เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 42916 เจ้าชายนักบิน
กอหญ้า
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 08 พ.ย. 05, 11:39

ขอเรียนถามคุณ Nuchan ค่ะ หนังสือชีวิตเหมือนฝันหาซื้อได้ที่ศูนย์หนังสือจุฬาใช่มั๊ยค่ะ สามารถสั่งซื้อทางอินเตอร์เน็ตได้หรือเปล่า เพราะว่าอยู่ที่ภูเก็ตน่ะค่ะ อีกคำถามนึงก็คือตอนนี้ที่เค้ารวมเล่มแล้ว ยังใช้ชื่อเดิมหรือเปล่าคะ จะได้ฝากเพื่อนซื้อได้ถูก หรือถ้าคุณ Nuchan ไม่รังเกียจ จะขายต่อเล่มที่ซื้อเกินมาก็ได้นะคะ ขอบคุณมากค่ะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 08 พ.ย. 05, 15:20

ข้อมูลที่ถูกต้องคือ
เล่มหนึ่ง 876 หน้า   ราคา 700 บาท
เล่มสอง 400+ หน้า ราคา 600 บาท
ที่ CUBook สาขาสยาม มีแต่เล่มหนึ่ง ด้วยเหตุนี้เพื่อนดิฉันจึงได้เล่มหนึ่งมาสองเล่มค่ะ

ที่ได้ยินจากเน็ตคือ “ชีวิตเหมือนฝัน” มีอีกเวอร์ชันหนึ่ง คุณนรุตม์ หยิบเรื่องนี้มาเรียบเรียงใหม่
ทำให้บางลง และราคาถูกลง จริงเท็จไม่ยืนยันค่ะ

เล่มหนึ่ง (ตอนสำคัญ) ที่อ่านจบนั้น คือเรื่องเล่าที่อิงประวัติศาสตร์ จบที่ตอนหม่อมมณีแต่งงานกับ
หมอปชา พ. ศ. 2503 พออ่านจบ ดูแมนยูบดเชลซีต่อถึงตี 1 ตื่นตี 4 เข้ากรุงเทพฯ จนตาลืมไม่ขึ้นน่ะคะ
รายละเอียดอย่างอื่นจะแจ้งทางเมล์ค่ะ
กอหญ้า
อสุรผัด
*

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 08 พ.ย. 05, 17:26

ขอบคุณ คุณ Nuchan มากนะคะ ยินดีที่ได้รู้จักด้วยค่ะ
เคยแต่อ่าน แต่ไม่ค่อยได้โพสต์ซักเท่าไหร่ นั่งอ่านอย่างเดียวก็เพลินดีนะคะ ได้ความรู้ใหม่ ๆ เยอะมาก ขอฝากเนื้อฝากตัวกับอาจารย์ทุกท่านด้วยค่ะ โดยเฉพาะอย่างยิ่งอาจารย์เทาชมพู ที่ได้แบ่งปันความรู้ให้กับผู้ที่สนใจ ขอบคุณอีกครั้ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 09 พ.ย. 05, 09:07

.
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 09 พ.ย. 05, 17:41

ขอบพระคุณคุณหยดน้ำครับ (จากความเห็นที่ 40)
ไม่มีอะไรแล้วครับ สวัสดีครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 11 พ.ย. 05, 18:51

ขอส่งข่าวให้คุณกอหญ้าทราบค่ะ
ดิฉันอ่านเล่ม 2 จบแล้ว ไม่ตื่นเต้นเท่าภาคแรก แต่คุณหญิงก็เรียบเรียงได้น่าอ่านพอสมควร
อ่านไปแล้วเห็นสัจจธรรมของชีวิตมากขึ้น  และพบว่าบางท่านมีชีวิตเหมือนฝัน ยิ่งกว่าคุณหญิงมณีอีกค่ะ
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 23 ธ.ค. 05, 17:41

พอดีผมได้เข้ามาหาข้อมูลในกระทูนี้  และบังเอิญเห็น  คคห. 37ของคุณ  Nuchan  เกี่ยวกับเรื่องวังศุโขทัย  ซึ่งเป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนไป  จึงขอนุญาตเรียนว่า  วังศุโขทัย  รัฐบาลในขณะนั้นไม่ได้ถวายคืนแก่สมเด็จพระนางเจ้ารำไพฯแต่อย่างใด  การที่หนังสือหลายเล่ม หรือข่าวลือที่ออกมาได้อ้างว่ารัฐบาลได้ถวายคืนแล้วแต่ไม่ทรงรับ  จึงนับว่าก่อให้เกิดความเข้าใจผิด  และส่งผลให้ภาพพจน์ของอีกฝ่ายหนึ่งดูดีขึ้น  ในฐานะที่ได้สำนักผิดและหันกลับมาภักดีต่อราชวงศ์

"...ตอนญี่ปุ่นบุกเมืองไทยนั่น  ในหลวง(รัชกาลที่  7)เสด็จสวรรคตแล้ว  ทางรัฐบาลก็มีหนังสือไปอัญเชิญเสด็จกลับ  แต่ฉันก็ไม่เคยนึกว่าจะได้กลับเมืองไทยหรอก  จนกระทั่งสวรรคตแล้ว  ตอนกลับมาไม่มีบ้านอยู่หรอก  เพราะว่าวุงสุโขทัยเข้าใช้เป็นที่ตั้งกระทรวงสาธารณสุข  ก็เลยต้องไปอาศัยอยู่วังสระปทุมถึง  2  ปี  ถึงได้กลับมาอยู่ที่นี่(วังสุโขทัย)  ก่อนเข้ามาอยู่ต้องซ่อมแซมเสียยกใหญ่ทางรัฐบาลบอกให้อยู่ไปจนกว่าจะตาย  หมายความว่าไม่ยอมคืนให้..."

(พระราชบันทึกเล่าในสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี  พระบรมราชินีในรัชกาลที่  7  :  เบื้องแรกประชาธิปไตย)
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 23 ธ.ค. 05, 18:13

อ๊ะ..อา ช้าก่อนค่ะ คุณหยดน้ำ

ค.ห. 37 คือความเห็นของ คุณอเทตยา ในพันธุ์ทิพ ดิฉันไปเสริ์ชหาหนังสือคณหญิงมณี
จึงพบลิงค์โดยบังเอิญ และเดี๋ยวนี้ก็กลายเป็น bad link ไปแล้วค่ะ
ถ้าคุณหยดน้ำ อ่านความเห็นของดิฉันในอันถัดๆมา จะเห็นว่าดิฉัน discount ความเห็นในเน็ตเยอะที่เดียว

จากการอ่านอัตของคุณหญิงมณีฯ พบว่า คุณหญิงมณีจับสลากได้ที่ดินติดน้ำท้ายวังศุโขทัย
พระนางเจ้ารำไพฯ ทรงนำที่ดินเพลินจิต 10 ไร่มาขอแรก เพื่อให้สามารถขยายวังเพิ่มเพราะจะสร้าง
โกดังเก็บของที่ขนมาจากอังกฤษ ส่วนวังศุโขทัยได้กรรมสิทธิ์กลับคืนมาหรือเปล่า ขอไปอ่าน
ละเอียดอีกทีหนึ่ง เพราะครั้งนั้นอ่าน skim  

ในค.ห. 43 ดิฉันเขียนว่า...
คุณอเทตยา ใน ค.ห. ที่ 37 เอาที่ไหนมาเล่าเป็นตุเป็นตะ ชื่อสามีของคุณหญิงมณีเอง
(พระวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าจิรศักดิ์สุประภาต) ตัวท่านเขียนไม่ผิดหรอกค่ะ
ดิฉันเห็นคุณคนนี้เล่าในพันทิพอย่างมั่นอกมั่นใจ ก็ขอเตือนเพื่อนๆ น้องๆ ได้ยินอะไรมา กรองเสียก่อนนะคะ
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 23 ธ.ค. 05, 23:41

ขออภัยคุณ   Nuchan   ด้วยคับผม  ที่อ่านไม่รอบคอบ  อย่าโกรธนะค๊าบบบบบ
กอหญ้า
อสุรผัด
*

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 11:15

คุณ Nuchan คะ ดิฉันเพิ่งอ่านชีวิตเหมือนฝัน เล่ม 1 จบไปเมื่อวันก่อนนี้เอง ใช้เวลาอ่านนานเพราะว่าอ่านตอนก่อนเข้านอนน่ะค่ะ สนุกมากเลยค่ะ ชีวิตเหมือนฝันจิง ๆ ไม่ทราบว่าเล่ม 2 เนื้อหาเป็นยังไง พอจะเล่าย่อ ๆ ให้ฟังได้มั๊ยคะ จะได้ตัดสินใจว่าควรจะซื้อต่อหรือเปล่า ขอบคุณมากค่ะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 08 ม.ค. 06, 00:11

เล่มแรกคุ้มกว่าค่ะ แต่ไม่ต้องคิดอะไรมาก เพราะ proceeds ก็ไปที่มูลนิธิเพื่อการศึกษาอยู่แล้ว เหมือนทำบุญค่ะ
เล่มสองกล่าวถึงชีวิตคู่กับคุณหมอปชา ทั้งคู่เก็บหลานยายของคุณหญิงมณีมาเลี้ยงเป็นบุตรบุญธรรม 2 คน
ทำให้ตายายมีกิจกรรมทำ ไม่เงียบเหงานจนเกินไป คุณหมอเป็นหัวหอกบุกเบิกพัฒนาที่ดินเพลินจิต
ประสบความสำเร็จอย่างมาก

บุตรชายคนโตของคุณหญิงแทบจะไม่ได้มาเมืองไทยเลย เป็นหนุ่มโสด พอช่วงหมอปชาใกล้สิ้นลม
ม.ร.ว. คนโตก็มาเมืองไทย ขากลับพาเด็กในบ้านกลับไปอังกฤษด้วยค่ะ คุณชายไม่กล้าบอกมารดา
เกรงว่าหม่อมแม่จะขัดขวางว่าเลือกคู่ไม่สมเกียรติ สนุกค่ะ อ่านเล่ม 1 แล้ว ควรหาเล่ม 2 มาอ่านต่อค่ะ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์