เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5231 โลโก้ใหม่ ร่วมยินดีกับการกลับบ้านของวิชาการ.คอม
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

เมื่อ 05 มิ.ย. 04, 22:44

มีมือกราฟฟิคฝีมือเยี่ยม ไม่ประสงค์จะออกนาม ท่านหนึ่ง ขอร่วมแสดงความยินดีกับการกลับบ้านของ วิชาการ.คอม ด้วยการอาสาออกแบบ โลโก้ ให้เราใหม่ ต้องขอขอบคุณมากจริงๆครับ และรู้สึกดีๆ คนไทยใจดีมีอยู่เยอะครับ

เลยส่งมาให้ดูกันเล่นๆก่อนครับ ชอบไม่ชอบยังไง รบกวนช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยครับ พี่กราฟฟิคฝีมือเยี่ยมบอกว่าหากยังไม่ชอบจะออกแบบอื่นๆมาให้ใหม่
<

<
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 มิ.ย. 04, 08:16

มาร่วมยินดีกับโลโก้ใหม่และการกลับบ้านของวิชาการดอทคอม ค่ะ  
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 มิ.ย. 04, 10:07

เยี่ยมจริงๆเลยค่ะ  กลับมาอยู่บ้านที่ไหนเหรอคะ  พี่ตกข่าวอย่างแรงเลยค่ะ คุณอ๊อฟ
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 มิ.ย. 04, 11:41

ขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพูกับพี่พวงร้อยครับ

เรากลับมาเมืองไทยครับ เดิมที่ข้อมูลกับ engine ทั้งหมด ของวิชาการ.คอม เรา Host ไว้ที่อเมริกา (ใกล้ๆพี่พวงร้อยครับ) แต่ตอนนี้ทีมงานส่วนใหญ่ของเราเรียนจบกลับมากันหมดแล้วครับ การอัพเดทข้อมูลหรือแก้ไข engine ก็ทำได้ยากขึ้น เพราะความเร็วเน็ตในเมืองไทยยังช้าอยู่(เทียบกับที่อังกฤษและอเมริกา)

อีกอย่างคือเราอยากคนกลุ่มใหญ่อีกกลุ่มในเมืองไทยที่ใช้ได้เฉพาะ Local Net ได้เข้าใช้ วิชาการ.คอม ได้ด้วย  เช่น นักเรียนส่วนใหญ่ตามต่างจังหวัดซึ่งรัฐบาลไทย ต่อเน็ตให้ใช้ได้เฉพาะ Server ที่อยู่ในประเทศ หรืออีกกลุ่มที่ใช้ Model dial-up ต่อเน็ตราคาถูก Local Net (พวก เน็ตนิลมังกร (ชั่วโมงละบาท) หรือ Be Smart (ชั่วโมงละ 2 บาท)) และ ADSL ราคาถูก ได้เข้าใช้ได้เหมือนกัน

ซึ่งถ้าสังเกตุจะเห็นได้ว่าตอนนี้ วิชาการ.คอม วิ่งเร็วมากสำหรับคนที่อยู่ในเมืองไทย (แต่ไม่น่ามีปัญหาสำหรับพี่พวงร้อยและแฟนวิชาการ.คอม อีกหลายร้อยท่านที่ยังอยู่เมืองนอกเพราะเน็ตเค้าเร็วสูงมากอยู่แล้วครับ)
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 มิ.ย. 04, 11:48

อ๋อ เข้าใจแล้วค่ะ  สำหรับทางพี่แล้ว ไม่รู้สึกถึงความแตกต่างเลยค่ะ  ที่นี่ใช้ DSL อยู่น่ะค่ะ
เมรี
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ทำงาน - NECTEC

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 มิ.ย. 04, 16:13

ยินดีด้วยค่ะ กับการกลับบ้าน
มิน่านะคะ เข้าได้เร็วกว่าเมื่อก่อน อย่างเห็นได้ชัดค่ะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 มิ.ย. 04, 18:29

ฉลอง!
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 17 มิ.ย. 04, 20:37

ยินดีต้อนรับทีมวิชาการกลับเมืองไทยครับ

ผมก้กลับมาเมืองไทยได้สักเกือบปีหนึ่งแล้วเหมือนกัน เวลาผ่านไปเร็วมาก ระหว่างปีหนึ่งนี่งานมากเหลือเกิน หน้าที่ใหม่ของผมตอนนี้หาเวลาแวะมาเรือนไทยยากกว่าตอนอยู่เมืองนอกมากครับ แต่จะพยายามเข้ามาเท่าที่จะทำได้ครับ
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 22 ก.ค. 04, 12:46

ขอบคุณครับ คุณนิลกังขา
ขอโทษทีครับที่ตอบช้าไปนิด ไม่ได้เข้ามาดูกระทู้เลยครับช่วงนี้
ผมก็เหมือนกันครับ ตอนอยู่ที่โน่นสบายจนเสียจนเคยชิน แต่อยู่บ้านเราไม่รู้ทำไม งานก็หนัก แต่อ้วนเอา อ้วนเอา    
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 22 ก.ค. 04, 12:55

ทีมงานกำลัง renovate + reengineering โครงสร้างของเว็บใหม่ทั้งหมด หากมีอะไรตกหล่นต้องขออภัยบ้างนะครับ อีกไม่นานคงเรียบร้อยดี
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 22 ก.ค. 04, 17:40

ค่อย ๆ แก้ไขไปเรื่อย ๆ ครับ จะคอยเป็นกำลังใจให้    
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 ก.ค. 04, 11:07

ขอบคุณครับ อาจารย์นิรันดร์

ตอนนี้โครงสร้างใหม่ของ VMagazine ขึ้นมาแล้วครับ อีกแป๊บนึง บทความดีๆทั้งหลายบนเรือนไทยของท่านอาจารย์เทาชมพู ก็จะถูกนำเข้าโครงสร้างใหม่นี้ เพื่อจะได้อ่านกันได้สะดวกทั่วถึงยิ่งขึ้นครับ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 ก.ค. 04, 14:08

ผมยังเห็นว่า เวลาที่ปรากฎใน เวลา-ความคิดเห็น ยังไม่ตรงกับเวลาที่โพสต์ข้อความ รู้สึกจะล้ำหน้าไปก้าวหนึ่งเสมอครับ

แล้วก็ที่ห้อง "โบราณคดี"นั้น สามารถตั้งกระทู้ได้ แต่แสดงความคิดเห็นไม่ได้ครับ มันเด้งทุกทีเลยครับ
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 23 ก.ค. 04, 15:21

ขอบคุณมากครับอาจารย์ จะรีบดำเนินการแก้ไขให้ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์