เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 36634 เพลงพระราชนิพนธ์ในดวงใจ
Ester อันแสนหอม
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

นิสิตคณะแพทยศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 26 มี.ค. 05, 22:28

สวัสดีครับ อยากจะมาตอบด้วยคนน่ะครับ แม้จะข้ามปีหน่อยก็ตาม

เพลงพระราชนิพนธ์ Alexandra นี่ในหลวงพระราชนิพนธ์เสร็จในวันที่เจ้าหญิง Alexandra เสด็จเยือนราชอาณาจักรไทยครับ ท่านได้พระราชทานทำนองเพลงให้กับ ม.ร.ว. เสนีย์ เพื่อถวายคำร้อง ม.ร.ว.เสนีย์นั้น ได้แต่งเนื้อเพลงนี้เสร็จในเวลาเพียงครึ่งชั่วโมงครับ

เมื่อปี 2515 พระราชินี่ท่านมีพระราชเสาวนีย์ว่าเพลงพระราชนิพนธ์ Alexandra นั้นมีท่วงทำนองที่ไพเราะมาก ควรจะมีเนื้อเป็นภาษาไทย เพลงพระราชนิพนธ์แผ่นดินของเราจึงได้ถือกำเนิดขึ้น โดยผู้บันทึกแผ่นเสียงเป็นท่านแรกนั้น คือคุณจินตนา สุขสถิตย์ ( ศิลปินแห่งชาติปีล่าสุด )

คือต้องขออภัยด้วยนะครับ หากใช้คำราชาศัพท์ที่ผิด เพราะว่าไม่ค่อยมีความสามารถในการใช้คำราชาศัพท์น่ะครับ

ผมจะขอบอกว่าเพลงพระราชนิพนธ์เพลงใด ใครเป็นผู้ขับร้องบันทึกแผ่นเสียงไว้นะครับ รวมถึงแหล่งที่จะสามารถหาซื้อมาฟังได้น่ะครับ อนึ่ง เนื่องจากเป็นเพลงที่เก่ามาก ผมจะขอกล่าวเฉพาะนักร้องที่ผมทราบว่าได้ขับร้องไว้นะครับ เพราะว่าผมก็ไม่ทราบแน่ชัดว่าเพลงใดมีใครบันทึกเสียงไว้บ้าง และในที่นี้ ผมจะขอกล่าวถึงเพลงพระราชนิพนธ์ที่บันทึกไว้ที่เป็นของเก่า ก็คือการขับร้องโดยวงสุนทราภรณ์และวงดนตรีเก่า ๆ นะครับ ในการบันทึกครั้งหลัง ๆ นั้นมากมายครับ ผมหามาไว้คงจะไม่หมดแน่

1. เพลงพระราชนิพนธ์แสงเทียน
   ผู้ขับร้องท่านแรก สุนทราภรณ์ (  ครูเอื้อ สุนทรสนาน )
   ผู้ขัยร้อง สุเทพ วงศ์คำแหง

2. เพลงพระราชนิพนธ์ใกล้รุ่ง
   ผู้ขับร้อง พันธ์พร วัฒนเรืองไร , จินตนา สุขสถิตย์

3. เพลงพระราชนิพนธ์ลมหนาว
   ผู้ขับร้อง วรนุช อารีย์ , สวลี ผกาพันธ์

4. เพลงพระราชนิพนธ์สายฝน  
   ผู้ขับร้องท่านแรก เพ็ญศรี พุ่มชูศรี
   ผู้ขับร้อง รุ่งฤดี แพ่งผ่องใส่ , นภา หวังในธรรม , สวลี ผกาพันธ์

5. เพลงพระราชนิพนธ์ยามเย็น
   ผู้ขับร้องท่านแรก ชวลี ช่วงวิทย์
   ผู้ขับร้อง สุนทราภรณ์ ( ครูเอื้อ สุนทรสนาน ) , ศรีสุดา รัชตะวรรณ , สุเทพ วงศ์คำแหง

6. เพลงพระราชนิพนธ์ดวงใจกับความรัก
   ผู้ขับร้องท่านแรก มัณฑนา โมรากุล
   ผู้ขับร้อง เพ็ญศรี พุ่มชูศรี , สวลี ผกาพันธ์

7. เพลงพระราชนิพนธ์แสงเดือน
   ผู้ขับร้องท่านแรก บุษยา รังสี
   ผู้ขับร้อง สวลี ผกาพันธ์

8. เพลงพระราชนิพนธ์ไกลกังวล
   ผู้ขับร้องท่านแรก เลิศ ประสมทรัพย์

9. เพลงพระราชนิพนธ์ชะตาชีวิต
   ผู้ขับร้องท่านแรก วินัย จุลละบุษปะ
   ผู้ขับร้อง ชรินทร์ นั้นทนาคร

10.เพลงพระราชนิพนธ์มหาจุฬาลงกรณ์
    ผู้ขับร้อง เพ็ญศรี พุ่มชูศรี , นภา หวังในธรรม , สวลี ผกาพันธ์ - ชรินทร์ นั้นทนาคร , หมู่สุนทราภรณ์

11.เพลงพระราชนิพนธ์ยูงทอง
    ผู้ขับร้อง บุษยา รังสี , หมู่สุนทราภรณ์

12.เพลงพระราชนิพนธ์เกษตรศาสตร์
    ผู้ขับร้อง หมู่สุนทราภรณ์

13.เพลงพระราชนิพนธ์ยิ้มสู้
   ผู้ขับร้องท่านแรก ชวลี ช่วงวิทย์
   ผู้ขับร้อง สุเทพ วงศ์คำแหง

14.เพลงพระราชนิพนธ์เมื่อโสมส่อง
    ผู้ขับร้อง ชวลี ช่วงวิทย์

15.เพลงพระราชนิพนธ์ความฝันอันสูงสุด
    ผู้ขับร้องทานแรก สุนทราภรณ์ ( ครูเอื้อ สุนทรสนาน )
    ผู้ขับร้อง เพ็ญศรี พุ่มชูศรี , ยรรยงค์ เสลานนท์ , สันติ บุณแผ่

16.เพลงพระราชนิพนธ์อาทิตย์อับแสง
    ผู้ขับร้องท่านแรก เพ็ญศรี พุ่มชูศรี
    ผู้ขับร้อง รุ่งฤดี แพ่งผ่องใส , จินตนา สุขสถิตย์

17.เพลงพระราชนิพนธ์เทวาพาคู่ฝัน
    ผู้ขับร้อง มัณฑนา โมรากุล , สวลี ผกาพันธ์

18.เพลงพระราชนิพนธ์แก้วตาขวัญใจ
   ผู้ขับร้อง ชวลี ช่วงวิทย์ , จินตนา สุขสถิตย์

19.เพลงพระราชนิพนธ์ยามค่ำ

20.เพลงพระราชนิพนธ์คำหวาน
    ผู้ขับร้อง สวลี ผกาพันธ์

21.เพลงพระราชนิพนธ์พรปีใหม่
    ผู้ขับร้อง สุพรรณิการ์ ฉายาพรรณ , ชรินทร์ นันทนาคร - สวลี ผกาพันธ์

22.เพลงพระราชนิพนธ์สายลม

เพลงที่ประทับใจผมมาก ๆ คือเพลงยามเย็นที่คุณป้าชวลี ช่วงวิทย์ร้องน่ะครับ เสียงของคุณป้าใสแจ๋ว และสูงมาก ๆ ดนตรีนั้นทำได้อลังการณ์มาก ๆ เลยครับ คุณป้าชวลี ช่วงวิทย์นั้นได้เล่าถึงการขับร้องเพลงนี้ครั้งแรกไว้อย่างน่าตื่นเต้นมากครับ ไว้วันหลังจะนำมาโพสต์น่ะครับ แต่เป็นที่น่าเสียดายว่าเพลงนี้ที่ขับร้องโดยคุณป้าชวลีนั้นหาฟังได้ยากมาก เพราะว่าท่านได้บันทึกเสียงไวตั้งแต่ปี 2492

เพลงพระราชนิพนธ์ศุกร์สัญลักษณ์ก็เพราะมากครับ เป็นเพลงที่ในหลวงพระราชทานให้กับวงดนตรีลายคราม ที่ชื่อ ศุกร์สัญลักษณ์นั้นก็เพราะว่าวงดนตรีนี้จะบรรเลงออกอากาศทางวิทยุ อส วันศุกร์น่ะครับ

เพลงพระราชนิพนธ์พระมหามงคลก็เพราะครับ เป็นเพลงที่ในหลวงพระราชทานใหกับวงดนตรีสุนทราภรณ์ น่ะครับ

บางท่านอาจจะสงสัยว่าวงดนตรี กรมโฆษณาการ/กรมประชาสัมพันธ์ กับวงดนตรีสุนทราภรณ์ แตกต่างกันยังไง ขอกล่าวไว้เลยนะครับว่าต่างกันที่วงกรมฯนั้น บรรเลงในงานราชการเท่านั้น ส่วนวงสุนทราภรณ์ เป็นชื่อวงที่ใช้บรรเลงในงานของราษฎร์ โดยนักร้องก็เป็นชุดเดียวกันนั่นแหละครับ แต่ปัจจุบันนี้ ทั้ง 2 วงได้แยกกันแล้ว ด้วยแหตุผลบางประการครับ
phoenix
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 09 มิ.ย. 05, 21:27

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
จะปิดทองหลังพระปฏิมา

จาก : ความฝันอันสูงสุด
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 10 มิ.ย. 05, 17:37

แผ่นดินของเรา และ ความฝันอันสูงสุดค่ะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 10 มิ.ย. 05, 21:13

ผมชอบ Kinari Suit ครับ
น่าจะมี 3 เพลง
1 The Hunter
2 Kinari Waltz
3 ภิรมย์รัก (A Love Story)

เพลงที่ 1 และ 2 ไม่มีคำร้องครับ
ส่วนเพลงที่ 3 ขึ้นต้นว่า"ไร้คนเคียงข้าง โลกอ้างว้าง หมางอารมณ์เศร้า"ครับ
adithus
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ฟังเฟืองตัวเล็กที่ยังหมุนอยู่ คนจริงชื่อจริงไม่ปกปิดชื่อแซ่

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 18 มิ.ย. 05, 17:58

ความฝันอันสูงสุด
ALoHA
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ม.6 ปรินส์รอยแยลส์วิทยาลัย เชียงใหม่

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 04 ก.ค. 05, 20:36

ชอบเพลงชะตาชีวิตค่ะ
"สักวันบุญมาชะตาคงดี"
เคยเห็นแต่โน้ตกีตาร์คลาสสิค แต่ยังไม่เคยฟังกีตาร์บรรเลง
ตอนนี้กำลังพยายามแกะอยู่ค่ะ
ได้ประมาณครึ่งเพลงแล้ว ยากมากๆเลยค่ะ
เกาลัดกลมๆ
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 25 ก.ย. 05, 16:17

เพลงยิ้มสู้ค่ะ ยามที่ท้อแท้ก็ฮัมเพลงนี้รู้สึกมีกำลังใจ มีความหวังที่จะสู้ต่อไป รอยยิ้มนี่เป็นยาวิเศษจริงๆ รอยยิ้มสามารถพลิกสถานการณ์ที่เลวร้ายกลับกลายเป็นดีได้ค่ะ

อีกเพลงที่ชอบคือ แผ่นดินของเรา ได้ยินครั้งแรกน้ำตาไหลค่ะ ภูมิใจเหลือเกินที่ได้เกิดมาบนดินแดนไทย

ทำนอง: พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภูมิพลอดุลยเดช
คำร้อง: พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริ

โลกจะสุขสบายนั้นเป็นได้หลายทาง
ต้องหลบสิ่งกีดขวางหนทางให้พ้นไป
จะสบความสุขสันต์สำคัญที่ใจ
สุขและทุกข์อย่างไรเพราะใจตนเอง
ฝ่าลู่ทางชีวิตต้องคิดเฝ้าย้อมใจ
โลกมืดมนเพียงใดหัวใจอย่าคร้ามเกรง
ตั้งหน้าชื่นเอาไว้ย้อมใจด้วยเพลง
ไยนึกกลัวหวาดเกรงยิ้มสู้
คนเป็นคนจะจนหรือมี
ร้ายหรือดีคงมีหวังอยู่
ยามปวงมารมาพาลลบหลู่
ยิ้มละมัยใจสู้หมู่มวลเภทภัย
ใฝ่กระทำความดีให้มีจิตโสภา
สร้างแต่ความเมตตาหาความสุขสันต์ไป
จะสบความสุขสันต์สำคัญที่ใจ
เฝ้าแต่ยิ้มสู้ไปแล้วใจชื่นบาน  

เกร็ดน่ารู้
เพลงพระราชนิพนธ์ ยิ้มสู้: smiles เป็นเพลงพระราชนิพนธ์ลำดับที่ ๑๖ ทรงพระราชนิพนธ์ใน พ.ศ. ๒๔๙๕ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริ นิพนธ์คำร้องภาษาไทย เพื่อเป็นการปลอบขวัญ และให้กำลังใจแก่คนตาบอด แล้วพระราชทานให้นำไปบรรเลง ในงานสมาคมช่วยคนตาบอด ในพระบรมราชูปถัมภ์ ณ เวทีลีลาศสวนอัมพร เมื่อวันเสาร์ที่ ๑ มีนาคม ๒๔๙๕ ส่วนคำร้องภาษาอังกฤษ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริ ทรงนิพนธ์ในปีต่อมา
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 26 ก.ย. 05, 20:04

ขออภัยทุก ๆ คนในกระทู้ก่อนครับ
เพลงพระราชนิพนธ์ในพระบามสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวที่ชื่นชอบที่สุดก็คือเพลงใกล้รุ่งครับ
ความจริงแล้วก็มีพระมหากษัตริย์พระองค์อื่นที่ทรงพระราชนิพนธ์เพลง เช่น รัชกาลที่ 2(เห็นคุณ V_Mee บอกว่าชื่อเพลงบุหลันลอยเลื่อนครับ) รัชกาลที่ 6 (จำไม่ได้ครับ)และรัชกาลที่ 7(เขมรละออองค์ คลื่นกระทบฝั่งสามชั้น และอีกเพลงหนึ่งครับจำไม่ได้ เห็นว่ามีในเว็ปไซต์ http://www.odi.stou.ac.th/Rama7 ) ครับ(น่าจะมีพระองค์อื่นอีกครับ แต่จำไม่ได้)

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 27 ก.ย. 05, 17:05

ได้ลองดาวน์โหลดเพลงพระราชนิพนธ์แล้วครับ โดยส่วนตัวแล้วผมชอบเพลง H.M. Blues ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 27 ก.ย. 05, 17:21

เพลงพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ 7 อีกเพลงคือ "ราตรีประดับดาว" ค่ะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 29 พ.ย. 05, 20:33

ใกล้วันพ่อเข้ามาทุกที นึกถึงเพลงพระราชนิพนธ์ขึ้นมา
ขอถาม จขกท หน่อยคะ
"เพลงมหาจุฬาลงกรณ์"  เป็นจังหวะอะไรค่ะ

(พึ่งทราบว่า...น้ำใจน้องพี่สีชมพู ที่รุ่นพี่บังคับเราร้องตอนปีหนึ่ง เป็นเพลงพระราชนิพนธ์ ไพเราะมาก)
pharmaceutical scientist
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 30 พ.ย. 05, 00:24

เห็นพูดถึงเพลง Alexandra หรือ แผ่นดินของเรา
เลยเอาเนื้อเพลงที่เป็นภาษาอังกฤษมาฝากครับ

Alexandra
Welcome to thee.
Here in this land of sunshine and of flowers.
May ye be blessed by the blessing,
That has made our country happy.

เนื้อร้องภาษาอังกฤษประพันธ์โดย ม.ร.ว. เสนีย์ ปราโมช

สำหรับเพลงพระราชนิพนธ์ที่ชื่นชอบ ก็มีหลายเพลงเหมือนกัน
ที่ชอบมากอยู่เพลงหนึ่งคือเพลง แสงเดือน หรือ magic beams
แต่งคำร้องทั้งไทยและอังกฤษโดย พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริ
(ขออนุญาตใช้คำสามัญ เพราะไม่รู้จะใช้ราชาศัพท์อย่างไร)

นวล                 แสงนวลผ่องงามตา
แสงจันทรา         ส่องเรืองฟากฟ้าไกล
งาม                   แสงงามผ่องอำไพ
ย้อมดวงใจ          ให้คงคลั่งไคล้เดือน
ชมแล้วชมเล่า       เฝ้าชะแง้แลดู
เพลินพิศเพลินอยู่  ไม่รู้ลืมเลือน
เดือน                  แสงเดือนผ่องวันเพ็ญ
แสงจันทร์เพ็ญ      เด่นงามใดจะเหมือน
โฉมงามเทียบ       เปรียบเดือนแสงงาม

Bright shines the moon above,
I'm in love, forlorn and lonely
Soft sails the moon on high,
But I sigh, I miss you only,

Come back to me, beloved one.
Come back to me the night is done.

Love, by these magic beams,
My fond dreams have all come true.
You have come.
Now I have you.

นอกจากนี้ก็มีเพลง Oh I say, ไร้จันทร์ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นเพลงเร็ว

ปล. สำหรับเพลงมหาจุฬาลงกรณ์ในเวอร์ชั่นประสานเสียงรับฟังได้ตามลิ้งค์ด้านล่างนี้ครับ
มหาจุฬาลงกรณ์  
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 30 พ.ย. 05, 01:46

เพลงมหาจุฬาลงกรณ์อยู่ในกระสวนจังหวะ 4/4 ครับ ไม่มีชื่อเรียกจังหวะที่แน่นอน แต่ไม่ใช่ วอลทซ์ บีกิน ชะชะช่า แน่ๆ

คุณ นุช  แหมๆ จะถามผมลงทุนพิมพ์เต็มๆหน่อยไม่ได้หรือ
โหย "จขกท"  ถ้าไม่ได้เรียนสำนักเดียวกับคุณมาคงแปลไม่ออกว่า "เจ้าของกระทู้นะ" ยังไงขอขอบคุณที่รื้อฟื้นกระทู้นี้ขึ้นมา

กระทู้นี้เผลอแป๊บเดียว ก็จะ 2 ปีแล้วเวลาผ่านไปไวดุจปีกบิน กลับมาอ่านสิ่งที่ตัวเองคิดเมื่อ 2 ปีที่แล้ว  เฮ้อ ชราแล้วเรา ฮ่าๆๆๆ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 30 พ.ย. 05, 12:22

ขอบคุณเฮีย ช่างมันเถิด อายุเป็นเพียงตัวเลข สุ้มเสียง และความคิดยังหนุ่มอยู่...ใช้ได้
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 30 พ.ย. 05, 13:51

โห นุชนา พูดถูกใจ

Youth is an ability to see beauty. One who still appreciate beauty never grows old.

ผมรู้สึกว่าตัวเองตอนนี้หนุ่มมากๆ เพราะเห็นความงามของสรรพสิ่งรอบตัว (ล่าสุดพึ่งอ่าน Harry Potter ภาค 5 จบด้วยความทรมาน ก็ยังซาบซึ้งในความแหกต่วยของมัน ฮ่าๆๆๆ)
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์