เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 42918 เจ้าชายนักบิน
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 09 ธ.ค. 03, 20:48

คุณสยามครับ คุณเทาชมพูเป็นเจ้าเรือนไทยที่นี่ครับ และเป็นขวัญใจพวกเราด้วย อิอิอิอิ(อันนี้แปลว่าอยากใหห้คุณเทาชมพูเขียนให้เราอ่านอีก เยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ใครเห็นด้วยยกมือขึ้น)
เอ๊ะอยากถามท่านผู้รู้ครับเพราะผมอาจจะผ่านเพลินจิตโดยทางรถไฟฟ้า ถ้ามองจากสถานีเพลินจิตจะเห็นหรือเปล่าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 10 ธ.ค. 03, 08:10

เรื่องรถไฟฟ้าเห็นจะต้องถามคุณนิลกังขาหรือใครอื่นที่ใช้เส้นทางนั้นบ่อยๆ   ดิฉันอยู่คนละเส้นทาง  แต่คิดว่าน่าจะมองเห็นนะคะจากที่สูง  
ขนาดดิฉันนั่งรถผ่านไปตามถนนเพลินจิตยังเห็นเลยค่ะ

คุณpaganini อยากฟังเรื่องอะไรล่ะคะ  ถ้าเล่าได้ก็จะเล่าให้ฟัง  ถ้าเล่าไม่ได้เดี๋ยวก็คงมีชาวเรือนไทยอย่างคุณพวงร้อย คุณนิลกังขา คุณแจ้ง และคนอื่นๆมาช่วยกันเล่าเองละค่ะ

ขอบคุณสำหรับตำแหน่งที่มอบให้  จะตอบรับอย่างนางงามก็จำไม่ได้ว่าเขาพูดว่าอะไร  เทพีสวนกล้วยประจำเรือนไทยเธอก็อำลาไปเกณฑ์ทหารเสียแล้ว  ไม่มาช่วยบอกบท
สยาม
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 10 ธ.ค. 03, 09:51

Khun Paganini, I agree with you, I also love to read articles by Khun Taochompoo. If you'd like to see the house, it stands near BTS Chidlom Station, between Mater Dei School and the Maneeya Building krub.
is that so?
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 19 ธ.ค. 04, 17:08

เคยดูละครพีเรียดเรื่องนึงทางช่อง7
สร้างจากบทประพันธ์ของใครจำไม่ได้แล้วอ่ะค่ะ
ที่นางเอกมีสามี 3 คน คนแรกเป็นแนวๆว่าเป็นเจ้าชาย
คนที่สองเป็นเพลย์บอย คนที่สามมีอายุน้อยกว่า
ดูเรื่องนี้แล้วได้อ่านชีวิตเหมือนฝันในแพรว
รู้สึกว่าชีวิตของตัวละครตัวนี้คล้ายกับชีวิตของคุณหญิงมณีเลย
ไม่ทราบคิดไปเองป่าวนะคะ มีใครคิดเหมือนกันบ้างมั๊ยคะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 30 ต.ค. 05, 13:56

ขอเรียนถามค่ะ ดิฉันไปอ่านเจอโดยบังเอิญ ที่ว่า

1) ล้นเกล้าฯ ร. 7 พระองค์เดียวเท่านั้นที่ทรงรับพระองค์เจ้าจิรศักดิ์สุประภาต เป็นโอรสบุญธรรม
ส่วนสมเด็จพระนางเจ้ารำไพฯมิได้ทรงรับด้วย ในเมื่อพระมหากษัตริย์ก็ทรงจดทะเบียนสมรสด้วย
ดังนั้นก่อนที่พระองค์จะทรงกระทำนิติกรรมใดๆ คู่สมรสต้องทรงยินยอม
นิติกรรมนั้นจึงจะมีผล ดังนั้นที่ดิฉันทราบมา มีมูลหรือเปล่าค่ะ

2) อาจารย์พอทราบชันษาของพระองค์เจ้าจิรศักดิ์ฯตอนทรงเป็นโอรสบุญธรรมไหมค่ะ
ดิฉันแปลกใจว่าล้นเกล้าฯ ร. 7 ทรงแบ่งมรดกให้กึ่งหนึ่ง เท่าที่ทรงพระราชทาน
ให้สมเด็จพระนางเจ้ารำไพฯ ถือว่าค่อนข้างมาก

3) ชีวิตเหมือนฝัน ที่ศูนย์หนังสือจุฬาฯ 2 เล่ม ราคา 1,300 บาท อาจารย์ช่วยกรุณาวิจารณ์สั้นๆว่า
เนื้อหาคุ้มกับราคาไหม จักขอบพระคุณยิ่งค่ะ (กำลังจะโอนเงินฝากคุณติบอซื้อค่ะ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 31 ต.ค. 05, 10:56

1)ไม่เข้าใจคำถามของคุณค่ะ     ไม่เคยได้ยินเรื่องนี้มาก่อน
แต่ฟังจากที่คุณเล่ามา  เหมือนกับใครสักคนพยายามจะบอกว่าพระองค์เจ้าจิรศักดิ์ฯ ไม่มีสิทธิ์ในความเป็นพระโอรสบุญธรรม  
ซึ่งการค้านแบบนี้ ก็อาจจะมุ่งหวังผล ให้ท่านหมดสิทธิ์ในอะไรๆหลายอย่างไปด้วย

พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าฯ ทรงจดทะเบียนสมรส ตั้งแต่ประเทศไทยยังเป็นระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์ ถ้าจำไม่ผิดก็ในรัชกาลที่ 6
ในสมัยนั้นกฎหมายสมรสอย่างทุกวันนี้ดูเหมือนจะยังไม่เกิด
กฎหมายเรื่องบุตรบุญธรรม ก็คิดว่ายังไม่เกิดเหมือนกัน

การรับบุตรบุญธรรม เท่าที่เห็นมาในอดีต  ก็คือการแสดงความจำนงของบิดาหรือมารดาบุญธรรมอยางเปิดเผยเท่านั้นเอง
ไม่ต้องไปจดทะเบียนอะไร  
ในเมื่อเป็นพระราชประสงค์ของสมเด็จพระปกเกล้าฯ  ผลก็เป็นไปตามนั้น  ไม่มีใครจะมาทักท้วงได้
เพราะสิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นเมื่อทรงเป็นพระมหากษัตริย์ในระบอบสมบูรณาฯ ทรงมีพระอำนาจเต็มทั้งในเรื่องหน้าที่ราชการและส่วนพระองค์

ต่อให้พระองค์เจ้าจิรศักดิ์ฯ ไม่ได้เป็นพระโอรสบุญธรรม แต่เป็น "พระเจ้าหลานเธอ" ที่พระเจ้าอยู่หัวโปรดปราน จะทรงให้สิทธิ์บางอย่างเป็นพิเศษ เช่นยกมรดกส่วนพระองค์ทั้งหมดให้ก็ได้

นี่คือความเข้าใจของดิฉัน  ส่วนรายละเอียดเป็นยังไงคงต้องถามนักกฎหมาย อย่างคุณ UP ถ้าแวะเข้ามาอ่านคงชี้แจงได้

2)ไม่ทราบพระชันษาที่แน่นอนของพระองค์เจ้าจิรศักดิ์  เมื่อสมเด็จพระปกเกล้าฯทรงรับเป็นพระโอรสบุญธรรม   แต่น่าจะประมาณ 7 ปี
ในหนังสือ"ชีวิตเหมือนฝัน" คุณหญิงมณีเล่าว่าพระองค์เจ้าจิรศักดิ์ฯทรงถูกส่งเข้าไปในวังหลวงให้เจ้านายฝ่ายในทรงเลี้ยงดูจนพระชันษาได้ 6 ปี
จึงเสด็จออกมาอยู่กับสมเด็จวังบูรพา พระชนก
หลังจากนั้นไม่นาน  สมเด็จวังบูรพาก็ทรงนำมาถวายสมด็จพระปเกล้าฯ
คำว่า "ไม่นาน" ดิฉันตีความว่าไม่เกิน 1 ปี

พระองค์เจ้าจิรศักดิ์ฯเป็นที่รักของสมเด็จพระปกเกล้าฯ เหมือนพระราชโอรสแท้ๆ   การแบ่งมรดกให้ลูกครึ่งหนึ่งและแม่อีกครึ่งหนึ่งก็ไม่เห็นแปลกนี่คะ   ดิฉันก็ว่ายุติธรรมดี
เรื่องมรดกเป็นสิทธิ์ของผู้ทำพินัยกรรม จะยกให้ใครก็ได้  บางท่านไม่ยกให้ลูกสักบาท แต่ไปยกให้หลานทั้งหมดก็ยังมี  ยังงี้มิแปลกกว่าหรือคะ

3) เรื่องพรรค์นี้ พูดยากค่ะ  เขาเรียกว่าลางเนื้อชอบลางยา   หามาตรฐานตรงกันไม่ได้
อะไรที่ดิฉันเห็นว่ามีคุณค่าคุ้มราคา   คุณอาจจะเห็นเป็นอีกอย่างก็ได้  
and vice versa  
วิจารณ์ไปก็เท่านั้นแหละค่ะ   ถ้าอยากรู้ต้องอ่านเอง  

เอาอย่างนี้ดีไหม  อ่านแล้วไม่ชอบ   บริจาคให้ห้องสมุดที่ไหนสักแห่งไป  ก็ได้ประโยชน์เท่ากับเอาเงินไปทำบุญน่ะค่ะ  
แต่ยังได้ความรู้ในหนังสือแถมมาก่อนบริจาคด้วย
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 31 ต.ค. 05, 11:10

ขอบคุณค่ะ พึ่งอ่านเจอสดๆร้อนๆในเว็บแห่งหนึ่ง ซึ่งคุยเรื่องนี้อย่างเป็นล่ำเป็นสัน
ในระหว่างที่ดิฉันกำลัง search หา ชื่อ สนพ. แต่พบว่าขายที่ศูนย์ฯจุฬาแห่งเดียว เดี๋ยวจะหา link ให้ค่ะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 31 ต.ค. 05, 19:56

....การที่รัชกาลที่ ๗ ทรงรับ พระวรวงศ์เธอ (ไม่ใช่พระเจ้าวรวงศ์เธอ นะครับ) พระองค์เจ้าจีรศักดิสุประภาต
(ไม่ใช่ จิรศักดิสุประภาต ครับ)เป็นพระโอรสบุญธรรม นั้น เป็นการทรงรับเฉพาะพระองค์
สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินี มิได้ทรงรับ

พระราชพินัยกรรมของรัชกาลที่ ๗ ที่ทรงกระทำ ณ ประเทศอังกฤษ ได้ทรงให้แบ่งพระราชมรดกเท่า ๆ กัน
ระหว่าง สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินี และ พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจีรศักดิสุประภาต
ยกเว้นวังศุโขทัยทรงยกให้พระวรวงศ์เธอฯ  การแบ่งพระราชมรดกไม่ได้กระทำ
จนกระทั่งพระวรวงศ์เธอฯ สิ้นพระชนม์ และสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินี
ได้เสด็จฯ นิวัติพระนครแล้ว

ดังนั้น การแบ่งพระราชมรดก จึงเป็นการจับฉลากระหว่าง
สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินี และ คุณหญิงมณี สิริวรสาร (หม่อมมณี ภาณุพันธ์)
ยกเว้นวังศุโขทัย เนื่องด้วยหลังจากที่รัชกาลที่ ๗ สละราชสมบัติ รัฐบาลได้ยึดวังศุโขทัย และ อื่น ๆ
เมื่อสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินี เสด็จฯ นิวัติพระนคร รัฐบาลเตรียมที่จะถวายคืนวังศุโขทัย
แต่พระองค์ท่านไม่ทรงรับ แต่ทรงขอประทับที่วังศุโขทัย ตลอดพระชนม์ชีพ
ดังนั้นวังศุโขทัยจึงไม่ได้กลับมาอยู่ในพระปรมาภิไธยของรัชกาลที่ ๗ พระราชพินัยกรรม จึงไม่เป็นผล
 http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K3801827/K3801827.html

ที่ดิฉันถามเป็นเพราะในเน็ท เรื่องเดียวกัน อาจมีหลายเวอร์ชัน จึงต้อง "กรอง" บ้าง ใช่เชื่อได้ทั้งหมดค่ะ ขอบคุณค่ะ
อุษณี
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 01 พ.ย. 05, 04:58

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ....
นั่งอ่านมาเรื่อยๆ ทำให้ได้ความรู้และข้อมูลที่น่าสนใจ
ขอบคุณมากๆ นะคะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 01 พ.ย. 05, 22:23

สวัสดีครับคุณอุษณี
อ่านเนื้อหาในกระทู้นี้แล้ว นึกอยากจะแสดงความเห็นนะครับ
1. ชีวิตเหมือนฝัน เป็นบทประพันธ์ที่ผมไม่เคยอ่านเลย(เพราะยังค้นไม่เจอ) แต่ได้รับคำแนะนำให้หามาอ่านเพราะมีเนื้อหาเกี่ยวข้องกับการเมืองหลัง ร.7 สละราชสมบัติ ดูจากเนื้อหาในกระทู้นี้แล้วก็เลยชวนใจให้อยากอ่านมากขึ้นครับ
2. พระองค์เจ้าจิรศักดิ์ฯ เป็นพระราชวงศ์ที่เข้าพิธีโสกันต์เป็นลำดับสุดท้ายในพระราชวงศ์จักรีหรือเปล่าครับ (เคยอ่านในเกิดวังปารุสก์ เล่ม 2 ระบุว่ามีพิธีโสกันต์ใหญ่มาก ก่อนที่พระบิดาของพระองค์จะสิ้นพระชนม์ในเวลาต่อมา)
3. สังเกตชะตากรรมของพระโอรสธิดาในสมเด็จพระราชปิตุลาฯ แล้ว ดูเหมือนจะหลายชีวิตมากครับ บางพระองค์ก็ดีไป บางพระองค์เป็นอย่างไรก็ขอให้ไปหาเอาเองครับ และผมสงสัยว่าทำไมพระโอรสธิดาที่ประสูติแต่คุณแม้น หม่อมคนแรกในสมเด็จพระราชปิตุลาฯ จึงมีพระยศเป็นพระเจ้าวรวงศ์เธอครับ
4.จากกระทู้ที่ 37 ที่คุณ Nuchan (สมาชิกกิติมศักดิ์) นำมาลงนี้ เทียบกับลาบเซ็นของพระองค์ท่านแล้ว ไม่เข้าใจว่าทำไมในกระทู้บอกมีพระนามว่า จีรศักดิ์ แต่ในลายเซ็น(ในหัวเรื่อง) ลงว่า จิรศักดิ์
ป.ล. น่าเสียดายที่เกิดวังปารุสก์ เล่ม 3 ยังไม่ได้รับการตีพิมพ์ ทั้ง ๆ ที่สอดแทรกข้อมูลเกี่ยวกับสงครามโลกครั้งที่ 2 ไว้ด้วย (ถึงแม้พระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์จะทรงออกตัวว่า เป็นชีวิตส่วนตัวก็ตาม แต่ก็ยังสอดแทรกเรื่องราวทางประวัติศาสตร์เอาไว้ซึ่งถือว่าเป็นเอกลักษณ์ทรงด้านการทรงนิพนธ์ของพระองค์ครับ)
หมดมุกแล้วครับ นิทราราตรีสวัสดิ์ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 02 พ.ย. 05, 08:23

มาแอบอ่านนะครับคุณเทาชมพู

ขออนุญาตมาตอบคุณศรีปิงเวียง  เรื่องที่สงสัยว่า  "ว่าทำไมพระโอรสธิดาที่ประสูติแต่คุณแม้น หม่อมคนแรกในสมเด็จพระราชปิตุลาฯ จึงมีพระยศเป็นพระเจ้าวรวงศ์เธอครับ"

เหตุผลก็คือ  รัชกาลที่  5  ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ  ให้พระโอรสธิดาของสมเด็จพระอนุชาที่ประสูติร่วมพระครรภ์โภทรเดียวกับพระองค์  ซึ่งพระมารดาเป็นสะใภ้หลวงพระราชทานมีพระยศเป็น  "พระเจ้าวรวงศ์เธอ  พระองค์เจ้า"  ครับ

ต่อมาในสมัยรัชกาลที่  6  จึงได้ทรงใช้ธรรมเนียมนี้สถาปนาพระโอรสในสมเด็จพระเจ้านย้องยาเธอ  เจ้าฟ้าฯ  กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ  เป็นพระเจ้าวรวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์ครับ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 02 พ.ย. 05, 10:05

คุณศรีปิงเวียงเปิดเทอมหรือยังค่ะ
คุณสงสัยในประเด็น (ข้อ4 ) เดียวกับที่ดิฉันสงสัยเลยค่ะ
ที่ยิ่งงงหนักคือมีด้วยหรือที่คู่สมรสจะเสียงแตก
เฉพาะพระองค์ท่านรับเป็นบุตรบุญธรรม สมเด็จฯไม่ทรงรับด้วย
พักหลังนี้ดิฉันซื้อหนังสือหลายเรื่อง แล้วไม่ชอบ
ต้องทนดูมันวางอยู่บนชั้นหนังสือ เปลืองที่เสียเปล่าๆ
แต่ดูแล้วอัตชีวประวัติของท่าน ท่านเรียบเรียงได้สละสลวยทีเดียว
คงซื้อไม่ผิดแน่

อ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับกิจการพัฒนาอสังหาฯ เครือมณียาได้ที่
 http://gotomanager.com/news/details.aspx?id=1417  
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 02 พ.ย. 05, 19:01

มีรูปมาฝากค่ะ ยิ่งเห็น ยิ่งอยากอ่าน
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 05 พ.ย. 05, 11:59

บทเรียนจากเน็ต

จั่วหัวเรื่องไว้อย่างนี้แปลว่าดิฉันได้เรียนรู้อะไรหลายอย่างจากเน็ต
1. เมื่อ 2 วันก่อนดิฉันฝากเพื่อนซื้อหนังสือเล่มนี้ เขียนโน้ตบอกเขาถึงชื่อหนังสือ 2 เล่ม
ราคาเล่มแรก 700 บาท เล่มสอง 600 บาท (ดูมาจากเว็บศูนย์หนังสือจุฬา และที่เขาโพสต์บอกกันในเน็ต)
พอเพื่อนเอามาให้วันศุกร์ กลายเป็น 2 เล่ม ดิฉันต้องจ่าย 1400 บาท แต่เพื่อนถามว่า
จะซื้อไปฝากใครอีก 1 เล่ม

สมัยนี้เล่ม 1-2 เขาพิมพ์รวมเป็นเล่มเดียวกัน ราคาเล่มละ 700 บาท กลายเป็นว่าซื้อมา 2 copies
หนักเล่มละ 2 ก.ก. เห็นจะได้ สงสารเพื่อนที่ต้องแบกขึ้นรถไฟฟ้าให้จังเลยค่ะ
บอกกับเพื่อนว่าช่างมันเถิด จะยอมทิ้งรถเสีย 1 อาทิตย์ นั่งรถรับส่งของที่ทำงานก็ได้
เพื่อนคนเดิมก็บอกว่า เอาอย่างนี้ซิ นั่งรถบริการสักเดือน จะได้ซื้อของนอกโควต้าได้มากขึ้น...แป่ว

ต่อแต่นี้ไป สิ่งที่จะไม่ฝากใครซื้อ นอกจากรองเท้า เห็นจะต้องเพิ่มหนังสือเล่มที่ไม่เคยเห็นหน้าตาเข้าไปด้วย และข้อมูลจากเน็ตอ่านแล้วคิดตามเสียให้ดีก่อนเชื่อนะคะ

2. เมื่ออ่านเองถึงได้รสชาติตามที่อาจารย์บอก คุณหญิงมณีเล่าได้ละเอียดยิบ เล่มใหญ่มาก
หนาเกือบหนึ่งพันหน้าดิฉันอ่านรวดจาก 4 ทุ่ม ถึง ตี 4 จบไปแล้วครึ่งเล่ม สนุกทุกหน้า

คุณอเทตยา ใน ค.ห. ที่ 37 เอาที่ไหนมาเล่าเป็นตุเป็นตะ ชื่อสามีของคุณหญิงมณีเอง
(พระวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าจิรศักดิ์สุประภาต) ตัวท่านเขียนไม่ผิดหรอกค่ะ
ดิฉันเห็นคุณคนนี้เล่าในพันทิพอย่างมั่นอกมั่นใจ  ก็ขอเตือนเพื่อนๆ น้องๆ ได้ยินอะไรมา กรองเสียก่อนนะคะ

ตามปกติดิฉันไม่ได้เข้าพันทิพหรอกค่ะ เข้าเว็บนอกเรื่องกีฬาเป็นหลัก ตอนนี้คือยุคตกต่ำของปีศาจแดง
Manchester ๊United ไม่กล้าชะแว้บไปที่นั่น ขอหลบฝนมาที่เรือนไทยก่อนคะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 08 พ.ย. 05, 08:17

สวัสดีครับคุณ Nuchan
ตอนนี้เปิดเทอมแล้วครับ เกรดออกมาสวยแต่ลดลงครับ
1. ตอนนี้ทีมปีศาจแดงยังไม่ถึงยุคตกต่ำครับ เพียงแต่ผลงานการเล่นยังไม่คงเส้นคงวาเท่าใดนัก คราวก่อนแพ้ทีมลีลล์ แต่ชนะเชลซี (ดีใจแทนมูรินโญ่จริง ๆๆๆๆ)ครับ
2. ได้มีโอกาสไปงานแฮปปี้บุคเดย์ที่จ.เชียงใหม่ครับ (ตอนนี้กำลังจะไปจัดที่ลำปาง 9- 13 พ.ย. นี้ ที่ห้องสมุดประชาชนเทศบาลนครลำปาง) ได้ศิลปวัฒนธรรมฉบับล่วงเวลามา 2 เล่ม (ตกเล่มละ 20 บาท) ทั้ง ๆ ที่อยากจะซื้ออีก แต่สตางค์ไม่พอครับ
3. โรงเรียนใกล้เข้าแล้วครับ ขอจบเพียงเท่านี้ก่อนครับ อรุณสวัสดิ์ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์