เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 8030 อยากรู้เรื่องเรื่องภาษามคตขอรับ
Orpheus
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

เรียนอยู่ม.รังสิตครับ

เมื่อ 15 ก.ค. 03, 17:40

ภาษามตค(ผมสะกดถูกป่าวเนี่ย..)เป็นภาษาที่ใช้เขียนพระไตรปิฏกใช่มั้ยครับ คือผมอยากรู้เรื่องวิธีเขียน ตัวอักษร หนะครับส่วนหลักษานี่ใช้แบบภาษาบาลีไช่มั้ยครับ วานผู้รู้ช่วยผมด้วย ขอบคุณครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 ก.ค. 03, 20:55

พยายามตอบแล้วประมาณ 8 หน แต่โพสต์ไม่เข้าครับ เสียใจด้วย ดูเหมือนเครื่องให้ผมโพสต์แค่ทีละไม่กี่บรรทัด
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ก.ค. 03, 20:56

เอ้า ลองใหม่ ตามที่เขียนไว้
"รออยู่นาน ไม่เห็นมีมหาเปรียญท่านไหนเข้ามาตอบ ผมมาขยายขี้เท่อเองก็แล้วกัน ประการแรก ภาษา "มคธ" ครับ ธ ธงสะกด
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ก.ค. 03, 20:57

คำว่ามคธนี่ ผมเข้าใจว่าเป็นชื่อแคว้น คือแคว้นมคธในอินเดียโบราณ สมัยโน้นเป็นแคว้นใหญ่กว้างขวางมาก
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ก.ค. 03, 20:58

ชื่อแคว้นว่ามคธก็จริง แต่ภาษา หรือว่าอะไรที่มาจากแคว้นมคธนี่ ผมเข้าใจว่าเขาจะเรียกว่า มาคธี ภาษาก็ภาษามาคธี
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 ก.ค. 03, 21:00

(เทียบภาษาอังกฤษ นาม ชื่อดินแดน France - คุณศัพท์บอกว่าเป็นชาวฝรั่งเศสหรือภาษาฝรั่งเศส - French ฯลฯ อะไรทำนองนี้)
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 27 ก.ค. 03, 21:01

แต่ตามประสาคนไทย เวลาเราเรียกแคว้นมคธเราก็เรียกมคธ เราเรียกภาษามคธเราก็เรียกมคธอีก เช่นเดียวกับที่เราเรียกทั้งประเทศและภาษาฝรั่งเศส ว่าฝรั่งเศส ทั้งคู่
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 27 ก.ค. 03, 21:02

คำถามที่สอง ภาษามคธนี่เป็นภาษาที่ใช้จารึกพระไตรปิฎกใช่ไหม... ตอบยากนิดหนึ่ง
ภาษาที่ใช้จารึกพระไตรปิฎกนั้นคือ ภาษาบาลี ครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 27 ก.ค. 03, 21:04

แต่ว่าภาษาบาลีคือภาษาเดียวกับภาษามาคธีหรือมคธหรือไม่นั้น นักปราชญ์ท่านยังเถียงกันได้อีกยาว (เคยมีการเถียงกันเรื่องภาษามคธกับบาลีมาแล้วในห้องสมุด พันติ๊บ.คอม)
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 27 ก.ค. 03, 21:05

สำหรับทั้งคุณและผมที่ไม่ใช่นักปราชญ์นั้น เอาคร่าวๆ ว่า ภาษามคธก็คือบาลี และบาลีก็คือมคธ ก็พอจะกล้อมแกล้มไปได้ครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 27 ก.ค. 03, 21:05

คนไทยโบราณเราก็ถือคร่าวๆ อย่างนั้น จนถึงมีคำเรียกว่า "มคธบทบาลี" แต่อันนี้เป็นแค่กล้อมแกล้มคร่าวๆ เท่านั้น
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 27 ก.ค. 03, 21:09

คือว่า ภาษาคลาสสิกอันเรียกได้ว่าเป็นแหล่งกำเนิดแห่งภาษาอินเดียทั้งหลาย คือภาษาสันสกฤต
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 27 ก.ค. 03, 21:10

ในสมัยพระพุทธเจ้าและก่อนนั้นขึ้นไปถือเป็นภาษาชั้นสูง ภาษาที่เจ้านายและผู้มีการศึกษาพูดกัน ต้องเรียนกันหนัก เพราะสลับซับซ้อนมาก
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 27 ก.ค. 03, 21:11

แต่คนธรรมดาสามัญชาวบ้านเขาก็ไม่พูดสันสกฤตกัน ก็พูดภาษาถิ่นสำเนียงต่างๆ เยอะแยะ คนในแคว้นมคธก็พูดภาษามาคธีกันเป็นส่วนใหญ่ (และภาษาอื่นๆ ด้วย)
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 27 ก.ค. 03, 21:12

เมื่อพระพุทธเจ้าประกาศพระศาสนานั้น มีหลักฐานนักวิชาการบางกระแสอ้างว่า ทรงจงใจที่จะไม่ทรงใช้ภาษาสันสกฤตเป็นภาษาในการเทศนา
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์