เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4188 มารายงานตัวครับ
แจ้ง ใบตอง
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ทำงานเป็นลูกจ้างหลวง

เมื่อ 02 ธ.ค. 03, 13:38

สวัสดีสมาชิกเรือนไทยทุกท่าน  หลังจากที่ห่างหายไปนาน ด้วยอาการหมดไฟ แผลหัวใจกำเริบ  พาลเบื่อหน่ายไปหมดไม่ว่าจะเป็นหน้าที่การงาน เจ้านาย ผู้คนรอบข้าง   ทำให้มีผลข้างเคียงมาถึงการเล่นเว็บบอร์ดด้วย  แต่ก็ยังนึกถึงบรรยากาศอบอุ่นในเรือนไทยอยู่มิรู้วาย  วันนี้หวนกลับคืนมาอีกครั้ง เห็นสมาชิกหลายท่านเริ่มทยอยออกมาทีคนสองคน  ถึงจะยังไม่มากเหมือนก่อนแต่ก็เป็นเรื่องที่น่ายินดีที่จะได้พบปะพูดคุยกันสมาชิกที่คุ้นเคย   จึงขอถือโอกาสนี้รายงานตัวต่อคุณเทาชมพูเจ้าของเรือนและเพื่อนสมาชิกทุกท่าน เข้าประจำที่เหมือนเดิมครับ    
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 ธ.ค. 03, 14:43

สวัสดีค่ะ คุณแจ้ง หวังว่าคงหายไข้ใจไวๆนะคะ  เรามาคุยกันคึกคักบางทีแม่หญิงอาจกลับมาช่วยรักษาไข้ให้บ้างนะคะ อิๆๆ  แต่ยังไงเชิญมาช่วยกันทานไก่งวงที่บ้านหน่อยด้วยนะคะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 ธ.ค. 03, 15:53

ยินดีต้อนรับเลขาธิการใหญ่สมัชชาชาวสวนกล้วยแห่งประเทศไทย กลับเรือนไทยบ้านเก่าครับ

หายไปนานเชียว เอาน่ะ คุณแจ้ง แผ่นดินไม่ไร้เท่าใบพุทราหรอกน่ะ (ภาษาอังกฤษคงจะว่า There's still a lot of fish in the sea.) ถึงวันนี้จะ"มาแต่ของเขา" ซักวัน "ของเราก็คงจะมา" (ตะละลา...)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 ธ.ค. 03, 17:38

มาต้อนรับผู้ยิ่งยงแห่งสวนกล้วย ด้วยอีกคนค่ะ
เอาเถอะน่า   ถึงจะมีบาดแผลยังไงบ้างเล็กน้อยก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ชีวิต เพิ่มสีสันเข้มข้นนะคะคุณแจ้ง
เห็นไหมว่า ที่นี่อบอุ่นเสมอ     นอกจากไก่งวงและของอร่อยเต็มโต๊ะที่คุณพวงร้อยบรรจงหามาปลอบขวัญ  ยังมีมิตรที่ดี แม้ว่าเป็นอดีตคู่แข่งอย่างคุณนิลกังขา มาต้อนรับขับสู้
สู้ค่ะ   ยังไงสวนกล้วยของแจ้ง ใบตอง ก็ยังอยู่ทั้งสวน   ใช่ว่ากลายเป็นสวนแห้วไปซะเมื่อไหร่
ขนาดเจ้าพ่อไร่แห้วอย่างหมายเลข 2 บนนี้ ยังยิ้มออกอยู่เสมอนี่นา
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ธ.ค. 03, 19:51

กำลังสังหรณ์ใจตะหงิดๆ ว่าจะได้กินแห้วเสียอีกรอบแล้วก็ไม่รู้ครับ คุณเทาชมพู

เอาเฮอะน่า ออแจ้ง (ออนิลด้วย-) ขมมั่้งนิดหน่อยไม่ตายหร็อก รู้จักชีวิตขมแล้วเวลาชีวิตมันหวานจะได้ชื่นใจก๊ะมันได้เต็มที่ บุราณท่านว่า (บุราณไหนผมก็ไม่ทราบ ผมอ่านเจอในงานของคุณมนันยาเธออ้างของเก่ามา แต่ฟังสำนวน เดาน่าจะเป็นของ นมส.?) บุราณไหนสักบุราณหนึ่งท่านว่า "ความขมย่อมประเทืองความหวานให้แหลมในรส" เก๋ไหม เก๋ไหมพ่อแจ้ง -
นนทิรา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 77

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 ธ.ค. 03, 22:25

พี่พวงร้อยยกสำรับไก่งวงมาต้อนรับ พร้อมๆกับช่อดอกไม้จากคุณเทาชมพู เราดีใจกันจริงๆค่ะที่ได้เห็นคุณแจ้งอีก ขอเชิญดื่มฉลองกันตรงนี้เลยค่ะ
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 ธ.ค. 03, 04:07

ผมช่วยงานด้วยเสียงดนตรีละกันครับ
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 ธ.ค. 03, 04:11

มีรูปมั้ยเนี่ย
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 ธ.ค. 03, 10:25

หัวใจหนูยังว่างนะคะ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
แจ้ง ใบตอง
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ทำงานเป็นลูกจ้างหลวง

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 04 ธ.ค. 03, 09:05

ไก่งวงของคุณพวงร้อยน่ากินจังครับ อย่างนี้น้ำหนักเพิ่มขึ้นอีกห้าโลก็ยอม คุณ นกข.ยังมีเสน่ห์ คารมคมคายยังแพรวพราวอยู่เหมือนเดิม  ตอนนี้ต้องขอตามอ่านไปก่อน  วันหยุดท้ายสัปดาห์คงได้มาลุยตอบกระทู้ล่ะครับ

สวัสดีทุกๆ ท่านด้วยนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 09 ธ.ค. 03, 08:21

แม่หญิงเรไรที่มีผู้ถามหา เพิ่งส่งข่าวล่าสุดมาว่า ตอนนี้เข้ามาคุยไม่ค่อยจะได้ค่ะ
เพราะเธอติดเกณฑ์ทหาร    

เป็นผลจากตอนอยู่ม.ปลาย ไม่ยอมเรียน ร.ด. เลยมาเจอเอาตอนจบปริญญาตรี
ได้ความว่ารูปร่างสูง 6 ฟุต  วัดรอบอกตรงตามมาตรฐานเป๊ะ   หุ่นสมเป็นรั้วของชาติมาก   เลยหมดสิทธิ์ยกเว้น  
ตอนนี้กำลังฝึกหนักอยู่     คงอีกสักพักใหญ่ๆละค่ะกว่าจะกลับมาได้  หากว่ามีโอกาสกลับนะคะ    
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 09 ธ.ค. 03, 22:50

เอื๊อก เกือบตกเก้าอี้เลยค่ะ คุณเทาชมพู คิกๆๆ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 10 ธ.ค. 03, 14:17

ผมเข้าใจว่าคุณแจ้งจะร้องเพลงลูกทุ่งเก่ง ไม่ร้องเพลงประเภททหารเกณฑ์ผลัดสอง หรือขวัญใจทหารเกณฑ์ ให้แม่หญิงเธอหน่อยหรือครับ - อิอิอิๆๆๆ...

"ฝึกอีกแล้วหรือเรา ตั้งแต่เช้ายันค่ำ..."
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 11 ธ.ค. 03, 12:31

" พี่จากบ้านนามาห้าหกปี .... มาเยือนคนดีด้วยความคิดถึง ... "

มาแล้วครับ กลับมาแล้ว กระผมขอรายงานตัวคร้าบบบ...
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 06 ม.ค. 04, 09:24

โถ่ ผมก็นึกว่าคุณแจ้งแอบไปบวช(เพื่อสึกชี)มา
แล้วเมื่อไหร่ผู้หมวดเรไรจะแหกค่ายมาเล่นได้ละเนี่ย
" ถ้าฉันมีเงินทอง มากมายหลายหมื่น
คงไม่ยืนรอเธอ จนฝนหมดฟ้า
ฉันจะจ้างเครื่องบิน หว่านฝนลงมา
ต่อสัญญา ฝนเทียม "
หน้า: [1]
  พิมพ์