เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 17006 พระอินทร์อยู่สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ แล้วองค์อื่นล่ะครับอยู่สวรรค์ชั้นไหน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 26 ต.ค. 00, 00:00

เข้าเค้าแฮะ
สุบรรณ บรรณแปลว่า ใบไม้ก็ได้ หนังสือก็ได้นี่ (คงจะเพราะหน้าหนังสือเป็นใบๆ) สุบรรณ มั่วแปลว่า หนังสือดี ได้ไหมครับ หรือจะแปลว่า คนแต่งหนังสือดี งั้นนักเขียนทั้งหลายก็คงหน้าเหมือนครุฑกันหมด...
มั่วครับมั่ว ไม่มีสาวอักษรฯ ให้ปรึกษาหารืออยู่ใกล้ๆ ตัวนี่ครับ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 26 ต.ค. 00, 00:00

ครุฑ แปลว่าผู้รับภาระหนัก เป็นพรที่ฤาษีตัวเล็ก ที่ครุฑช่วยไว้ ไม่ให้ตาย ให้พรครับ เพราะว่าครุฑเป็นลูกกตัญญูกับมารดาที่แพ้พนันพี่สาว โดนโกงแล้วครุฑต้องช่วยแม่
โดยไปขโมยน้ำอมฤกตจากพระอินทร์ ให้พวกนาค เรื่องยาวครับแต่นั่นแหละสรุปว่าเลยได้รับสมญาว่า ครุฑ
เชษฐ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 26 ต.ค. 00, 00:00

รอฟังเรื่องปิ่นดวงจันทร์ของพระศิวะจากคุณพระนายด้วยครับ
ฟ้า-เวอร์ริเดียน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 04 พ.ย. 00, 15:07

ขอคุยด้วยคนนะคะ  คือว่า...ดิฉันเพิ่งได้อ่านบทความเรื่อง "พระอาทิตย์ในวรรณคดีพระเวท" ของ ศ.ดร.ศักดิ์สรี  แย้มนัดดา  เมื่อวานนี้เอง  จึงออกจะดีใจเล็กๆ (ล้อเล่นค่ะ)ที่คุณอินทาเนียเปิดช่องไว้ในความเห็นที่ 10 เพราะคุณอินทาเนียยังไม่ได้กลับมาบอกว่า"พระอาทิตย์"  ทั้งสิบกว่าองค์มีชื่ออะไรกันบ้าง...ก็เลยขอ แซงคิวเล่าก่อนนะคะ
   ในบทความที่ได้อ่านบอกไว้ว่า  ในฤคเวทเล่มแรกๆอ้างถึง "พระอาทิตย์"  (ลูกนางอทิติ) เพียง  6 องค์ คือ มิตร, วรุณ, อรรยมัน, ภคะ, อังศะ และทักษะ  ในพระเวทเล่มหลังมาอีกนิด
ก็บอกว่ามี 7 องค์แต่ไม่บอกชื่อ  และต่อมาก็ว่ามี 8 องค์  องค์ที่แปดชื่อว่า มารตาณฑะ (แปลว่าไข่ตาย หมายถึงอาทิตย์อัสดงค์คือกำลังจะลับฟ้า) ลูกคนนี้เป็นลูกที่นางอทิติไม่รัก  เวลาไปขึ้นสวรรค์ก็พาลูกไปเพียง 7 องค์ทิ้งองค์นี้ไว้ ไม่พาไปด้วย  
     ต่อมาคัมภีร์ศตปถพฺราหฺมณ ได้บอกว่าพระอาทิตย์มี 12 องค์เท่ากับจำนวนเดือนในรอบปี  แต่ในคัมภีร์ไม่ให้รายชื่อพระอาทิตย์ 12 องค์นี้  
      ในส่วนที่คัมภีร์โบราณบอกไว้ก็มีเพียงเท่านี้  แต่ ดร.ศักดิ์สรี สรุปว่าคนอินเดียโบราณได้สร้างจินตนาการไปอย่างกว้างไกล เช่น เห็นอาทิตย์จะลับขอบฟ้าก็เรียกว่า เป็นไข่ตาย ลูกที่แม่ไม่รัก  หรือเมื่อเห็นแสงสีชมพูสวยงามในยามเช้าก่อนพระอาทิตย์ขึ้นก็คิดจินตนาการว่าเป็นเทพธิดาจึงเรียกว่าอุษาเทวี เป็นต้น    
     ดังนั้น ดร.ศักดิ์สรี จึงสรุปว่า "เทพในวรรณคดีสันสกฤตยุคพระเวทและยุคพราหมณะที่นับว่าเป็นพระอาทิตย์หรือนับเนื่องในลักษณะที่เป็นพระอาทิตย์" ดร.ศักดิ์ศรีรวบรวมได้ทั้งหมด18 องค์ก็คือ สูรฺย (มีลักษณะเป็นพระอาทิตย์อย่างที่คนไทยรู้จักมากที่สุด) อินฺทร วรุณ (เป็นหัวหน้าพระอาทิตย์ทั้งหมด) มิตฺร  อรฺยมนฺ  ภค  ทฤษ  อํศ  มารฺตาณฺฑ  ธาตฤ  วิวสฺวตฺ  วิษฺณุ  อศฺวินฺ  อุษสฺ  สวิตฤ  ปูษนฺ  และอคฺนิ

ขอโทษค่ะที่ชวนออกนอกกระทู้ไป (เยอะ) หน่อย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 04 พ.ย. 00, 16:06

หายหน้าไปพักใหญ่นะคะคุณฟ้า
ว่างพอจะกลับมาคุยกันแล้วใช่ไหม  
ขอยกเรื่องพระอาทิตย์ในพระเวทไปตั้งเป็นหัวข้อใหม่นะคะ
จะได้เห็นกันง่ายๆ เข้ามาแจมง่ายๆ

มาตอบเรื่อง สุบรรณ  อีกคนค่ะ
สุ = ดี  สวย งาม
บรรณ= ปีก
สุบรรณ = มีปีกงาม

ฉายาของครุฑมีอีกหลายชื่อด้วยกันค่ะ ล้วนเกี่ยวกับลักษณะ ประวัติ และพฤติกรรม
กาศยะปี= ลูกพระกัศยป
ไวนะเตยะ หรือเวนไตย= ลูกนางวินะตา
สิตานน =  หน้าขาว
รักตปักษ์ = นกปีกแดง
เศวตะโรหิต =  มีสีขาวแดง
สุวรรณกาย = ตัวทอง
ศะรุตมาน = เจ้าแห่งนกทั้งหลาย
นาคานตะกะ/ปันคะนาศนะ = ผู้ปราบงู
สรรปาระตี= ข้าศึกของงู
ตระรัสวิน/ตรัสวิน = รวดเร็ว
รสายน = แล่นเหมือนปรอท
กามะจาริน =ไปตามใจตนเอง
กามายุส = อยู่สบาย
จิราท= กินนาน
วิษณุรถ = รถของพระนารายณ์
อมฤตาหรณ /สุธาหร= ผู้ลักน้ำอมฤต
สุเรนทรชิต= ผู้ชนะพระอินทร์
วัชระชิต = ผู้ชนะสายฟ้า(ของพระอินทร์)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 05 พ.ย. 00, 22:49

....ต้องขออภัยคุณเทาชมพูจริงๆค่ะที่หายหน้า+หายตัวไปพักใหญ่ (มาก)  ตอนนี้เริ่มว่างบ้างแล้ว  คงจะได้เข้ามาเยี่ยมเยียนและขอนั่งพักที่เรือนไทยได้บ่อยขึ้นค่ะ
....ขอตอบเรื่องที่อยู่ของเทพเจ้าค่ะ   ขอเริ่มที่พระนารายณ์ก่อนนะคะ  พระนารายณ์มีที่อยู่ 2 แห่งค่ะ  แห่งแรกก็คือที่เกษียรสมุทรอย่างที่คุณพระนายและคุณอินทาเนียเล่ามาแล้ว  แต่ว่าที่เกษียรสมุทรนี่ไม่ใช่ "บ้าน" จริงๆหรอกนะคะ  เรียกว่า "บ้านพัก" น่าจะเหมาะกว่าค่ะ  ส่วน "บ้าน" จริงๆของพระนารายณ์ก็คือสวรรค์ที่มีนามว่าไวกูณฐ์
....ในหนังสือเรื่องลิลิตนารายณ์สิบปางพระราชนิพนธ์พระบาทสมเด็จพระ
มงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวได้อธิบายว่าไวกูณฐ์เป็นสวรรค์ที่มีพื้นแผ่นดินเป็นทอง  วิมานทั้งปวง (แปลว่าไม่ได้มีวิมานเดียว) ทำด้วยแก้วมณี  เสาประดับด้วยพลอยสีต่างๆ  พระนารายณ์จะประทับบนอาสนะบัวขาวโดยมีพระลักษมีประทับทางเบื้องขวาเสมอ
....ส่วนประเด็นที่ว่าแล้วสวรรค์ไวกูณฐ์อยู่ที่ตรงไหนนั้นก็สุดจะเดาค่ะ  และยังนึกไม่ออกว่ามีใครเขียนไว้ที่ไหนบ้างหรือไม่  แต่คิดว่ายังไม่เคยผ่านตามาก่อนเลย  ถ้าท่านใดทราบกรุณาเล่าให้ฟังบ้างก็จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งค่ะ  ส่วน
เกษียรสมุทรนั้นพอจะมีข้อมูลอยู่บ้างแล้วค่ะ  แต่ขอเวลาทบทวนอีก (หลาย) ครั้งก่อนดีกว่า เพราะว่ามันจะเกี่ยวข้องและต้องโยงไปถึงเรื่องเขาพระสุเมรุ (ที่อยู่ของพระอินทร์) เขาไกลาส (ที่อยู่ของพระอิศวร)  และพรหมโลก (ที่อยู่ของพระพรหม) ด้วย  มันพันกันยุ่งอินุงตุงนังไปหมด....ต้องขอเวลาตั้งตัวก่อนค่ะ
อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 06 พ.ย. 00, 04:58

ขออภัยครับ...ที่ไม่ได้มาตอบ... มีข้อมูลเยอะเกินจนไม่รู้ว่าจะเขียนยังไงดี... เอาเป็นว่าวันนี้จะขอตอบสั้นๆเฉพาะชื่อเทพทั้ง ๓๓ ของฮินดูประเด็นเดียวก่อนนะครับ ส่วนรายละเอียดและประเด็นอื่นๆต้องขอละไว้ก่อน...

ในความคิดเห็นที่ ๓ ที่ผมเขียนไว้ข้างบน ผมจำชื่อและจำนวนสลับกันไปนิดนึง ที่ถูกควรเป็นดังนี้ครับ...

เทพ ๓๓ องค์ของฮินดู ประกอบด้วย:-
- วสุเทพ ๘ องค์
- รุทรเทพ (หรือ มารุตคณะ) ๑๑ องค์
- อาทิตยเทพ ๑๒ องค์
- ที่เหลืออีก ๒ องค์นั้น บางตำนานว่าได้แก่ พระอินทร์ ๑ และ พระปชาบดี ๑, บางตำนานว่าได้แก่ พระเทฺยา ๑ และ พระปฐพี ๑, บางตำนานว่าได้แก่ พระอัศวินฝาแฝด ๒

วสุเทพ ๘ องค์ ได้แก่
๑. พระธรา (แปลว่า แผ่นดิน)
๒. พระอนล (แปลว่า ไฟ)
๓. พระอปะ (แปลว่า น้ำ)
๔. พระอนิล (แปลว่า ลม)
๕. พระธรุวะ (แปลว่า ดาวเหนือ)
๖. พระโสม (แปลว่า ดวงจันทร์)
๗. พระประภาส (แปลว่า แสงอรุณ)
๘. พระปรรตยูษะ (แปลว่า แสงสว่าง)

รุทรเทพ ๑๑ องค์ ได้แก่
๑. พระมรรควยาธ (แปลว่า นายพราน)
๒. พระสรรปะ (แปลว่า งู)
๓. พระนิรฤติ (แปลว่า โชคร้าย)
๔. พระอไชกบาท (แปลว่า คนเลี้ยงสัตว์)
๕. พระอหิรพุธันยะ (แปลว่า งูทะเล)
๖. พระปินาคิน (แปลว่า คนยิงธนู)
๗. พระธหัน (แปลว่า การเผาไหม้)
๘. พระอีศวร (แปลว่า ผู้เป็นเจ้า)
๙. พระกปาลิน (แปลว่า ผู้สวมกระโหลก)
๑๐. พระสถาณุ (แปลว่า เสาหิน)
๑๑. พระภคะ (แปลว่า โชค)

อาทิตยเทพ ๑๒ องค์ ได้แก่
๑. พระมิตร (แปลว่า เพื่อน)
๒. พระวรุณ (แปลว่า โชคชะตา)
๓. พระอรยมัน (แปลว่า ยศฐาบรรดาศักดิ์)
๔. พระทักษะ (แปลว่า ความชำนาญ)
๕. พระภคะ (แปลว่า โชคลาภ)
๖. พระอังศะ (แปลว่า พรสวรรค์)
๗. พระทวัษฏฤ (พยางค์สุดท้ายอ่านว่า -ตฺริ) (แปลว่า ความมีฝีมือทางช่าง)
๘. พระสวิตฤ (พยางค์สุดท้ายอ่านว่า -ตฺริ) (แปลว่า วาจาสิทธิ์)
๙. พระปูษัน (แปลว่า ความเจริญรุ่งเรือง)
๑๐. พระศักระ (สะกดอย่างบาลีว่า สักกะ หมายถึง พระอินทร์) (แปลว่า ความกล้าหาญ)
๑๑. พระวิวัสวัต (แปลว่า กฎหมาย)
๑๒. พระวิษณุ (แปลว่า กฎแห่งจักรวาล)

บางตำนานก็ใช้ พระปรชันยะ แทน พระทักษะ
บางตำนานก็ใช้ พระธาตฤ แทน พระทักษะ
บางตำนานก็ใช้ พระวิธาตฤ แทน พระอังศะ
บางตำนานก็ใช้ พระอินทร์ แทน พระศักระ
บางตำนานก็ใช้ พระสุริยะ หรือ พระรวี (หมายถึง ดวงอาทิตย์) แทน พระสวิตฤ
บางตำนานก็ใช้ พระมนู แทน พระวิวัสวัต

--== อินทาเนียขอสงวนลิขสิทธิ์การสะกดและแปลจากต้นฉบับเป็นภาษาไทย ==-- ^_^
อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 06 พ.ย. 00, 05:07

ขอถามทิ้งท้ายไว้ว่า...

๑. คำว่า "ครุฑ" แปลว่าอะไร?

๒. เหตุการณ์ตอนใดที่ทำให้ครุฑมีชื่อเรียกว่า "สุบรรณ" (แปลว่า ผู้มีปีกหรือขนงาม) ?

^_^

อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 06 พ.ย. 00, 09:19

ขออภัยครับ...เขียนชื่อรุทรเทพองค์หมายเลข ๑ ผิดไปนิดนึง...

ที่ถูกสะกดต้องเป็น "มฤควยาธ" (แปลว่า นายพรานล่าเนื้อ)

"มฤควยาธ" มาจากคำว่า "มฤค" (เนื้อ, กวาง) + "วยาธ" (นายพราน)

อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 06 พ.ย. 00, 09:25

ชื่อของครุฑนอกจากที่คุณเทาชมพูว่ามาแล้ว ยังมีอีกชื่อหนึ่งคือ "ครุตมัต" ทราบไหมครับว่าชื่อของครุฑชื่อนี้แปลว่าอะไร? ^_^
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 06 พ.ย. 00, 10:25

....ขอบคุณคุณอินทาเนียมากค่ะที่บอกความหมายของชื่อเทพต่างๆให้ทราบ  มีประโยชน์มากเลย  เทพหลายองค์ได้ยินชื่อบ่อยๆแต่ก็ไม่เคยรู้ว่าแปลว่าอะไร... ยังไงก็ขอจำไว้ใช้นะคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 06 พ.ย. 00, 19:08

กลับไปประเด็นของกระทู้ต่อ
ตามที่ท่านเจ้าของกระทู้สงสัยว่า พระพรหม พระนารายณ์ พระอิศวร ประทับอยู่ตรงไหนกันบ้างนั้น ได้มีท่านผู้รู้จริงตอบไว้เยอะแล้ว ผมเพียงแต่ขอเสนอว่า ที่ประทับที่หนึ่งของพระนารายณ์ อยู่ในเมืองไทยครับ
... ที่จังหวัดพิษณุโลก ...
(ฮา - หรือ ฝืด???)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 07 พ.ย. 00, 12:50

คุณเทาชมพูขา..เครื่องคอมฯพังอีกแล้วค่ะ คราวนี้อาการโคม่า  เพิ่่งส่งเข้าห้อง I.C.U.เมื่อเช้านี้เองค่ะ (ส่งไปให้คุณหมอที่ไปติดตั้ง Internet ให้คุณเทาชมพููนั่นแหละค่ะ) ตอนนี้ี่ก็ใช้เครื่องที่ทำงาน....แล้วจะรีบกลับมาใหม่เมื่อรับน้องคอมฯกลับบ้านนะคะ  สวัสดีค่ะ  

(ฮือ..ฮือ เหลืองานต้องพิมพ์เยอะแยะ... ส่งไม่ทันแน่ๆเลย)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 07 พ.ย. 00, 14:06

เช็คให้ดีนะคะ  ถ้าทำได้ย้ายหาหมอคอมคนใหม่ดีกว่า
ตอนแกมาติดตั้งให้    ปรากฏว่า save password ไม่ได้  โปรแกรมเดิมในคอมฯหายเรียบ  ทำ font ภาษาไทยไม่ได้  แกมานั่งหน้าคอมพ์อยู่ ๓-๔ วันก็ยังทำไม่ได้เช่นเดิม
ที่เล่นได้จนทุกวันนี้เพราะมีหนุ่มอินทาเนียโขลงหนึ่งมาเยี่ยมเยียน  ก็เข้ามามุงกัน จัดการsave  password โหลดfont ภาษาไทยเข้ามาให้  ใช้เวลาไม่ถึงครึ่งชั่วโมงก็เรียบร้อย

ใช้น้องคอมที่ทำงานก็ได้ค่ะ อย่าเพิ่งหายหน้าไปไหน มีเรื่องอยากคุยด้วยแยะ
คุณ B ที่กระทู้ ๑๕๐ อยากรู้เรื่องเพลงพื้นเมืองภาคใต้และเพลงโคราช    คุณฟ้าช่วยถามคุณแม่และคุณป้าให้หน่อยเถอะนะ ขอบคุณค่ะ
วราลี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 07 พ.ย. 00, 21:49

มุขของคุณนิลกังขาเรวตะเข้าท่าดีแฮะ ; )
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์