เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 86452 ราชสกุลบางราชสกุล (ที่ไม่ค่อยจะคุ้นหูกัน)
fon
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 08 มี.ค. 05, 11:12

-ตามคำตอบที่คุณเทาชมพูตอบมาก็แสดงว่าในสมัยรัชกาลที่ 5 นั้นไม่มีการพระราชทานนามสกุลใช่ใหมค่ะ
-ขอบคุณนะคะตอบคำถามให้หลายกระทู้แล้ว    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 03 เม.ย. 05, 14:46

สมัยรัชกาลที่ 5  คนไทยยังไม่มีนามสกุล
การพระราชทานนามสกุล เกิดจากพระราชดำริในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวค่ะ
หญิงมิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

เรียนอยู่ค่ะ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 08 มิ.ย. 05, 22:29

แล้วสายสกุล จุฑาธุช ในร.5  ละค่ะ
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 08 มิ.ย. 05, 22:39

สายราชสกุล ทินกร เห็นช่วงหลังๆ มีชื่อทางด้านปรุงยาไทยนี่ครับ โดยเฉพาะยาหอม เพื่อนผมที่รู้จักกัน ก็เห็นเรียนด้านแพทย์แผนไทย
ส่วนสายราชสกุล พนมวัน เท่าที่รู้จัก มีเพื่อนคุณพ่อคนหนึ่งอยู่ในสายราชสกุลนี้ เห็นคุณพ่อบอกว่า คุณพ่อของเพื่อนท่านคนนี้ เป็นหม่อมหลวง เคยดูแลเรื่องการวาดจิตรกรรมฝาผนังที่วัดพระศรีรัตนศาสดาราม (คงในช่วงปฏิสังขรณ์ใหญ่ในรัชกาลปัจจุบัน)
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 11 มิ.ย. 05, 23:10

ในฐานะหนึ่งในผู้รวบรวมทะเบียนนามสกุลพระราชทานในรัชกาลที่ ๖ (ท่านที่เริ่มรวบรวมคือ นักเรียนเก่ามหาดเล็กหลวง ถนัด  นาวานุเคระห์  เมื่อ น.ร.ม.ถนัดถึงแก่กรรม  น.ร.ม.บัว  ศจิเสวี ได้รวบรวมต่อ  แต่ด้วยวัยวุฒิที่เลยเกษียณแล้วทั้งสองท่านประกอบกับการจัดสืบค้นด้วยสองมือและสองตาของผู้สูงวัยโดยไม่มีเครื่องจักรและผู้อื่นเข้าช่วย  ต่อมาเมื่อ น.ร.ม.บัว ป่วยไปอีกท่าน  จึงตกเป็นภาระของเด็กรุ่นหลังที่ต้องรับภาระต่อจากท่าน  ดีว่ามีเครื่องคอมพิวเตอร์ช่วยจึงสำเร็จเป็นรูปเล่มหนากว่าหกร้อยหน้า  ใช้เวลารวบรวมอยู่ ๕ ปี ได้นามสกุลพระราชทานรัชกาลที่ ๖ มา ๖,๔๗๐ นามสกุล กับนามสกุลพระราชทานรัชกาลที่ ๖ อีกกว่า ๓๐ นามสกุล  รออีกสักพักจะมีการปรับปรุงแก้ไขและเพิ่มเติมนามสกุลพระราชทานที่ ๘ และ รัชกาลปัจจุบัน)  
ขอยืนยันว่า นามสกุล มหาสกะวัน มิใช่นามสกึลพระราชทานของรัชกาลที่ ๖ และ ๗ ครับ  และ บวรรัตนารักษ์ กับ ทิพยมงคล ก็มิใช่นามสกุลพระราชทานแน่นอน  แต่ถ้าจะให้สันนิษฐานน่าจะมีที่มาจาก ราชทินนาม  ซึ่งเมื่อมีการเลิกใช้บรรดาศักดิ์แล้ว  มักจะขอราชทินนามนี้มาเป็นนามสกุลแทนสกุลเดิม เช่น หลวงหาญสงคราม (ฟ้อน  สุวรรณไศละ)  ต่อมาได้เปลี่ยนนามสกุลจากสุวรรณไศละ มาเป็น หาญสงครามเป็นต้น
สำหรับราชสกุล เทพหัสดิน นั้น  พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้ทรงพระราชบันทึกไว้ใน "สมุดทะเบียฬนามสกุล" ว่า "พระยาไพศาลศิลปสาตร (สนั่น)  ปลัดทูลฉลองกระทรวงธรรมการ  สืบสกุลจากพระยาราชภักดี (ช้าง) ผู้เป็นบุตรหม่อมเจ้าฉิมในสมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงเทพหริรักษ์  ซึ่งพระองค์ท่านไม่รับ  แต่ญาติพี่น้องเฃารับกันหมด"
นอกจาก พลเอก พระยาเทพหัสดิน (ผาด  เทพหัสดิน ณ อยุธยา) ซึ่งได้เคยเป็นแม่ทัพใหญ่ไปราชการสงคราม ณ ทวีปยุโรป (สงครามโลกครั้งที่ ๑) แล้ว  ท่านยังมีน้องชายอีกท่านหนึ่ง คือ นายพลตรี พระยาอานุภาพไตรภพ อ่านชื่อแล้วก็สะท้านเลยนะครับ  นอกจากนั้นน้องชายเจ้าพระยาธรรมศักดิ์มนตรีที่ได้ฝากชื่อไว้ในวงการศึกษาไทยยังมี พระยาอนุกิจวิทูร  และพระยาวิทยาปรีชามาตย์  (ต้องขอประทานโทษที่จำนามเดิมท่านไม่ได้) อีกด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 13 มิ.ย. 05, 07:47

ยินดีที่มาเจอคนรู้จักของคุณลุงถนัด และคุณบัว ในเว็บนี้

ดิฉันเป็นหลานสาวของคุณถนัด นาวานุเคราะห์ ค่ะ  
ส่วนคุณบัว ก็รู้จักกันสมัยท่านทำงานที่หอวชิราวุธานุสรณ์

ดิฉันมีหนังสือทะเบียฬนามสกุล  กำลังรอเล่มปรับปรุงแก้ไข
เสร็จเมื่อไรช่วยบอกด้วยนะคะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 13 มิ.ย. 05, 22:43

ยินดีด้วยครับที่มาพบคุ้นเคย  
ถ้าเป็นหลานคุณถนัดและรู้จักคุณบัว  ก็คงจะรู้จักผมเหมือนกัน  เพราะผมก็เป็นนักเรียนเก่าวชิราวุธรุ่นเด็กที่ได้เคยสนองพระเดชพระคุณในหน้าที่ผู้ช่วยเลขานุการมูลนิธิฯ ร.๖ มเป็นเวลาถึง ๙ ปี  ก่อนที่จะกราบถวายบังคมลาเพราะเหตุผลบางประการ  ผมคุ้นเคยและสนิทสนมรวมทั้งเป็นผู้ที่ได้รับมอบหมายให้สืบทอดภารกิจต่อจากท่านผู้อาวุโสเหล่านั้นมาครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 21 มิ.ย. 05, 14:24

ราชสกุลบางราชสกุล ไม่มีหม่อมเจ้าชายสืบต่อ    ก็หมดผู้ใช้ไปแล้วในปัจจุบัน
ที่ค้นพบอยู่ราชสกุลหนึ่ง คือสุธารส ณ อยุธยา
สืบมาจากพระองค์เจ้าสุธารส   พระโอรสในกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ
ทรงมีพระธิดาองค์เดียว คือหม่อมเจ้าหญิงเว็น

นอกจากนี้ ราชสกุล ยุคนธรานนท์  ณ อยุธยา สืบจากพระองค์เจ้ายุคุนธร ในกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ เช่นกัน
อาจจะไม่มีผู้สืบสกุลแล้ว เพราะพระองค์เจ้ายุคุนธร มีพระธิดา ๔ องค์
พระโอรส ๒  สิ้นชีพิตักษัยตั้งแต่ทรงพระเยาว์หนึ่งองค์  อีกองค์หนึ่งคือหม่อมเจ้าเทพไทย ก็สิ้นชีพิตักษัยเมื่อพระชนม์แค่ ๒๑

และอีกราชสกุลหนึ่งที่น่าจะหมดผู้สืบสกุลแล้ว คือพรหเมศ ณ อยุธยา  สืบจากพระองค์เจ้าพรหเมศ  พระโอรสในกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 21 มิ.ย. 05, 19:21

ขออนุญาตเรียนถามครูเทาชมพูเรื่องราชสกุล "งอนรถ" ครับ
เคยได้ยินว่าหม่อมในสมเด็จฯ กรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ คือ  หม่อมราชวงศ์หญิง โต งอนรถ แต่ผมก็ทราบแค่นั้นอ่ะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 07:00

พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้างอนรถ    เป็นพระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว
ทรงมีโอรสองค์เดียวคือหม่อมเจ้าชายแดง ซึ่งสิ้นชีพิตักษัยในรัชกาลที่ 6 ค่ะ
หม่อมราชวงศ์หญิงโต   เป็นธิดาของหม่อมเจ้าชายแดง
ราชสกุลงอนรถ ยังมีผู้สืบสกุลมาจนถึงปัจจุบัน  เท่าที่นึกออกคือ ม.ล. จุลลา งอนรถ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 07:10

สมเด็จฯ กรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ และ ม.ร.ว.โต งอนรถ ธิดาหม่อมเจ้าแดง งอนรถ มีพระโอรสธิดาประสูติด้วย ๖ พระองค์
คือ
ม.จ.สาม
ม.จ.ประโลมจิตร ( ไชยันต์)
ม.จ.ดวงจิตร
ม.จ.ยาใจ
ม.จ.เพลารถ
ม.จ.กรณิกา

ม.จ.ยาใจ จิตรพงศ์  ทรงเคยเป็นอธิการบดี มหาวิทยาลัยศิลปากร ค่ะ
durham
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

work on Silom Road in financial instistution.

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 21 ส.ค. 05, 19:17

ผมเป็นสมาชิกใหม่ ได้อ่านบทความแล้วประทับใจมากครับ ขอชื่นชมคุณเทาชมพูอย่างยิ่งครับ
ผมสนใจเรื่องประวัติศาสตร์ในหลายๆ แขนงครับ
เรียนถามคุณเทาชมพูเกี่ยวกับ ตระกูล " ศักดิเดช ภานุพันธุ" ไม่แน่ใจว่าเขียนถูกหรือไม่    ทราบจากบางบทความว่า พ่อของคุณปอ ศีกัญญา เป็น ม.ร.ว  สงสัยว่าทำไม คุณปอ ไม่ได้ ม.ล.
และสกุลนี้มีที่มาอย่างไรครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 21 ส.ค. 05, 20:21

เชิญอ่านเกี่ยวกับ ราชสกุล ศักดิเดชน์ ภานณุพันธ์  ได้ที่กระทู้ เจ้าชายนักบิน ค่ะ
ส่วนคุณศีกัญญา ไม่แน่ใจว่าเธออยากให้คนภายนอกรู้เรื่องส่วนตัวในครอบครัวของเธอหรือเปล่า
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 22 ส.ค. 05, 19:46

ผมพอจะรู้เรื่องที่มาของชื่อ หม่อมเจ้าเพลารถ อยู่บ้าง ส่วนใหญ่พระโอรสในกระยานริศฯจะมพระนามว่าใจ ส่วนพระธิดาจะมีพระนามว่าจิตร แต่หม่อมเจ้าเพลารถนั้นตอนแรกต้องการให้สืบเชื้อสาย งอนรถ ไปเป็นบุตรบุญธรรม แต่ปรากฏว่าหม่อมราชวงศ์คนนั้นมีโอรสแล้ว จึงไม่ได้รับเป้นบุตรบุญธรรม แต่กระพระยานริศฯก็ตั้งพระนามว่า เพลารถ หม่อมเจ้าเพลารถเป็นบิดาของหม่อมราชวงศ์จักรรถ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 02 ก.ย. 05, 19:07

มีใครคุ้นชื่อราชสกุล โศภางค์ ณ อยุธยาและศรีธวัช ณ อยุธยาหรือไม่ปัจจุบันยังมีทายาทหรือไม่ครับ แต่เท่าที่ผมทราบก็พอรู้ได้ว่า
1. โศภางค์ ณ อยุธยา ใช้กับผู้สืบสกุลมาจากพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าศรีเสาวภางค์ (ผมไม่แน่ใจว่าว่านอกจากในหนังสือนิทานโบราณคดีแล้ว จะมีการกล่าวพระประวัติของพระองค์อีกหรือเปล่า )
2. ศรีธวัช ณ อยุธยา ใช้กับผู้สืบสกุลมาจากพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมขุนสิทธสังกาศ
ทั้งสองพระองค์เป็นพระโอรสในรัชกาลที่ ๔ ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์