุณเทาชมพูยกมา ที่ว่า

"เกตุ เป็นชื่อดาวนพเคราะห์ดวงที่ 9 หมายถึง
ตำแหน่ง
ที่ดวงจันทร์ผ่านจากเหนือระนาบสุริยวิถีลงสู่ใต้ระนาบสุริยวิถี ส่วนตำแหน่งที่ดวงจันทร์ผ่านจากใต้ระนาบสุริยวิถีขึ้นเหนือระนาบสุริยวิถี เรียกว่า พระราหู

ราหู ชื่อดาวพระเคราะห์ดวงที่ 7 หมายถึงตำแหน่งที่ดวงจันทร์ผ่านจากใต้ระนาบสุริยวิถีขึ้นเหนือระนาบสุริยวิถี "

นี่มึนจัดเลยค่ะ  เพราะ  คำว่า ดาวนพเคราะห์ กับ ดาวพระเคราะห์ ก็ไม่ consistant เสียแล้ว  ดาวนพเคราะห์ คงมาจากความเชื่อที่ว่า  บริวารของดวงอาทิตย์ มี ๙ ดวง  จะใช้คำเดียวกับ ดาวพระเคราะห์ หรือไม่  นี่ดิฉันยังงงๆอยู่นะคะ

ประการที่ ๒ ดูเหมือนในย่อหน้าเดียวกัน  คำว่า ดาวนพเคราะห์ และดาวพระเคราะห์  ใช้ควบกันไปในการพูดถึง ๒ สิ่ง  คือตัวดาว(planetary body) กับตำแหน่งของดวงดาวที่มาจากการโคจรรอบดวงอาทิตย์ (orbital motion)  

กรุณาไปอ่านบทความนี้ที่นี่ก่อนนะคะ http://www.vcharkarn.com/astronomy/astronomy/?Aid=121   จะอธิบายละเอียดถึงการเกิดอุปราคาเลยค่ะ

(โอ๊ย ตายแล้ว คุณจ้อ คุณเปี้ยว  ทำไมเครื่องหายคำพูด  มันติด backslash มาด้วยทุกอันเลยคะ  ย้ายเซิร์ฟเว่อรแล้วติดบั๊กอะไรมารึเปล่าคะ)

(( ดิฉันมาเอดิตเครื่องหมาย backslash ออกอีกครั้งในหน้าเอดิเต้อร์นะคะ  ถ้าเอาออกไม่ได้สงสัยเป็นบั๊กตัวใหญ่แล้วค่ะ  แต่ทำบ่อยๆคงมือหงิกแน่เลยค่ะ))

(((Editorเอาไม่ออกจริงๆด้วยค่ะ)))

พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 มิ.ย. 04, 23:57

(ภาพที่ 16) จุดที่เรียกว่า descending node คือจุดที่ดวงจันทร์เริ่มเคลื่อนตัวลงครึ่งล่างของระนาบวงโคจร ที่อยู่ใต้ระนาบวงโคจรของโลก จุดที่เป็น ascending node นั้นก็คือจุดที่ดวงจันทร์เริ่มโผล่ขึ้นมาโคจร ในส่วนที่อยู่เหนือระนาบวงโคจรของโลก ภาพโดย Brian Brewer

(ลอกเอารูปและคำบรรยายภายในหน้า ๓ ของบทความในลิ้งค์ข้างบนมาแปะนะคะ  )
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 มิ.ย. 04, 00:03

ระนาบวงโคจร หรือ Ecliptic plane  หรือที่เรียกกันว่า  the Ecliptic เฉยๆ  คือ วิถี หรือเส้นทางที่บริวารทั้งหลายของดวงอาทิตย์  โคจรรอบดวงอาทิตย์

แต่วงโคจรของดาวเคราะห์แต่ละดวงก็ไม่ได้อยู่บนระนาบเดียวกันเป๊ะๆ  ดังในภาพนะคะ  เขาจึงนับ ระนาบโคจร เอาคร่าวๆ  คือมันไม่ใช่ระนาบเป็นแผ่นบางเหมือนแผ่นกระดาษ  แต่เป็น แถบ ทางโคจรมากกว่าค่ะ

รูปข้างบนดูค่อนข้างยาก  เพราะวงโคจรของบริวารทั้งระบบกว้างมากๆๆ  ความเบนเบี่ยงของระนาบโคจรของแต่ละดวง  มีน้อยๆองศามาก  มันเลยดูไม่ออกในรูปรวมแบบนั้นนะคะ  ส่วนวงโคจรของดาวพลูโตนั่นผิดปกติชาวบ้านเค้ามาก  อย่าไปใส่ใจมากเลยนะคะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 มิ.ย. 04, 00:05

ดูรูปนี้จะเห็นชัดหน่อย
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 มิ.ย. 04, 00:13

ดิฉันสงสัยมานานแล้วค่ะ  ว่าคนโบราณรู้ได้อย่างไรว่า  บริวารของดวงอาทิตย์มี ๙ ดวง  เพราะ ดาวพลูโต นั้น  เพิ่งถูกค้นพบเมื่อปี คศ ๑๙๓๐ กว่าๆเท่านั้นเอง

มาเห็นข้อความที่คุณ เทาชมพู คัดมาแล้ว  ดิฉันก็ถึงบางอ้อแล้วค่ะ  ดิฉันคิดว่า  ในทางโหราศาสตร์  คำว่า ดาวพระเคราะห์  นั้นเป็นคำหลวมๆ  ครอบคลุมไปถึง ตำแหน่งเฉพาะ ของดาวด้วย  เรื่อง ascending node, descending node  ของดวงจันทร์  ดังในภาพที ๘ นั้น  ไม่ใช่ความรู้จากดาราศาสตร์สมัยใหม่  (แต่เป็นการสรุปจากข้อสังเกตตามศาสตร์สมัยใหม่)

การสังเกตด้วยตาเปล่า  ถ้ามีการจดบันทึกเป็นเวลายาวนาน  ก็สามารถสรุปได้  การเคลื่อนไหวของดวงจันทร์  ตลอดไปจนถึงการเกิดอุปราคา  เป็นเรื่องสำคัญ ทั้งทางเศรษฐกิจ และศาสนา(ซึ่งสมัยก่อนเป็นเรื่องสำคัญยิ่งยวดต่อความอยู่รอดของระบอบปกครองทีเดียว)  ทำให้มีการตั้ง พระ ในสังคมต่างๆมาติดตามดูดาวและจดบันทึก คำนวณ ปรากฎการณ์สำคัญทางดาราศาสตร์ไว้มากทีเดียว

ดิฉันเลยคิดว่า  เกตุ นั้น คือ เมื่อดวงจันทร์อยู่ใน descending node  และ ราหู นั้น  คือ เมื่อดวงจันทร์โคจรอยู่ใน ascending node ค่ะ

ขอพักแขนหน่อยนะคะ  เดี๋ยวมาต่อเรื่อง สุริยวิถี ค่ะ  เพราะคงต้องตอบยาว
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 10 มิ.ย. 04, 00:30

อ้อ และมีข้อสังเกตอีกอย่างนะคะ

โหราศาสตร์ ที่ดิฉันใช้นั้น  เพราะไม่ทราบจะเอาคำอะไรมาเรียกให้เข้าใจว่าหมายถึง Astrology เลยค่ะ astrology นั้น ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ นะคะ  เป็นการศึกษาดวงดาวของคนโบราณ  ที่มีรากฐานที่เป็นวิทยาศาสตร์อยู่มาก  เท่าที่เทคโนโลยี่ของสังคมโบราณจะอำนวยให้ทีเดียว  วิชาโหราศาสตร์ ที่เราเห็นๆกันอยู่ในปัจจุบันนั้น  เป็นเพียงส่วนน้อยส่วนหนึ่งของ วิทยาการด้าน astrology แค่นั้นเอง  และเป็นส่วนที่ย่อยมากๆเลยด้วยค่ะ  เพราะมีเนื้อหาในด้านที่ต้องการทำนายทายทักอนาคตเท่านั้น  จึงขอแยกแยะไม่ให้สับสน  คำว่า  โหราศาสตร์ ถ้าแปลตรงๆตามศัพท์  มันก็บอกอยู่แล้วว่าเป็น วิชาโหร หรือวิชาทำนายอนาคต  ไม่ใช่ astrology ทั้งหมดเลยค่ะ  

ในทางโบราณคดี  เมื่อพูดถึงการคิดค้นวิทยาการด้านนี้แล้ว  จะหมายถึง astrology ไม่ใช่วิชาโหรนะคะ  ส่วน วิชาโหร นั้น  ดิฉันว่า เป็น astrology ที่เข้ารกเข้าพงไปนานแล้วค่ะ  ขออภัยถ้าพูดไม่ถูกใจใครนะคะ  เป็นความเห็นส่วนตัวของดิฉันเท่านั้นเองค่ะตรงนี้ดิฉันเคยแสดงความเห็นมาบ้างแล้วว่า  การกำหนดศัพท์ของฝรั่งนั้น  เค้าจะมีผู้เชี่ยวชาญทุกด้านทุกสาขา  มาให้คำนิยาม และ  กำหนดคำ กัน  ความหมายจึงครอบคลุมได้ไม่คลาดเคลื่อน  และยังเปิดช่องให้มีโอกาสต่อเติมศัพท์ในตระกูลเดียวกันต่อไปอีก  

แต่การบัญญัติศัพท์ของไทยนั้น  ต้องทำขึ้นอย่างเร่งด่วน  ไม่ได้ค่อยๆพัฒนามาอย่างฝรั่ง  เพราะวิทยาการพรั่งพรูเข้ามาสังคมไทยอย่างมากมายในช่วงเวลาสั้นๆ  บุคลากรที่จะให้ความเห็น  เติมความหมายในช่องว่างให้  ก็ขาดแคลน  ศัพท์ไทย โดยเฉพาะศัพท์ทางดาราศาสตร์นี่  มีที่คลาดเคลื่อนอยู่ไม่น้อย  จนดิฉันมึนประจำ  เคยพูดเรื่องนี้มาก็โดนตั้งคำถามให้ว่า  รู้ดีกว่า ท่านผู้ทรงคุณวุฒิในหมู่ราชบัณฑิตหรืออย่างไร  แต่บัณฑิตที่ไม่ศึกษาต่อในสิ่งที่ตัวเองยังไม่รู้  ก็ไม่ได้ครอบคลุมคำนิยามของบัณฑิตกระมังคะ  หรือไม่ทราบว่า  ดิฉันเข้าใจความหมายของคำว่า  บัณฑิต ผิดไปหรือเปล่า  เอาแค่นี้ก่อนค่ะ  เดี๋ยวนี้อยากอยู่สงบๆมากกว่าค่ะ  ฟังเด็กทะเลาะกันทุกวันจนหมดแรงแล้วน่ะค่ะ ฮ่าๆๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 10 มิ.ย. 04, 08:12

ดิฉันมาโขกพื้นรับสารภาพที่ลอกผิดค่ะ ลอกมาจากพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน  พ.ศ. 2542
เกตุ  ดาวพระเคราะห์ดวงที่ 9 ค่ะ ไม่ใช่ดาวนพเคราะห์
ส่วน Astrology และ Astronomy นั้น   อย่างหลังคือดาราศาสตร์   รู้สั้นกว่าหางอึ่งว่าศึกษาเรื่องดาวต่างๆ รวมไปทั้งอะไรต่อมิอะไรในจักรวาลและที่ใหญ่กว่าจักรวาลด้วย
ส่วนอย่างแรก   ดิฉันเข้าใจว่าทางไทยก็คือการศึกษาดวงดาวส่วนที่มีผลเกี่ยวข้องกับชีวิตมนุษย์   เรารับวิชานี้มาจากอินเดีย อีกทีหนึ่ง  จะเห็นได้ว่าชื่อดาวต่างๆที่เป็นชื่อจากอินเดียทั้งนั้น ไม่ใช่ไทยท้องถิ่น
การศึกษาสมัยก่อนของไทยต้องอาศัยการคำนวณชั้นสูงด้วย  และมาตรงกับหลักของฝรั่งได้อย่างน่าอัศจรรย์   เห็นได้จากสมเด็จพระจอมเกล้าฯทรงคำนวณสุริยุปราคาที่หว้ากอ   ได้แม่นยำมาก  
ส่วนวิชาโหร  ในปัจจุบันเขาพูดถึงเทวดาเสวยอายุ   ก็คือความเชื่อว่าดวงดาวที่มีผลต่อชีวิตคนในช่วงต่างๆของวัยนี่ละค่ะ     จะแม่นหรือไม่แม่นอยู่ที่ตัวผู้ทาย ว่าเก่งแค่ไหน
กล่าวกันว่าสมเด็จพระจอมเกล้าฯ ทรงผูกดวงพระราชโอรสธิดาทุกพระองค์ และทรงทำนายไว้ด้วย    ดวงขององค์ไหนเป็นอย่างไร มีดีมีร้ายตรงไหน ก็ทรงพระราชทานพรไว้เมื่อตั้งพระนาม   ให้เลี่ยงส่วนที่ร้ายและสนับสนุนส่วนที่ดี  
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 10 มิ.ย. 04, 09:45

สวัสดีครับคุณพวงร้อย และก็ต้องขอบคุณอย่างแรง
ทราบว่าใช้มือได้ลำบาก ก็ยังอุตสาห์มาช่วยอย่างเต็มกำลัง

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เกตุกับราหูก็คือดวงจันทร์ทั้งคู่ แต่ว่าเป็นตอนระนาบตัดขึ้นกับตัดลง ใช่ไหมครับ

ทีนี้ เมื่อวันที่ 8 มิ.ย. มีการตัดขึ้น ลงของระนาบโคจรโลก กับดาวศุกร์
ผมได้ยินวิทยากรท่านหนึ่ง(รู้สึกว่าเป็นประธานดาราศาสตร์ไทย อะไรทำนองนั้น ถ้าผิดก็ขออภัยณที่นี้ด้วย) พูดว่าเป็นเกตุ กับราหูเหมือนกัน

ผมก็เลยสงสัยว่า การเรียก เกตุ กับ ราหู นั้น เรียกการตัดกันของระนาบโคจร หรือว่าเรียกดาวดวงใดดวงหนึ่งกันแน่น่ะครับ

แล้วเรื่องการเกิด error เนื่องจากย้ายเซิร์ฟเวอร์ แจ้งคุณเปี้ยวได้ที่นี่ครับ

http://www.vcharkarn.com/snippets/vcafe/show_message.php?Pid=19717

ขอบคุณทุก ๆ ท่าน นะครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์