เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 10766 พระเจ้าตากสินมีลูกไหมครับ
ไตรภพ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 12 พ.ย. 00, 23:00

ถ้ามีแล้วช่วงผลัดแผ่นดินมีบทบาทอะไรหรือเปล่าครับ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ต.ค. 00, 00:00

พระโอรสชองพระเจ้าตาก ร.1 ท่านรับมาเลี้ยงครับ รู้สึกจะได้บรรดาศักดิ์ เป็นเจ้าฟ้าด้วย
ในสมัย ร. 1 ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่รู้สึกว่าจะมีเรื่อง ในสมัย ร.2 ครับ กรมหมื่นเจษฎาบดินทร์ (ร. 3) เป็นผู้ปราบความไม่สงบในครั้งนั้น (ถ้าจำไม่ผิด แล้วก็ถ้าอ่านจากพันทิพย์มาไม่ผิด)
ไตรภพ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 ต.ค. 00, 00:00

ในสมัย ร.2 เกิดเรื่องอะไรเหรอครับ คุณพระนาย
ลุงแก่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 ต.ค. 00, 00:00

ธิดาพระเจ้าตากองค์หนึ่งก็ถูกยกให้เป็นเจ้าจอมของรัชกาลที่ ๑
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 ต.ค. 00, 00:00

เคยได้ยินแต่ว่าธิดาของรัชกาลที่ ๑ เป็นเจ้าจอมของพระเจ้าตากนะ
เชษฐ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 ต.ค. 00, 00:00

ตกลงข้อมูลของใครถูกครับ ความคิดเห็น#3 หรือ ความคิดเห็น#4 ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 ต.ค. 00, 14:58

พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าฯเมื่อครั้งรับราชการอยู่ในกรุงธนบุรีได้ถวายพระธิดา ชื่อฉิม (ภายหลังเรียกกันว่าสมเด็จเจ้าฟ้าฉิมใหญ่) แก่พระเจ้าตากสิน  ทรงรับเป็นพระราชชายา ไม่ใช่เจ้าจอม  มีพระราชโอรสคือเจ้าฟ้าเหม็น กรมขุนกษัตรานุชิต
เมื่อสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าฯเสด็จขึ้นครองราชย์  เจ้าฟ้าฉิมใหญ่สิ้นพระชนม์แล้ว  ทรงรับหลานตามาอยู่ใกล้ชิด เป็นที่โปรดปรานจนตลอดรัชกาล
วังที่ประทับของกรมขุนกษัตราฯ ก็คือ สถานที่ที่เป็นวังท่าพระ หรือมหาวิทยาลัยศิลปากรในปัจจุบัน
แต่พอถึงรัชกาลที่ ๒  เจ้าฟ้าองค์นี้ถูกประหารข้อหากบฎ รวมทั้งพระขนิษฐาคือเจ้าจอมมารดาสำลีวรรณในกรมพระราชวังบวรมหาเสนานุรักษ์ และพระโอรสธิดาทุกองค์
ส่วนที่ว่าพระเจ้าตากพระราชทานพระธิดาให้ รัชกาลที่ ๑  ตรวจดูจากพระนามพระราชโอรสธิดาแล้วไม่พบว่าพระองค์ใดมีพระมารดาเป็นพระราชธิดาในพระเจ้าตากสินฯ

พระเจ้าตากสินฯมีพระราชโอรสธิดาอีกหลายพระองค์   ที่มีชีวิตต่อมา  กลายเป็นสามัญชนในสมัยรัตนโกสินทร์  หลายคนเข้ารับราชการ
 บางคนถูกประหารด้วยข้อหาอื่นเช่นการลักลอบรักใคร่กับนางใน   บางคนก็อยู่มาจนถึงแก่กรรมไปตามอายุขัย  ลูกหลานยังมีตัวตนสืบสกุลมาจนทุกวันนี้  
ตอนนี้นึกออกสกุลเดียวคือ "สินสุข" ค่ะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 ต.ค. 00, 02:13

ขอบคุณ บก. เทาชมพูครับ เจ้าฟ้าเหม็นนี่แหละครับ ที่ผมพูดไว้ แต่ด้วยไม่มีหลักฐานอ้างอิง จะเล่าจากความทรงจำอย่างเดียวก็ไม่ได้ เพราะมันไม่ใช่นิยาย เหมือนตำนานครุฑ หรือพระจันทร์ ผมจะได้ใส่ไข่ได้ตามสบาย ผมเลยไม่ตอบ ดีที่มีคุณเทาชมพูมาช่วยตอบให้ครับ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 พ.ย. 00, 18:35

พระมหาอุปราชในรัชกาลพระเจ้ากรุงธนบุรีเป็นพระราชโอรสพระองค์โตครับ อ่านในพระราชพงศาวดารร.1 ฉบับพระยาทิพากรวงศ์ว่าเสด็จไปราชการปราบจลาจลที่เขมรพร้อมกับร.1และกรมพระราชวังบวรฯก่อนที่จะมีข่าวจลาจลที่กรุงธนบุรีทำให้ร.1และกรมพระราชวังบวรต้องกลับมารักษาสถานการณ์แต่พระมหาอุปราชไม่ทรงทราบเรื่องนี้จึงไม่ได้กลับมา
หลังจากนั้นก็เป็นเหตุการณ์ผลัดแผ่นดินและพงศาวดารฉบับนี้ไม่กล่าวถึงพระองค์อีกเลย

ฝากคุณเทาชมพูอย่างหนึ่ง ได้ข่าวว่าครอบครัวของพระเชษฐาของพระเจ้าตากลี้ภัยการเมืองไปอยู่ที่เชียงใหม่และเป็นต้นตระกูลของรัฐมนตรีคนสำคัญคนหนึ่งในรัฐบาลนี้ จริงเท็จอย่างไรช่วยแถลงไขด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 08 พ.ย. 00, 19:22

ถามคุณ Crazy ้Horse
พระราชโอรสพระองค์นั้นมีพระนามว่าอะไรจำได้ไหมคะ
ส่วนเรื่องครอบครัวพระเชษฐาพระเจ้าตาก  ไม่เคยอ่านพบค่ะ  
ถ้ามี  พระเชษฐาองค์นั้นทรงพระนามว่าอะไรคะ
วราลี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 09 พ.ย. 00, 12:58

พระโอรสของพระเจ้าตากสององค์ที่ดิฉันนึกออกตอนนี้ก็ เจ้าฟ้าพงศ์นรินทร์ กับเจ้าฟ้าอินทร์อำไพ ค่ะ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 12:07

สมเด็จพระมหาอุปราช เจ้าฟ้ากรมขุนอินทรพิทักษ์ครับ
ส่วนพระเชษฐา จำชื่อไม่ได้จริงๆ อ่านเจอจากที่ไหนจำไม่ได้แล้ว แต่จำได้ว่าไม่ใช่แหล่งที่เชื่อถือได้ จึงไม่แน่ใจ หลังจากนั้นได้ยินมาลักษณะปากต่อปากมาอีก ได้ความตรงกัน ถ้าไม่เจอก็ไม่เป็นไรครับ อาจจะเป็นข่าวลือครับ ไม่อยากให้ลือกันต่อไป คงจบตรงนี้ครับ หรือจนกว่าจะได้ข้อมูลที่เชื่อถือได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 11 พ.ย. 00, 00:18

เรื่องเจ้าฟ้าจุ้ย กรมขุนอินทรพิทักษ์ เคยอ่านพบ  เข้าใจว่าสิ้นพระชนม์ตั้งแต่สมัยธนบุรี  
แล้วจะไปหาหนังสือมาทบทวนอีกทีค่ะ
วราลี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 11 พ.ย. 00, 04:47

สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าจุ้ย กรมขุนอินทรพิทักษ์ ทิวงคตตั้งแต่ในรัชสมัยพระเจ้ากรุงธนบุรีค่ะ พอมาถึงสมัยรัชกาลที่ ๑ พระราชโอรสพระราชธิดาที่ยังทรงมีพระชนม์ชีพอยู่มีเพียง

๑. เจ้าฟ้ากรมขุนกษัตรานุชิต (เจ้าฟ้าเหม็น)

๒. เจ้าฟ้าทัศพงศ์ (ต่อมาในสมัยรัชกาลที่ ๑ ได้รับโปรดเกล้าฯเป็น พระพงศ์นรินทร์)

๓. เจ้าฟ้าทัศไพ (ต่อมาในสมัยรัชกาลที่ ๑ ได้รับโปรดเกล้าฯเป็น พระอินทรอำไพ)

๔. เจ้าฟ้านเรนทร์ราชกุมาร (ต่อมาในสมัยรัชกาลที่ ๑ ได้รับโปรดเกล้าฯเป็น พระนเรนทร์ราชา)

๕. พระองค์เจ้าสำลีวรรณ (ต่อมาในรัชกาลที่ ๑ พระอิสริยยศลดตามราชประเพณีการเปลี่ยนแผ่นดิน เป็น คุณสำลีวรรณ)

๖. พระองค์เจ้าหนูดำ (ต่อมาในรัชกาลที่ ๑ พระอิสริยยศลดตามราชประเพณีการเปลี่ยนแผ่นดิน เป็น คุณหนูดำ)

๗. พระองค์เจ้าอัมพวัน (ต่อมาในรัชกาลที่ ๑ พระอิสริยยศลดตามราชประเพณีการเปลี่ยนแผ่นดิน เป็น คุณอัมวัน)

ส่วนพระเชษฐาแท้ๆของพระเจ้ากรุงธนบุรีนั้นไม่มี

และต้นสกุล 'นิมมานเหมินท์' นั้น มิได้เป็นพี่น้องร่วมท้องเดียวกันกับพระเจ้าตากสินค่ะ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 11:28

ชัดเจนครับ ขอบคุณมาก
หน้า: [1]
  พิมพ์