เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 31218 100 ปี ม.ล.ปิ่น มาลากุล
ลลิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 01 พ.ย. 03, 13:32

งูร้ายลอบกัดแล้ว   เลื้อยหนี  
หมากัดเห็นไม้ตี     รีบจ้ำ
ยุงกัดหนึ่งนาที      ยุงอิ่ม  แล้วเอย
คนกัดแล้วกัดซ้ำ    ซากโอ้ระอาใจ  

.......   อีกหนึ่งบทประพันธ์ของท่านที่เราชอบมากเป็นพิเศษ จาก คำประพันธ์บางเรื่อง ค่ะ

Life offers endless possibilities
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 08 พ.ย. 03, 21:33

มาช้าดีกว่าไม่มา ลงชื่อศิษย์เก่าต.อ.ด้วยคนครับ

ยังจำได้ไม่ลืมตอนที่ขึ้นไปพรรคพวกชวนกันขึ้นไปร้องเพลงนี้บนเวทีในงานแต่งงานเพื่อน

แขกหนีทั้งงานเลยครับ

ฮ่าฮ่าฮ่า

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 17 พ.ย. 03, 15:11

มาช้าไปหน่อยแต่ผมก็เป็นเด็ก ตอ. ด้วยคน
แต่เลือด ตอ. ผมจางๆไปหน่อย เพราะอยู่ที่นั่นเอาแต่เล่นทั้งวัน
ใครที่ขอให้คนอื่นมาลงชื่อนี่กรุณาบอกรุ่นด้วยนะครับ ไม่งั้นถือว่าไม่จริงใจ 555555
ผมรุ่น 50  ตึกหรั่งก็รุ่น 15 ครึ่ง ห้อง 833 ครับ
แก่มั้ย? เดี๋ยวนี้ เด็กม.4 ปัจจุบันน่าจะเป็นรุ่นที่ 66 แล้วนะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 พ.ย. 03, 16:04

สงสัยว่ารุ่นปัจจุบันจะเกิน 70 แล้วมั้ง...คะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 17 พ.ย. 03, 23:43

13ครึ่ง อยู่บนหัวคุณ paganini พอดีครับ    

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 18 พ.ย. 03, 08:18

ผมเคยอยู่ห้อง 844 ตึกหรั่ง แต่รุ่นไหนขอไม่บอกครับ
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 18 พ.ย. 03, 15:12

555555555  ในที่สุดคุณนิลกังขาก็เปิดเผยว่าท่านเป็นผู้อาวุโสครับ
คุณเทาชมพูครับผมว่าน่าจะ 66 แหละครับเพราะว่าผมเข้าเตรียมปี 30 ปีนี้ก็ 46 ก็น่าจะบวก 16 ไงครับ
คุณเครซี่ฮอร์สอยู่ 843 ครับ
แสดงว่าตรงนี้ผมคงเป็นรุ่นน้องคนสุดท้องในกระทู้นี้แน่เลย
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 18 พ.ย. 03, 22:05

ในเมื่อท่านผู้อาวุโสไม่เปิดเผย (เวลา)ที่มา ข้าพเจ้าขอเดาเอาเองว่าท่านน่าจะรุ่นราวคราวเดียวกับท่านพี่ยอด (บุญยอด สุขถิ่นไทย) แห่ง 843 นะขอรับ  

เอ... ว่าแต่ว่าพี่นิลฯน่ะจำ เอ๋ "เอกอนงค์" 844 ได้หรือเปล่าครับ เพราะเขารุ่นเดียวกับผม

สุรัชน์
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ปัจจุบันคณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 08:00

ในทางคณิตศาสตร์ ผลงานของท่าน หนังสือชื่อ miscellaneous problems: an autobiography of a would-be mathematician น่าสนใจมาก กำลังวางแผนแปลเป็นภาษาไทยครับ แต่ยังไม่แน่ใจว่าต้องขออนุญาตใคร ผมเคยเขียนบทความพูดถึงคณิตศาสตร์ของท่านไว้ในนิตยสารอัพเดท ฉบับ 166 ชื่อตอน นักคณิตศาสตร์ไทยที่ไม่ธรรมดานาม "ประดิสมิด"
สุรัชน์
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ปัจจุบันคณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 08:11

ในทางคณิตศาสตร์ ผลงานของท่าน หนังสือชื่อ miscellaneous problems: an autobiography of a would-be mathematician น่าสนใจมาก กำลังวางแผนแปลเป็นภาษาไทยครับ แต่ยังไม่แน่ใจว่าต้องขออนุญาตใคร ผมเคยเขียนบทความพูดถึงคณิตศาสตร์ของท่านไว้ในนิตยสารอัพเดท ฉบับ 166 ชื่อตอน นักคณิตศาสตร์ไทยที่ไม่ธรรมดานาม "ประดิสมิด"
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 13:33

ตอนนี้ผู้ที่ภือลิขสิทธิงานประพันธ์ของท่านหม่อมหลวงปิ่น  คือคณะผู้จัดการมรดกที่ประกอบด้วยหลานของท่านและท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา อาทิ คุณจุลสิงห์  วสันตสิงห์  ศ.เติมศักดิ์  กฤษณามระ  คุณหญิงชฎา  วัฒนศิริธรรม  

ถ้าไม่สะดวกที่จะติดต่อกับผู้จัดการมรดกโดยตรง  จะให้ผมช่วยประสานให้ก็ยินดีครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 13:52

http://202.29.77.139/mag_list/pdf/113_3.pdf  
Peking Man
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 23:37

โอ้...ไม่เคยทราบว่า เป็นศิษย์ร่วมสำนัก()กับท่านด้วย หลาย ๆท่านในที่นี้เป็นศิษย์เก่า ต.อ. กันเยอะนะครับ สำหรับผมนั้น รุ่น ๕๖ ห้อง ๘๑ ครับ บวกลบดูแล้ว ปัจจุบันนี้ ปี ๒๕๔๙ ก็น่าจะรุ่น ๗๐ แล้วกระมัง
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 15:07

คิดไม่ถึงว่าคุณ Peking Man จะเอ๊าะขนาดนี้

ความรู้ท่วมท้นล้นวัยเลยนะครับ

pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 22:15

เรียนคุณ สุรัชน์ และอีกหลายท่านที่ SMS มาถึงผม
ขออภัยอย่างสูง ผมเพิ่งรู้จักสิ่งนี้เมื่อตะกี้นี้เอง
แล้วก็ลืมแล้วว่าเจอสิ่งนี้ได้อย่างไร
อีกทั้งคาดว่าจะใช้มันไม่เป็นเหมือนเดิม
คือแรมมันน้อยอะครับ
ดังนั้นที่ไม่ได้ตอบกลับมาตั้งแต่ปีมะโว้ ไม่ใชเพราะหยิ่งนะครับ
เพราะโง่ ....แหะ แหะ

ใหนๆก็มาแสดงฟามน่ารักแบบไม่ฉลาดในนี้แล้ว
ฝากเรียนคุณสุรัชน์ ว่า อาจารย์ดร. ประเสริฐ ณนคร ท่านก็รักคณิตศาสตร์เป็นชีวิตจิตใจเหมือนกัน ช่วยค้นมาเล่าสู่กันฟังหน่อยได้ใหม
ถ้าต้องการทุน ผมจะไปขอสกว.ให้ ....555
แล้วก็เรื่องเด็กคนที่ถูกครูลงโทษให้บวกเลขต่อเนื่องกันนั่นผมก็อยากฟังด้วย
รวมทั้งเรื่องที่อินเดียคิดเลขศูนย์ได้ด้วย.......

อย่าว่าหยั่งโง้นหยั่งงี้เลยนะครับ ครูผมคนหนึ่งบอกว่า
มากก็บุญคุณ น้อยก้บุญคุณ
แล้วจะน้อยทำไม
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์