เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 9803 ใครจำกลอนบทคล้ายๆ นี้ได้บ้างครับ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 23 ม.ค. 04, 16:41

สงสัยเป็นที่พระองค์ทรงบ่นไว้ที่

ความรักยักเปลี่ยนท่า ... ทำน้ำยาอย่างแกงขม..
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 23 ม.ค. 04, 17:06

"ความรักยักเปลี่ยนท่า ..." นี่ ผมคิดเอาเองว่าไม่ได้ทรงบ่นนะครับอาจารย์ (หมายเหตุ - ห้ามคิดทะลึ่ง   )

อ่านต่อไปท่านบอกว่า "ทำน้ำยาอย่างแกงขม กลอ่อมกล่อมเลี้ยงกลม ชมไม่วายคลับคล้ายเห็น"

ผมได้ความรู้สึกว่า กวีพูดถึงนางอันเป็นที่รักซึ่งทำกับข้าวเก่งสารพัด ทำโน่นนี่ให้กินอร่อยอย่างที่พูดมาในบทก่อนๆ แล้วก็ยังกลัวจะเบื่อ จึงยักย้ายดัดแปลงทำอาหารให้แปลกๆ ไม่ให้เบื่อ โดยทำน้ำยาอย่างแกงขม เหมือนแกงอ่อม แต่ถึงจะเปลี่ยนแปลกๆ ไปอย่างไร ก็ยังเหมาะเจาะลงตัวอร่อยอยู่ดี

ฟังดูไม่น่าจะเป็นการบ่น แต่อันนี้เป็นการตีความของผมเองครับ

ตอนนี้กำลังชักไม่ค่อยจะแน่ใจว่าตัวเองจะต้องท่องกลอนบทนี้อีกรึเปล่า

ไม่ทราบผู้แต่ง ไม่ทราบที่มา ทราบแต่ว่าแต่งในสมัยปัจจุบันนี่แหละครับ ผมเคยท่องสมัยเป็นหนุ่มน้อยในมหา-ลัย
...แสวงหาสิ่งหวังวันข้างหน้า
อกหักมากี่หนยังทนได้
ความรักเหมือนสายธารที่ผ่านไป
จะเป็นไร (ไปวะ-) หากอกหักอีกซักครั้ง...

อะฮื้อ...
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 23 ม.ค. 04, 17:52

ขออภัยครับ "กลอ่อมกล่อมเกลี้ยงกลม" ครับ

ถ้าทรงตรัสว่ารสชาติกลมกล่อม ก็น่าจะไม่ใช่ทรงบ่นนะครับ อีกอย่างหนึ่ง ผมเข้าใจว่าตอนที่พระราชนิพนธ์กาพย์เห่ฯ นั้นยังไม่ได้ทรงทะเลาะกัน

พออาจารย์นิรันดร์พูดถึงออพลายแก้วกับเจ้าพิมพิลาไลย ผมเลยจำได้อีกท่อนหนึ่ง ดูเหมือนว่าจะตอนที่หนุ่มสาวสองคนได้กันแล้ว หนุ่มแก้วอาจจะตะกรุมตะกรามไปหน่อย สาวยังอายอยู่ ปัดป้อง แล้วก็ตัอพ้อว่า

"ประเดี๋ยวจับประเดี๋ยวจูบเฝ้าลูบชม
แก้มกับนมนี่เจ้าซื้อมาฤาขา..."
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 23 ม.ค. 04, 17:54

จำได้แต่บทนี้ค่ะ
"ฉันอกหักตามระเบียบเรียบร้อยแล้ว
...................................."
ของเนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

ความหลังที่แฝงอยู่ในกาพย์เห่ชมเครื่องคาวหวาน   ว่ากันว่าเป็นบทนี้ค่ะ

ทองหยอดทอดสนิท........ทองม้วนมิดคิดความหลัง
สองปีสองปิดบัง............แต่ลำพังสองต่อสอง

เรื่องรักในราชสำนักเรื่องนี้ มีสีสันตื่นเต้นไม่แพ้นิยาย  เพราะว่าเมื่อทรงรักกัน   ได้ลักลอบพบปะกันอยู่นาน  ผู้ใหญ่ไม่รู้     จนกระทั่งความแตกขึ้นเมื่อเจ้าฟ้าบุญรอดทรงครรภ์ขึ้นมา
เจ้าจอมแว่นพระสนมเอก นำความขึ้นกราบบังคมทูลพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าฯ   เพื่อขอผ่อนหนักเป็นเบาไม่ให้กริ้ว    แต่ขนาดนั้นก็ทรงกริ้วนิ่งๆอยู่หลายวัน
จนในที่สุด เมื่อไปทูลถามว่าพระโอรสหรือธิดาที่จะประสูติจะดำรงพระยศเป็นอะไร   ได้คำตอบว่าเป็นเจ้าฟ้า  ก็โล่งใจไปตามๆกัน
ในที่สุดกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงนาทก็ไปขอพระราชทานอภัยโทษให้พระเจ้าหลานเธอทั้งสองพระองค์

พระโอรสองค์ใหญ่สิ้นพระชนม์เมื่อประสูติ    ต่อมาครั้งที่สองจึงทรงประสูติเจ้าฟ้ามงกุฎ(พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว) และครั้งที่สามคือเจ้าฟ้าจุฑามณี( พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว)
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์