เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4615 หิมพานต์....แดนนี้ ใคร่ขอถาม
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

เมื่อ 22 ก.ค. 03, 15:27

สวัสดีครับผม
สำหรับเรื่องป่าหิมพานต์ ที่มีกล่าวในวรรณกรรมของไทยส่วนไหญ่ ล้วนมาจาก "ไตรภูมิกถา" ใช่หรือไม่ครับผม

เอ ฮืม ไม่ทราบว่าท่านไหนพอจะทราบเรื่องราวของป่าหิมพานต์ที่แตกต่างจากที่พบอยู่ใน ไตรภูมิกถา บ้างหรือไม่ครับ
แล้วป่าหิมพานต์ของเรานี้ กับป่าหิมพานต์ทางอินเดียนู่นแตกต่างหรือเปล่าครับ ไม่ทราบว่าพอจะบอกแหล่งให้ค้นได้หรือไม่ครับผม
ขอบคุณอย่างมากเลยครับ

- ศศิศ -
ต้นรัก
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ก.ค. 03, 12:24

โห...วันนี้พี่ศศิศมาตั้งกระทู้ ด้วยคำถามที่ยากจะตอบ..อิอิ
เคยอ่านบ้างตามหนังสือโลกทิพย์ หรือไม่ก็ตามประวัติของหลวงปู่หลวงพ่อที่ท่านธุดงส์ค่ะ   ถ้าเป็นแบบตำรา มีหลักฐานเลยนี่ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะไปหาอ่านได้จากไหนค่ะ

ถ้าตอบตามความคิดนะคะ คิดว่าป่าหิมพานต์ที่มีการเอ่ยถึง  กินรี   พญาครุฑ นาค คนธรรพ์  คิดว่าไม่ใช่ป่าที่อยู่ทางอินเดีย  ป่าหิมพานต์ที่ว่านี้ น่าจะเป็นแดนหนึ่งในโลกทิพย์มากกว่าค่ะ   เคยอ่านหนังสือเรื่องพระพุทธเจ้าเลียบโลกค่ะ มีเอ่ยถึง พวกยักษ์ คนธรรม์ ด้วย พี่ลองไปหาอ่านดูได้ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ก.ค. 03, 15:33

หิมพานต์ เป็นชื่อป่าหนาวทางแถบเหนือของอินเดีย   เป็นป่าที่มีอยู่จริง อยู่บนเทือกเขาหิมาลัย
ชื่อไทยที่เราเรียก  นำมาจากบาลีว่า หิมวนฺต
แต่ป่าจริง  กวีนำไปเป็นฉากประกอบในวรรณคดีอินเดียหลายเรื่อง  จนกระทั่งป่าจริงกลายเป็นป่าในจินตนาการ   มีพวกอมนุษย์ (หมายถึงไม่ใช่มนุษย์) เช่นคนธรรพ์ กินนร วิทยาธร  อาศัยอยู่  มีอะไรต่อมิอะไรมากมาย  

เมื่อพุทธศาสนากำเนิดขึ้นในชมพูทวีป   ชาดกหลายต่อหลายเรื่องก็ใช้ป่าหิมพานต์เป็นฉากหลังเช่นกัน  เช่นมหาเวสสันดรชาดก  
คุณศศิศจะหาอ่านได้ในกัณฑ์หิมพานต์

นอกจากนี้ ในสุธนชาดก   นางเอกซึ่งเป็นนางกินรี มาเล่นน้ำก็เล่นในสระอโนดาต ป่าหิมพานต์

นางวันทองปักม่านกางไว้หน้าเตียง    ก็ปักเป็นป่าหิมพานต์  ระบุถึงภูเขาตามความเชื่อในภูมิศาสตร์โลกโบราณของอินเดียอยู่หลายอย่าง

ปักเป็นหิมพานต์ตระหง่านงาม...................อร่ามรูปพระสุเมรุภูผา
วินันตกอัสสกัณฑ์เป็นหลั่นมา.......................การวิกอิสินธรยุคนธร
อากาศคงคาชลาสินธุ์...................................มุจลินท์ห้าแถวแนวสลอน
ไกรลาสสะอาดเอี่ยมอรชร............................ฝูงกินนรคนธรรพ์วิทยา
ลงเล่นน้ำดำดั้นอโนดาต...............................ใสสะอาดเยือกเย็นเห็นขอบผา
หมู่มังกรล่อแก้วแพรวพรายตา.....................ทัศนารำลึกถึงวันทอง

ป่าหิมพานต์เมื่อกลายมาเป็นส่วนประกอบในวรรณคดีและศิลปะไทย  ก็เปลี่ยนแปลงไปจากเดิมของอินเดีย
กวีและศิลปินเติมเข้าไปเป็นป่าไทยๆก็มี   เช่นนางวันทองปักชะนี และนกยูงรำแพน ไว้ด้วย    นี่ลักษณะป่าไทยในเขตร้อนชื้นค่ะ  ไม่ใช่ป่าหนาวของหิมาลัย
แล้วยังมีมังกรล่อแก้ว  พวกนี้น่าจะเป็นมังกรจีน  ไม่ใช่มังกร หรือมกรของอินเดีย

คุณศศิศ อยากรู้จักป่าหิมพานต์อีกแบบ ลองไปหา "เชิงผาหิมพานต์" ของคุณสุชีพ ปุญญานุภาพอ่านดู เป็นนิยายอิงธรรมะในพุทธศาสนา

พูดถึงพุทธศาสนา   ดิฉันแบ่งเป็น 2 ส่วนคือส่วนที่เป็นพุทธธรรม   เป็นหลักสอนใจ และปรัชญาชีวิตทั้งระดับโลกียะและโลกุตตระ  ส่วนนี้พูดถึงสัจธรรมล้วนๆ เป็นแก่นของพุทธศาสนา
อีกส่วนหนึ่งเป็นนิทาน เช่นพวกชาดก เล่าถึงพระชาติต่างๆ   เนื้อหาอิงสวรรค์นรกเทวดายักษ์มาร   ถือเป็นส่วนปลีกย่อย เรียกว่ากระพี้

พระพุทธเจ้าไม่ทรงนับเป็นแก่น     ทรงห้ามพระสงฆ์มิให้เล่าถึงสิ่งที่อยู่นอกเหนือสัมผัสทั้งห้า   เรียกว่าอวดอุตริมนุสสธรรม
  ถ้าไม่รู้จริงแล้วเล่า ต้องอาบัติปาราชิก ถึงขั้นสึกแล้วบวชไม่ได้อีก   ถ้ารู้จริงแต่เกิดเล่าออกมา  ต้องอาบัติปาจิตตีย์  คือโทษเบาลงมาหน่อย ไม่ถึงขั้นสึก  แต่ห้ามเล่าอีกค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์