เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
อ่าน: 86453 ราชสกุลบางราชสกุล (ที่ไม่ค่อยจะคุ้นหูกัน)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 02 ก.ย. 05, 19:25

มีลูกหลานสืบมาถึงปัจจุบัน ทั้งสองราชสกุลค่ะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 11 ก.ย. 05, 09:53

ขอบพระคุณ อ.เทาชมพูมากครับ
ขอแก้ไขครับ กรมขุนสิทธสังกาศ แก้เป็นกรมขุนสิริธัชสังกาศ

ไม่เห็นใครแน่นอน
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 11 ก.ย. 05, 18:14

ราชสกุล ทัพพะกุล มีผู้สืบสายรึเปล่าครับ เพราะอ่านมาเห็นมีแต่หม่อมเจ้าหญิง
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 13 ก.ย. 05, 23:24

ใครอยากทราบประวัติพระองค์เจ้าศรีเสาวภางค์ที่ถือว่าละเอียดลออที่สุด (เพราะยังไม่ค่อยมีผู้เรียบเรียงมากขนาดนี้) ดูได้ที่นิทานโบราณคดี พระนิพนธ์สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ เรื่องตั้งโรงพยาบาลครับ
ป.ล. อยากทราบพระประวัติหม่อมเจ้าปิยภักดีนาถ สุประดิษฐครับ (ตอบที่กระทู้ราชสกุลก็ได้) เพราะทราบแต่เพียงว่าพระองค์ทรงใช้ทรัพย์สินส่วนพระองค์ซื้อหนังสือหอหลวงหลายฉบับเมื่อคราวหนังสือหอหลวงที่วังกรมหลวงบดินทรฯ กระจัดกระจายครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 14 ก.ย. 05, 15:21

ราชสกุล ทัพพะกุล  มีลูกหลานสืบเชื้อสายมาจนถึงปัจจุบันนี้  หลายคนด้วยกัน
เป็นชั้นนายและนางสาว

พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว พระราชทานให้ หม่อมหลวงพูน  กรมบัญชาการมหาดเล็ก  สำหรับผู้สืบสายสกุลลงมาจาก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ ชั้น ๓ พระองค์เจ้าทับ กรมหมื่นจิตร์ภักดี

แต่ท่านปู่ของหม่อมหลวงพูน ซึ่งต้องเป็นหม่อมเจ้าโอรสในกรมหมื่นจิตร์ภักดี  มีพระนามว่าอะไร ไม่ทราบเหมือนกัน  
อาจจะเป็นได้ว่า หนังสือ"พระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้าในพระราชวงศ์จักรี " พิมพ์พระนามตกหล่นไป หรือพิมพ์ผิดว่าเป็นหม่อมเจ้าหญิง ก็เป็นได้
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 14 ก.ย. 05, 15:34

เท่าที่ผมทราบ มีอาจารย์ชายเป็นหัวหน้าหมวดวิทยาศาสตร์ที่โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา
ชื่ออาจารย์สถาพร ทัพพะกุล ณ อยุธยา ครับ
และท่านมีลูกชายอยู่ 1 คนด้วย
อานุภาพ
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 15 ก.ย. 05, 16:14

ในที่สุดผมก็พบทางสว่างเสียที  ดีใจจริงๆที่ เปิดเนตไปมาแล้วมาเจอคุณเทาชมพู  จะได้เป็นที่พึ่งคลายข้อสงสัยของผมเสียทีครับ

ผมอยากทราบว่า คุณอานันท์ทวีป  ชบางกูร  เธอมีสิทธิ์ใช้ ณ อยุธยาหรือเปล่าครับ  ผมพอทราบว่า การสืบราชสกุลของไทยจะต้องมาจากผู้ชายเท่านั้น เช่นเดียวกับการใช้ ณ อยุธยา  รบกวนพี่เทาชมพู ตอบให้หายสงสัยนะครับ  

เพราะเคยถามใครก็ไม่มีใครตอบได้  อีกอย่างถ้าเขาไม่มีสิทธิ์ใช้ ทำไมไม่มีใครทักท้วง หรือตักเตือนเธอ กลับปล่อยให้มีการใช้ผิดๆแบบนี้  ผมเคยถามคนอื่นเขาก็บอกว่า เรื่องของชาวบ้านอ่ะครับ  แต่ผมอยากให้มีความถูกต้อง  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 15 ก.ย. 05, 17:19

ขอตอบแบบนี้ดีกว่าค่ะ
นายหรือนางสาวที่มีสิทธิ์ใช้ราชสกุลเป็นนามสกุลของตน     โดยที่บิดาไม่ใช่ผู้สืบสายจากราชสกุลนั้น  
ต้องใช้ราชสกุล โดยไม่มี ณ อยุธยา  ต่อท้าย
อิศรศักดิ์
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 03 พ.ย. 05, 17:00

อยากทราบประวัติของเจ้าฟ้าอิศราพงศ์ และลูกหลานที่สืบสายราชสกุลอิศรศักดิ์ ค่ะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 03 พ.ย. 05, 18:26

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Pid=26748

อ่านเพิ่มเติมได้ที่ เลาะวัง (คุณจุลลดา ภักดีฯ) หรือ
 http://www.sakulthai.com/DSakulcolumndetailsql.asp?stcolumnid=3305&stissueid=2608&stcolcatid=2&stauthorid=13

เจ้าฟ้าอิศราพงศ์ พระราชโอรสพระองค์เดียว ในสมเด็จพระบวรราชเจ้ามหาศักดิพลเสพที่ประสูติ
แต่พระอัครชายา พระองค์เจ้าดาราวดี (พระราชธิดาในรัชกาลที่ ๑).. ถนนเจ้าฟ้า.. ตั้งชื่อเป็นพระเกียรติยศ
เพราะเป็นที่ตั้งวังของพระองค์ (ตรงกรมข่าวทหารบกปัจจุบัน)
อิศรศักดิ์
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 11 พ.ย. 05, 18:04

ขอบคุณ คุณ Nuchan มากค่ะ สำหรับข้อมูลของเจ้าฟ้าอิศราพงศ์ แต่อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมมากกว่านี้ เช่น ชายา คือใคร และมีโอรส ธิดา กี่องค์ พอจะแนะนำได้ไหมคะว่าจะไปค้นข้อมูลเพิ่มเติมได้จากที่ไหน
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 11 พ.ย. 05, 23:41

เจ้าฟ้าอิศราพงศ์มีโอรสธิดา๒๖พระองค์ดังนี้
มจหญิงตะเภา
มจหญิงจ้อย
มจหญิงแดง
มจหญิงจริต
มจกบ
มจหญิงอึ่ง
มจหญิงดำ
มจหญิงปุก
มจหญิงนกกระจาบ
มจหญิงเล็ก
มจทั่ง
มจถึก
มจเขม
มจพุก
มจหอบ
มจตุ้ย
มจเปียก
มจหญิงปนปรุง
มจโศภณ
มจหญิงกาษร
มจราเชนทร์
มจบันลังก์
มจต่อม
มจหญิงเลื่อน
มจหญิงเจียน
มจหญิงแฉ่ง
ทามะ
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 25 ส.ค. 06, 20:18

ขอขอบคุณท่านอาจารย์เทาชมพูและท่านวีมีมากที่ให้ความรู้ผมมากๆคับทำให้ผมได้รับความรู้ความเข้าใจขึ้นอีกมากๆคับ
mamarine
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

studying in master degree at Chiang Mai University

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 22 ต.ค. 06, 01:21

ตอบความเห็นที่ 34
นามสกุล "ทิพยมงคล" เป็นราชทินนามค่ะ  สืบเชื้อสายมาจากข้าราชการเมืองนครศรีธรรมราช  ตำแหน่งอาลักษณ์  เชื้อสายจีน  ปัจจุบันนี้เชื้อสายทิพยมงคลไม่ค่อยแพร่ขยายไปนอกจังหวัดนครศรีธรรมราช  สุราษฎร์ธานี  และตรังสักเท่าไหร่  

ต้นตระกูลคือ  ท่าขุนทิพย์ฯ
แต่ที่มีชื่อเสียงเป็นที่นับถือที่สุดคือท่านขุนประจักษ์รันตกิจบุตรคนหัวปีของท่านขุนทิพย์

จาก  ทิพยมงคลสายตรง
su
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 29 มิ.ย. 07, 10:37

ตอบคุณกระทู้58 ประวัติขุนทิพย์ไกลาศ (ต้นนามสกุล ทิพยมงคล )
   ประวัติขุนทิพย์ชื่อเติมคือขุนทิพย์ไกรลาศเป็นอาลักษณ์(นายอำเภอ)เมืองนครศรีธรรมราชแต่งงานกับคุณทวดหนูพันธ์ซึ่งเป็นหม้ายมีลูกติด 1 คนคือคุณทวดขุ้ม( เป็นมารดาของคุณอังคาร  กัลยาณพงษ์ กวีซีไรท์ )  ขุนทิพย์ไกรลาศมีบุตรทั้งสิ้น 5คน คือ1.คุณทวดอบ ( มีบุตรสาวชื่อคุณช้อยต่อมาแต่งงานกับขุนบวร  บวรรัตนรักษ์ ) 2.คุณทวดโต 
3.คุณทวดไข่นุ้ย 4.คุณทวดขุนประจักษ์รัตนกิจ (ซึ่งมีชื่อเสียงในเมืองนครศรีธรรมราช) 5.คุณทวดแอบ
   **คุณทวดขุนประจักษ์แต่งงานครั้งแรกมีบุตร 2 คน คือ 1 คุณยายส้อง ( ต่อมาใช้นามสกุลปักปิ่นเพชร) 2.คุณตาสุ้น
คุณทวดขุนประจักษ์แต่งงานครั้งที่ 2 มีบุตร 2 คน คือคุณตาสุพจน์ และคุณตาสนิท ( แต่งงานกับบุตรสาวของขุนบวร  บวรรัตนรักษ์)
  **ดังนั้นท้งนามสกุล ทิพยมงคล และ นามสกุล บวรรัตนรักษ์ รวมทั้งนามสกุล กัลยาณพงษ์ จึงเกี่ยวโยงกันจะทราบเฉพาะลูกหลานในเมืองนครไม่มากนัก  หลานทวดขุนทิพย์ไกรลาศเล่าให้ฟังค่ะ

เหลนขุนทิพย์ไกรลาศ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์