เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6743 ++ ศาสนา และ ลัทธิ ในญี่ปุ่น รบกวนพี่ๆ ผู้รู้ทุกท่านครับ ++
Mr.ปู
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

กำลัง จะเข้าศึกษาต่อ คณะโบราณคดี สาขามานุษยวิทยา ม.ศิลปากร

เมื่อ 14 พ.ค. 04, 17:53

ตอนนี้ผมกำลังสนใจเกี่ยวกับศาสนาในประเทศญี่ปุ่นนะครับ  ที่ผมเข้าใจคือ ที่ญี่ปุ่น ถึงแม้จะมีพุทธศาสนา เผยแพร่เข้าไป แต่ก็ยังมีลัทธิดั้งเดิมที่นับถือ เทพเจ้าอยู่  แต่ที่เห็นไปนิกายของพุทธ ก็คง จะมี  นิชิเรน  และ เซน  ผมอยากถามว่า ลัทธิดั้งเดิมของญี่ปุ่นนั้นได้รับการเผยแพร่เข้าไป หรือว่าเกิดขึ้นเอง ครับผม
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 ก.ค. 04, 01:07

ญี่ปุ่นมีหลักฐานการติดต่อกับจีนตั้งแต่สมัย ยามะไทกก (ฮิมิโกะ) รู้สึกว่าราว1400ปีก่อน คงพูดยากว่า อะไรเกิดขึ้นได้อย่างไร
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 ม.ค. 05, 07:44

ลองไปอ่านหนังสือแปลเรื่อง
บ่อเกิดวัฒนธรรมญี่ปุ่นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์