เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9555 ทำไมลูกผู้ชายต้อง"อกสามศอก"ด้วย
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

เมื่อ 17 ก.พ. 04, 10:50

ผมมองไม่ออกว่า หน้าอกจะกว้างตั้ง"สามศอก"ได้อย่างไร
เป็นลูกผู้ชายอกแค่"ศอกเดียว"หรือสัก"ศอกครึ่ง" ได้ไหมครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยแก้สงสัยให้หน่อยครับ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ก.พ. 04, 10:02

สงสัยมานานแล้วเหมือนกัน
แต่เคยเดาไว้ว่า เขาหมายถึงรอบอกหรือเปล่า (*2)    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 ก.พ. 04, 10:29

เดาว่ารอบอกเหมือนกันค่ะ
ได้หนังสือ สำนวนไทย ของกาญจนาคพันธุ์มาแล้ว
แสนจะดีใจ  รีบเปิดอ่าน มีสำนวนเยอะแยะไปหมด
เว้นแต่" อกสามศอก"

คำถามอาจารย์แต่ละอย่าง ปราบเซียนจริงๆ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ก.พ. 04, 11:06

พอดีได้ยินมาจาโฆษณาทางวิทยุโทรทัศน์น่ะครับ
ก็ตอนเป็นเด็กก็เคยได้ยินอยู่บ่อย ได้แต่สงสัยไม่กล้าถามใคร
ตอนนี้ชักหน้าเหนียว แตกยาก ไม่รู้อะไรก็ถามมาเรื่อย

ไม่ได้ดูหนังมานานมาก ตอนนี้ อยากดู"โหมโรง"
ได้ยินว่าน่าดูมาก ใครดูแล้วลองเล่าสู่กันฟังหน่อย
ตอนนี้ "โหมโรง" ไม่ได้ ได้แต่"โหมตรวจข้อสอบ"ครับ
ออกข้อสอบ 90 ข้อ ให้เด็ก 2000 กว่าคน ทำ
ช่วยกันตรวจอยู่ 5 คน
สวัสดีครับ ไปตรวจข้อสอบดีกว่า    
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 ก.พ. 04, 17:52

เชียร์ให้อาจารย์ไปดูโหมโรงครับ หนังดีมากๆๆๆๆๆ แต่ยังไม่ดีที่สุด ติดอยู่นิดหนึ่ง ถึงกระนั้นก็ดีมากๆๆๆๆ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 ก.พ. 04, 18:02

อีก 2 สัปดาห์คงจะว่างไปดูครับ หวังว่าจะยังไม่ออกไปเสียก่อน
dordek
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ทำธุรกิจส่วนตัว

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 ก.ค. 04, 21:25

มั่วนะครับ
1ศอก=1 ฟุต=12 นิ้ว
ฉะนั้น รอบอก36 นิ้ว = 3ศอก
อิอิ  
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 13 ก.ค. 04, 09:53

คุณนิลกังขาครับ
ตอบช้าไปหน่อย ไปดูมาเรียนบร้อยแล้วครับ
ก็นับว่าเป็นหนังสมควรดูเรื่องหนึ่ง โดยเฉพาะ ที่ควรจะพาเด็ก ๆ ไปดูด้วย
ผมก็ขนกันไปดูหมดทั้งบ้าน
ตอนนี้ก็ซื้อ VCD เอาไว้กลับมาดูซ้ำไปอีกหลายรอบ

ส่วนที่คุณด.เด็กตอบมา ผมก็สงสัยอย่างที่ว่าเหมือนกัน ขอบคุณที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ
นันทิ
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ทำงานพนักงานองค์การของรัฐ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 02 ส.ค. 05, 14:33

ท่านอาจารย์นิรันดร์คะ

คือ  เรื่อง อกสามศอก  เคยมีอาจารย์ท่านหนึ่งเคยบอกดิฉันไว้
ไม่ทราบว่าจะจริงเท็จอย่างไรนะคะ  

เหมือนที่คุณ dordex ว่าละคะ   คือเขาเทียบศอกนึงคือ 12 นิ้ว
แล้ว 3 ศอก ก็คือ  36 นิ้ว (รอบอก)   ก็ประมาณรอบอก ผู้ชายตัวใหญ่หน่อยค่ะ

**ผู้หญิง รอบอก 36 นิ้ว  นี่ก็เยอะนะคะ  ^^"  **
งั้นก็คงเรียกผู้หญิง  ว่าอกสามศอกได้เหมือนกัน  แหะๆๆ

แต่จริงๆ แล้ว  ดิฉันไม่ได้เชื่อสักเท่าไหร่คะ   เพราะศอกนึงเทียบมาตราส่วนไทยแล้ว  คือ 50 เซนติเมตร  ไม่ใช่เหรอคะ  
ถ้างั้นอกสามศอก  เท่ากับเมตรครึ่ง ประมาณ 60 นิ้วนะคะ.... -- --'

**อ๋อย..  ใครจะใหญ่ขนาดนั้น**      

สรุปแล้ว  ก็คือ  ไมรู้อยู่ดีล่ะค่ะ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 03 ส.ค. 05, 09:04

ขอบคุณที่มาร่วมแสดงความคิดเห็นครับ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 05 ส.ค. 05, 06:27

ตอนเด็กๆ เคยได้ยินว่า
"ขี่ม้าสามศอกไปบอกเลย" ไม่รู้เคยได้ยินกันหรือเปล่าครับ

ม้าสามศอก หมายถึง ม้าตัวใหญ่ หรือเปล่า ฮืม คือ ม้าตัวใหญ่ แข็งแรงวิ่งเร็ว ไม่จำเป็นต้องมีขนาด ๓ ศอก แล้วอีกอย่างคำว่า ศอก กับ บอก ก็เป็นคำที่ลงกันพอดี

ตามความก็น่าจะเป็นว่า
"ถ้าจะคิดไปฟ้องผู้ใหญ่หละนะ ก็รีบๆ ไปเลย ไม่กลัวหรอก"

ดังนั้น ผมว่า คำว่า "สามศอก" อาจเป็นเพียงการเปรียบเทียบว่า ตัวใหญ่แข็งแรง อาจเป็นเทียบเป็น คำคุณศัพท์แบบสแลงได้มั้งครับ

ตามกระทู้ คือ ลูกผู้ชายอกสามศอก เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ มักจะใช้กับสถานการณ์เกี่ยวกับการเปรียบเปรยว่าเป็นลูกผู้ชายต้องเข้มแข็ง เช่น

"เป็นลูกผู้ชายอกสามศอกเสียเปล่า แต่ขี้แยจัง"  หมายถึง เป็นผู้ชาย ก็ต้อง "เข้มแข็ง" (แข็งแรง) ก็ต้องมีความอดทน เรื่องแค่นี้ไม่ต้องร้องไห้หรอก

ผมจึงคิดว่า เป็นการเปรียบเทียบเฉยๆ ครับว่า ลูกผู้ชายต้องอดทน

หรือมีใครเคยทราบว่ามีการใช้กับสถานการณ์อื่นๆ อีกหรือเปล่าครับ ฮืม
หน้า: [1]
  พิมพ์