เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5598 อยากรู้เรื่อง "ยิปซี" ครับ
Ettadda
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 20 ก.ค. 03, 21:55

ผมมีคำถาม และข้อสงสัยเกี่ยวกับ "ยิปซี" อ่ะครับ
อยากจะถามว่า... ยิปซี เป็นชนชาติไหนครับ
มีกำเนิดมาจากไหน
มีลักษณะ รูปร่าง หน้าตา สีผิว
วัฒนธรรม เอกลักษณ์อะไร อย่างไรบ้าง
ถ้าใครมีรูป ภาพ เกี่ยวกับยิปซี
หรือเรื่องราวอะไรก็ได้ที่เกี่ยวกับยิปซี
ก็ช่วยโพสต์หน่อยได้มั้ยครับ จะขอบคุณมาก

คือผมไปได้นิยายเรื่องนึงมา
พระเอกเป็นยิปซีอ่ะครับ
แต่ผมนึกภาพไม่ออกเลย
ว่าผู้ชายยิปซี จะมีหน้าตา ท่าทางเป็นยังไง
ผมจินตนาการไม่ถูกอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 ก.ค. 03, 02:03

ลองไปอ่านดูที่นี่นะคะ http://www.geocities.com/Paris/5121/history.htm  
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ส.ค. 03, 14:35

เป็นชนเผ่าเร่ร่อน เชื่อว่าอพยพมาจากแถบๆประเทศอินเดียครับ กระจายอยู่ทั่วไปในทวีปยุโรป และทั่วโลก
Vinicy de Planetia
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

99/112 หมู่ 2 ตำบลท่าศาลา อำเภอเมืองลพบุรี จังหวัดลพบุรี 15000

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 ม.ค. 05, 21:21

รมนี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 ม.ค. 05, 22:56

คุณคงไม่รู้ว่ากระดานสนทนาตั้งกระทู้ให้เรียงลำดับจากการโพสต์ล่าสุดได้  
ไม่ว่าจะแอบทดลองใส่คำในกระทู้เก่าตกหน้ายังไงก็ตาม  มันก็เด้งขึ้นมาในคำถามต้นให้เวบมาสเตอร์เห็นได้
หน้า: [1]
  พิมพ์