เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 38206 เจ้าดาราทอง
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 08 พ.ย. 03, 13:41

ตอนนี้ผมกำลังลดพุงครับพี่พวงร้อย
ต้องหยุดข้าวขาหมูซักเดือน ฮี่ๆๆ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 09 พ.ย. 03, 15:47

มารายงานตัวค่ะ
สวัสดีคุณนกข. คุณพวงร้อย คุณจ้อด้วยค่ะ
ช่วงนี้เพิ่งย้ายที่ทำงานใหม่ค่ะ งานยุ่งมากเลย

ขอบคุณคุณเทาชมพูมากค่ะ ที่มาเล่าเรื่องพระองค์เจ้าพีระ ฯ ให้พวกเราฟัง อ่านตอนจบแล้วเศร้าจังค่ะ

อ่านวังปารุสก์จบหลายรอบแล้ว สงสัยเช่นเดียวกับคุณพวงร้อยค่ะ ว่าเรื่องราวหลังจากนั้นเป็นอย่างไร ตอนนี้เลยสมใจแล้ว
เพราะคุณเทาชมพูจะมาเล่าให้ฟัง
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 10 พ.ย. 03, 04:55

โห คุณเทาชมพูช่างเสาะแสวงหาภาพมากเลยค่ะ  หม่อมของท่านนี่งามๆทั้งนั้นนะคะ  

คุณจ้อ ไม่ได้ฝากทานข้าวขาหมูนี่คะ  สงสัยของโปรดคุณจ้อละมัง ฮี่ๆๆ  สวัสดีคุณทองรักด้วยค่ะ  ดีใจมากที่ได้อ่านเรื่องอย่างนี้ด้วยจริงๆเลยค่ะ  อย่าทำงานหนักเกินไปนะคะ  รักษาสุขภาพด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 10 พ.ย. 03, 10:37

คุณพวงร้อย และคุณทองรัก  ตลอดจนผู้สนใจ
เชิญอ่านเรื่องชีวิตของพระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์ได้ที่กระทู้  เจ้าวังปารุสก์   บนนี้ค่ะ
 http://www.vcharkarn.com/snippets/vcafe/show_message.php?Pid=16387  
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 24 ก.ค. 05, 20:00

พระองค์พีระ มีโอรสธิดากี่คนครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 28 ต.ค. 05, 00:04

มาอ่านเจ้าดาราทองตามคำแนะนำของอาจารย์ค่ะ ชีวิตของพระองค์ ถ้าตามภาษาจีนแต้จิ๋ว ต้องเรียกว่า
อู่ฮ่ออึ่มใจฮ่อ...แปลว่ามีดีแล้วไม่รู้จักว่าดี เหมือนท่านทรงแสวงหาความพอใจไปเรื่อย เห็นภาพ polygamy
(ที่ค้างมาจากกระทู้สี่แผ่นดิน) ได้ดีจริงๆค่ะ

-ใน ค.ห. ที่ 7 อาจารย์ตั้งใจจะหมายความว่า 12 พยางค์ หรือ 12 letters ค่ะ

-ดิฉันเคยมี visiting professor มาสอนตอนซัมเมอร์ มาจากบอสตันเหมือนกันค่ะ
ด้วยความที่นักเรียนในห้องมีเกือบ 40 คน และทนสำเนียงบอสตันไม่ได้ พอครูพูดถึง "chair"
นักเรียนทั้งห้องเลียนเสียงอาจารย์ออกไปพร้อมๆกันโดยไม่ได้นัดหมาย ว่า "แชวร์" ลากเสียงยาวๆ
รวมทั้ง 1 กระเหรี่ยงจากประเทศไทยด้วย เท่านั้นแหละคะ อาจารย์จาก MIT ท่านนี้หน้าแดง สอนต่อไปไม่ได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 29 ต.ค. 05, 08:39

นามสกุลของดิฉันสมัยเรียน ถ้าสะกดเป็นภาษาอังกฤษ มี 12 letters ค่ะ
ขออภัย ควรเขียนว่า พยัญชนะ 12 ตัว ไม่ใช่ 12 พยางค์  
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 30 ต.ค. 05, 23:23

พระองค์พีระ มีโอรสธิดากี่คนครับ
DrJfk
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 05 ก.ค. 16, 21:21

เข้ามาปักหมุดอ่าน กระทู้เก่าในตำนานของเจ้าดาราทองคนโปรดของผม
ราชประชา
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 27 ก.ค. 16, 17:19

พันตรี หม่อมราชวงศ์พีรานุพงศ์ ภาณุพันธ์

ศุศศิ
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 29 ก.ค. 16, 11:09

ผมรู้จักได้ยินชื่อท่านครั้งแรก จากนิยายชุดสามเกลอ มีการเอ่ยถึงบ่อยโดยเฉพาะตอนที่เปรียบเทียบการขับรถของอาเสี่ยเหมือนท่าน พีระ ต่อมาถึงได้รู้ รู้สึกทึ่งมากน่าจะเป็นคนไทยคนแรกๆที่โด่งดังระดับโลกด้านการกีฬา
ราชประชา
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 29 ก.ค. 16, 14:45

เรื่องของพระองค์พีระหาอ่านได้ในเว็ปกีฬาของต่างประเทศมีเยอะเลย เฉพาะภาพถ่ายก็เป็นร้อยครับ

สุขประเสริฐ
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 15 มี.ค. 17, 14:41

ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านอื่นเคยอ่านเรื่องที่พระองค์พีระขุดสมบัติที่วัดกุฎีดาว จ.พระนครศรีอยุธยาหรือไม่  ตามลิงค์นี้เลยครับ
 http://thailandtopvote.com/วัดกุฎีดาว-อยุธยา/
สอบถามผู้รู้หน่อยครับว่าเป็นเรื่องเล่าหรือเรื่องที่เกิดขึ้นจริง
ขอบคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ครับ _/\_
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 16 มี.ค. 17, 13:54

พาเข้าลิงก์

ประวัติศาสตร์กระซิบ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์